ทีมอุบล ขอขอบคุณ ทีมขอนแก่นคาร์คลับ มากๆ เกี่ยวกับอุบัติเหตุ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย washira, 10 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    * เพิ่มหมายเหตุนิดหน่อย คู่กรณีผม เป็น อู่แห่งหนึ่งใน จ ขอนแก่นนะครับ ไม่ใช่ทีมขอนแก่นคาร์คลับ

เนื่องจากทีมอุบลคาร์คลับ ได้ไปร่วมแข่งขัน 1/4 แล้วสมาชิกเกิดอุบัติเหตุ ชนกับรถในแทร็กอีกคัน ที่วิ่งเข้าเส้นมาแล้วไม่ยอมเปิดไฟ ขณะกลับรถหลังจากเข้าเส้น (โดนเข้ากลางลำเต็มๆ)

ทางมาชิกทีมขอนแก่นคาร์คลับ ได้ให้ความช่วยเหลือ เข้ามาพูดคุย เคลียร์ และเป็นพยานเนื่องจากเห็นเหตุการณ์ ช่วยจัดหาที่พัก ขับรถนำไปที่พัก ตีสี่กว่าๆ ง่วงสุดๆ แต่ก็ยังอุตส่าห์เป็นธุระให้ ซ้ำวันต่อมาก็ช่วยดูแลเรื่องการเจรจาค่าเสียหาย ซึ่งตรงนี้ปวดหัวมากเพราะทางนั้นเค้าก็ไม่ยอม หาว่าเรากลับรถก่อนถึงจุดกลับรถ ทั้งๆที่ไซเรนสุดท้ายนั่นคือเตือนว่า สิ้นสุดแทร็กแล้วนะ แต่เค้าบอกว่าต้องกลับรถหลังไซเรนนั้น (ห่างจากจุดที่ชนไม่มาก) ก็ถือว่าซวยกันไปทั้งทีมงานและผู้จัด สุดท้ายตกลงกัน หาร 3 ทั้งคู่กรณีและผู้จัด (ขอบคุณผู้จัดมากครับสปอร์ตจริงๆ)

ทั้งนี้ ทางทีมอุบล ขอขอบคุณ ทางขอนแก่นคาร์คลับเป็นอย่างสูง ทุกท่าน ที่เป็นธุระให้ในหลายๆ เรื่อง

เรื่องราววันนั้นไม่อยากเล่ารายละเอียดมาก แต่ทางขอนแก่นคาร์คลับอยู่ในเหตุการณ์คงเห็นหมด อึดอัดใจมาก แต่ก็ถือว่าซวยไปละกัน ขอบคุณมากเลยทั้งๆที่คู่กรณีก็เป็นอู่หนึ่งในขอนแก่น แต่ทางขอนแก่นคาร์คลับก็ช่วยเรามาตลอดไม่กลัวจะมีปัญหากับทางนั้นเลย ขอบคุณมากจริงๆครับ :eek::eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มิถุนายน 2009
    ST190...Set...bo ถูกใจสิ่งนี้
  2. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    เรื่องราวของน้ำใจ...มันยังมีอยู่จริง น่าปรบมือให้คับ

:D:D:D

3. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    ปลายแทร๊กที่น้ำพอง มืดมากจิงๆคับ (เคยทั้งไปวิ่ง และไปนั่งรอพับร่มแถวนั้น)

ดีใจด้วยคับ ที่เคลียร์กันได้ คนเล่นรถเหมือนกันทั้งนั้น

ปรบมือให้ทีมขอนแก่นคาร์คลับคับ

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    น้องผู้หญิงไม่เป็นอะไรมากใช่มั้ยครับพี่ตั๊ว
    วันนั้นเห็นวุ่นๆกันอยู่เลยไม่ได้เข้าไปทักเลยครับ

5. naydol

naydol Member Member

254
    6
    18
    ขอปรบมือให้กับทางทีมขอนแก่น คาร์คลับอีกเสียงครับ

ปล.ว่าแต่ว่า รถใครอะครับพี่ตั้ว :D

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เยี่ยมเลยครับ

7. washira

565
    74
    0
    เห็นว่าเจ็บขาครับ ร้องผู้หญิงเป็นคนขับรถ civic ครับ และไม่ยอมเปิดไฟตอนเข้าเส้น พี่ผมมองดูแล้วไม่มีรถมาก็เลยกลับรถ ก็ ตูม เลยครับ

เพื่อนชาวขอนแก่นคาร์คลับ ก็อยู่ที่ปลายแทร็ก ซ่อมรถกันอยู่ ต่างบอกว่า เห็นแต่ไฟรถพี่ผมมาคันเดียวจริงๆ จนได้ยินเสียงชนกันนั่นแหละครับ

แต่ทางเพื่อนน้องผู้หญิงเค้า ก็พยายามบอกว่า พี่ผมผิด ที่กลับรถเร็วเกินไป เลยไปตัดหน้าน้องเขา

ทางขอนแก่นคาร์คลับ ก็ช่วยเป็นพยานให้เพราะเห็นเหตุการณ์ครับ

แต่ก็เคลียร์กันไม่ได้หรอกครับ เพราะทางนั้นเขาไม่ยอมจริงๆ เพราะเขาจะให้ช่วยซ่อมให้เขาด้วยเพราะของเขาน่าจะเสียหายเยอะกว่า เพราะเป็น civic ชนเข้ากับข้างรถกระบะ BIG M ครับ ทางผมก็ไม่ไหวหรอกครับหาเช้ากินค่ำเหมือนกัน สุดท้ายทางสนามเลยให้รวมค่าเสียหายแล้วหาร 3 โดยสนามจะช่วยด้วยครับ

เขาก็มองว่าเราผิด ว่าเรากลับรถก่อน (ก่อนถึงไฟเตือนสิ้นสุดแทร็ก)

เราก็มองว่าเขาผิด เพราะเขาขับรถไม่เปิดไฟเลย คุณ ARTO940 น่าจะรู้ดีว่ามนมืดขนาดไหน เข้าเส้นแล้วยังไม่เปิดไฟคนยืนข้างแทร็กยังมองไม่เห็นเลยครับ

ผมก็มองกลางๆนะ ถ้าไม่สนว่าใครถูกผิดก็คือผิดทั้งคู่ มันก็ควรซ่อมใครซ่อมมัน แต่ทางนั้นเขาไม่ยอมเขาจะให้เราช่วยซ่อมด้วย แทนที่เราจะซ่อมแค่รถเราจบก็ต้องไปช่วยเขาซ่อมอีก ซึ่งราคาตีมาแพงกว่าค่าซ่อมรถพี่ผมเท่าตัวนึงครับ

ส่วนคู่กรณีผมนั้น ไม่ใช่ทีมขอนแก่นคาร์คลับนะครับ แต่เป็นอู่หนึ่งใน จ ขอนแก่นครับ

8. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    แล้วเพื่อนพี่บาดเจ็บตรงไหนรึเปล่าครับ
    เพราะเห็นว่าชนเข้าด้านคนขับ (แต่ตรงปลายแทร๊คตรงนั้นมืดมากๆครับยืนยัน)
    น่าจะมีไฟซักหน่อยก็จะดี

9. Mr.ChaiKarn

Mr.ChaiKarn New Member Privilege

316
    2
    0
    อุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิด
    เป็นกำลังใจให้ทุกฝ่าย

10. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    อยากรุ้มานาน แร่ะ ในกรณี ที่ชนกันเอง ในสนามแข่ง อย่างกรณีนี้ และ กรณีที่เบียดกันใน สนามต่างๆ ทั้งในเซอร์กิต และ ดริฟ ต่างคนต่างซ่อมกันเอง หรือ ว่า ดูที่เจตนา อ่ะครับ เพราะเห็นบางสนาม ก็เบียดกันเป็นเรื่องปรกติ บางสนามนี่แทบไม่สกิดกันเลย ใครเคยมีประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังนิดคร้าบบบบบบบบบบบ

ปล. พี่ ARTO อิอิ อยากพับร่มปลายแทรคต่อไหมจ๊ะ

11. PoR@HONDA.Vtec

[email protected] New Member VIP

1,166
    16
    0
    พูดยากครับเกิดในสนามแข่ง ทั้งสองฝ่ายสมัครใจลงไปแข่งโดยการเสียค่าสมัครแข่งก็ถือว่าสมัครใจลงไปแข่ง

จิงๆแล้วสนามไม่ต้องรับผิดชอบอะไรเลยก็ได้นะครับ นับถือน้ำใจผู้จัดจิงๆสุดยอดเลยพี่พงศ์ (ผู้จัด)

เกิดอุบัติเหตุขึ้นก็เห็นใจทั้งสองฝ่ายอะครับ

12. Thew115PowerHaus

Thew115PowerHaus Member VIP

755
    2
    18
    ความคิดเห็นส่วนตัว

คำพูดของผมต่อไปนี้ เป็นคำพูดจากที่ได้อ่าน ข้อความเจ้าของกระทู้นะคับ (ไม่ได้หมายความว่าเจ้าของกระทู้พูดจิงหรือไม่ แค่แล้วประมวลผลตามข้อความและจากที่สัมผัสสนามนี้มา)

ผมคิดว่า ที่สนาม ไม่มีจุดกลับรถนะคับ แค่ขับรถให้ผ่าน เส้น Finish ก็สามารถ กลับรถได้
    อย่างเช่น ถ้าคุณยกมา 100 เมตร ก่อน เข้าเส้น Finish คุณจะขับไปกลับรถหลัง ไซเรน รึป่าว?
    คนอื่นผมไม่รู้ เพราะผม ไม่แน่นอน เพราะ ตามรูปแบบ ของสนาม ไม่ได้มีเส้นทาง หรือ ข้อ บังคับ ให้ไปกลับรถหลัง ไซเรนต์ ไซเรนต์นั้นเป็นไฟที่เตือนว่า จะสุดแทร็คแล้ว แต่ที่สำคัญ คือดูรถหลัง แต่เนื่องจาก ตามที่เล่ามา ซึ้ง รถปิดไฟ เป็น ผม ผมก็กลับเลย เพราะ มืดขนาด นั้น ไม่มีใคร มองเห็นหรอกคับ เพราะจิงๆแล้ว พอเข้าเส้นควรจะเปิดไฟนะคับ
    เพื่อความปลอดภัย เพราะการที่ปิดไฟนั้น เข้าใจนะคับว่ามันเป็นเทคนิคในการแข่งขัน แต่อย่าลืมว่า ปลายแทร็ค มันมืด แต่ผมว่าถ้าคิดจะปิดไฟ ควรมีสติในการเปิดไฟ นะคับ

ปล.ขออภัยหากคำพูดไม่ถูกใจใคร ไม่ได้เข้าข้างใครนะคับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวคับ(จากที่ได้อ่านจากกระทู้นี้)

แต่เกิดอุบัติขึ้นก็เห็นใจทั้ง 2 ฝ่ายคับ ขอให้คนเจ็บหายเร็วๆนะคับ

ทางผู้จัด(พี่พงษ์ สปิริต สุดยอดคับ เพราะจิงๆแล้วในสนาม ซ่อมใครซ่อมมันคับ)

13. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    น้ำใจงาม.......

14. washira

565
    74
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็น ซึ่งประเด็นกลับรถหลังไซเรนนั้น ทางคู่กรณีผม พยายามเอามาเป็นจุดบ่งชี้ว่า ทีมผมผิด ที่ไปกลับรถตัดหน้าเขา ณ ตอนนั้น คุณเป้ บ้านรวยสุข ก็อยู่ในเหตุการณ์ที่ปลายแทร็คกับเพื่อนๆ (ช่วยกันซ่อมรถ) ก็ต่างยืนยันว่า ไม่เห็นรถอีกคันวิ่งมาเลย มารู้ก็ได้ยินเสียงตูมนั่นแหละครับ

ทางพี่พงษ์เอง ก็ยืนยันว่า ไซเรนนั้น เตือนว่าสิ้นสุดแทร็คแล้ว แต่ทางคุณ ข. กลับบอกว่ามันคือจุดกลับรถ พูดแบบที่ว่า พวกผมไม่รู้กติกา ไม่เคยแข่งรถ แถมวันนัดเคลียร์มากลับคำพูดอีกว่าเปิดไฟเข้าเส้น โชคดีที่ทางสมาชิกขอนแก่นเป็นพยานเลยคน เลยโกหกไม่ออก (ต้องขอบคุณทางขอนแก่นคาร์คลับตรงจุดนี้ครับ)

พี่ผมโชคไม่ดีเองที่เกิดอุบัติเหตุ กับ civic คันนั้น ซึ่งเป็นรถทีมของคุณ ข. ซึ่งทางขอนแก่นคาร์คลับคงทราบดีว่าบุคคลคนนี้เป็นอย่างไร ทางผู้จัดเองก็คงอึดอัดเลยจำเป็นต้องช่วยค่าใช้จ่าย ทั้งที่มันคืออุบัติเหตุที่เกิดจากรถที่ไม่ยอมเปิดไฟเมื่อเข้าเส้นแท้ๆ แต่พี่ชาวขอนแก่นก็คงรู้นะครับว่า ทางคู่กรณีผม ...ไม่มีใครเถียงสู้เขาได้หรอกครับ :sad:

15. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    น้ำใจดี นี้แหละคนไทย

16. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    น่ายกย่องมากๆครับ สำหรับขอนแก่นคาร์คลับ

17. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    เข้าใจและทราบถึงความรู้สึกครับ เพราะผมไปถึงตั้งกะเริ่ม พูดคุยกัน จากที่ผมได้ทราบเหตุการณ์มา
    ผมว่าทางแทร็ค B ไม่ควรจะปิดไฟวิ่งเพราะจุดเกิดเหตุก็เข้าเส้นมาแล้วเกือบๆ 150 เมตร ทำให้รถฝั่งทางแทร็ค A ไม่สามารถมองเห็นได้ แล้วก็ไม่เห็นด้วย ว่าทางอุบลต้องซ่อมรถให้ เพราะถามว่า ถ้าทางอุบลเห้นเค้าจะกลับเปล่า ครับ รับรองได้ว่าไม่มีใครกลับรถทั้งนั้นนี้เป้นความเห้นส่วนตัวนะครับ ขอโทษครับถ้าไม่ถูกใจใครกับคำตอบของผม ปล.เป็นผม ซ่อมใครซ่อมมัน ไม่เป็นอื่นครับ

18. meannn

meannn New Member Member

124
    8
    0
    ปรบมือให้ขอนแก่นคาร์คลับอีกเสียงครับ

19. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
    เข้าเส้นแล้วทำไมไม่เปิดไฟละครับ

20. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เสียใจกับทั้งคู่ครับ ชื่นชมผู้จัด ออกมาช่วยรับผิดชอบ คงผ่อนหนักให้เป็นเบาได้บ้าง ..

21. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ได้ข่าวมาตั้งกะวันอาทิตครับเข้าใจเหตุการณ์ทุกอย่าง

เป็นกำลังใจให้ครับยังไงก็ขอให้ซ่อมเสร็จไวๆครับ เหอะๆๆๆๆคุณ ข.

22. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เยี่ยมๆๆ

23. nicecar

nicecar New Member Member

468
    15
    0
    ขอให้ลงเอยด้วยดีครับ สนามนี้อยากไปดู แต่ไม่มีโอกาสได้ไปซะที

24. konglim38

konglim38 New Member Member

1,993
    13
    0
    สุโค่ยย

25. K.June

K.June New Member Member

56
    6
    0
    สุดยอด คับ

26. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอให้หายไวๆน่ะคับ

27. ขอหั้ยจบลงด้วยดีนะคับ ยังงัยก้อชอบสิ่งเดียวกัน สนามหน้ามาร่วมสนุกกันต่อ

28. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    อัพพ

จบด้วยดี ก้อ ดีไปครับ

29. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ว่ า จ ะ ก ลั บ ไ ป วิ่ ง เ ล่ น ด้ ว ย

พ อ อ่ า น เ จ อ ล ะ ชั ก ก ลั ว ๆ

มี พ ว ก ขั บ ร ถ ห ง่ า ว เ เ บ บ นี้ ล ะ ซั ก ห ล อ น น น

Ps. ทางผู้จัด เ เ ละ ทางขอนแก่นคาร์คลับ ..... น้ำใจงาม มาก ๆ ครับ

30. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    ก็ต้องระมัดระวังกันมากขึ้นจะได้ไม่เกิดขึ้นอีก จะได้มาร่วมสนุกกันอีก รักความเร็วเหมือนกันค่อยๆคุยกันนะครับ "Drag Crazy" อย่างเรา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้