เบรคติด จน เบรคไหม้ น่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรครับ(มีรูปครับ)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย NoTT, 14 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NoTT

NoTT New Member Member

15
    4
    0
    มีอาการคือ

รู้สึกแปลก ๆ ว่ารถเร่งไม่ค่อยขึ้น ตื้อ ๆ เป็นมาสักพักใหญ่ ๆ หาสาเหตุไม่เจอสักที่ เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย
    ทีแรกนึกว่าเป็นที่แอร์เพราะเท่าที่สังเกตุดู เวลาแอร์ทำงาน แล้วเครื่องแรงตก เร่งไม่ขึ้น
    แต่บางทีก็ วิ่งได้สบาย ๆ ทั้ง ๆ ที่แอร์ทำงานอยู่ อย่างที่บอกว่าอาการเป็นมานานแล้วแต่หาสาเหตุไม่เจอสักที

แต่วันนี้เป็นมากกว่าเดิม ก็ขับไปเรื่อย ๆ แต่พยามยามเร่งเครื่องเพราะมันไม่วิ่งเลย ตื้อ ๆ
    ใช้ความเร็วพอสมควร (กำลังข้ามสะพานวงแหวนอุตสาหกรรม)
    จังหวะที่ลงสะพาน รู้สึกว่ารถเบาขึ้นไม่ตื้อแล้ว แต่ก็มีกลิ่นเหม็นไหม้ทันที
    อาการเริ่มไม่ดีแล้ว พวงมาลัยดิ้น ๆ เบรคเบา จมไปลึกมาก พร้อมกับกลิ่นไหม้ยังไม่หาย

เลยแวะจอดดูที่ ปรากฏว่า ล้อหน้าซ้าย มีควันออกมาเยอะมาก ๆ

ทั้ง ๆ ที่ไม่นานนี้ พึ่งเช็ค แสนโล เมื่อไม่ถึงเดือนที่ผ่านมา
    เท่าที่จำได้ได้เปลี่ยนทั้ง
    -น้ำมันเครื่อง
    -น้ำมันเกียร์
    -น้ำมันเบรค

ยาง กับ ผ้าเบรค (Bendix Metal King) ก็พึ่งเปลื่ยนไปไม่เกิน 6 เดือนครับ
    ก่อนหน้านี้ก็ใช้ผ้าเบรคยี่ห้อนี้มา ชุดนึงแล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

เลยลองให้ศูนย์ดูแลยาง ตรงที่จอดรถในห้างดอกบัว ลองเช็คอาการดู
    เค้าบอกว่าเบ้ายางขาด (เค้าเรียกว่าอะไรจำไม่ได้ครับ) ฝุ่นและดินเข้าไปติด ตามรูป

มันน่าจะมาจากสาเหตุนี้ไหมครับ

ตีราคามา เกือบ 7 พัน

แจงมาว่า
    เบรคไหม้ต้องเปลี่ยนเลย ใช้ต่อไม่ได้แล้ว
    ต้องเจียรจาน
    ต้องเปลี่ยนชุดซ่อม
    แล้วก็ อื่น ๆ ดังรูปครับ

อึ้งไป 10 วิ เลยยังไม่ได้ทำ พักรถสักพัก ยังพอขับได้อยู่เลยกลับบ้านมาหาข้อมูลดูก่อน TT

----------------------------------

อย่างแรก
    เรื่องเบรค นี้ผมควรจะแก้ไขยังไงก่อนดีครับ

อย่างที่สอง
    เรื่องที่รถเร่งไม่ขึ้น มันจะเกี่ยวกับแอร์อย่างที่ผมเดาไว้ไหมครับ แล้วควรแก้ไขอย่างไรดี

รถผม CIvic 2001 เดิม ๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ ^^

2. EG_ลั๊นลา

EG_ลั๊นลา New Member Member

821
    30
    0
    โอ้ว แค่นี้เกือบ7พัน

รอผู้รู้เรื่องนี้คับ

3. Takkungz

Takkungz New Member Member

37
    0
    0
    เบรคติดที่คาลิเปอร์ ก็แค่ถอดคาลิเปอร์มาล้างแล้วเปลี่ยนชุดซ่อมครับ

ส่วนผ้าเบรคหน้าถ้ายังหนาอยู่ก็ขัดส่วนที่ไหม้ออกใช้ต่อได้ครับ

น้ำมันเบรคโดนความร้อนขนาดนี้แล้วควรเปลี่ยนไปเลยดีกว่าครับ ส่วนจานเบรคดูแล้วไม่ต้องเจียร์ถ้าไม่มีอาการสั่น

ผมตีราคาคร่าว ๆ ให้ ไม่เกินสองพันครับ แค่เปลี่ยนชุดซ่อมกะน้ำมันเบรคแค่นั้นเอง

4. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ศูนย์บริการ B เร็ว ราคาประมาณนี้อยู่แล้วครับ

ถ้าจะเซฟ ก็ทำร้านช่วงล่างธรรมดา ราคาถูกลงประมาณครึ่ง

เรารู้อาการแล้ว ก็ซื้อของมาเองได้

- เบรกเบนดิก เมทัลคิงส์ ซื้อร้านอะไหล่ ไม่น่าจะเกิน 1800
    - ชุดซ่อมเบรกหน้า ชุดสำเร็จรูปของ เบนดิก หรืออื่นๆ ประมาณ 700
    - กระบอกเบรก (สูบเบรก) ที่ช่างตีมาให้ ไม่รู้ว่าทำไมต้องเปลี่ยน แต่ถ้าซื้อเองแต่กระบอก ไม่น่าจะมี ต้อง ซื้อทั้งคาลิเปอร์เลยนะครับ ถ้ากระบอกไม่เป็นรอย ก็ไม่ต้องเปลี่ยน
    - น้ำมันเบรก DOT3 เชลล์ 0.5 ลิตร กระป๋องละไม่เกิน 100-120 DOT4 กระป๋อง 0.5 ลิตร ยี่ห้อ เบนดิก หรือเอเต้ กระป๋องละไม่เกิน 200
    - เจียร์จาน ใบละ 150-200
    - ค่าแรง ถอดประกอบ ล้าง ไล่ลม 400-500

รวมๆแล้ว ยังไงก็ไม่ถึง 7 พันแน่นอนครับ

ถ้าหน้าผ้าเบรกเดิมไหม้ และเนื้อผ้าเบรกยังเหลือเยอะอยู่ ก็ไม่ต้องเปลี่ยน เอากระดาษทราบหยาบ ขัดตรงที่ไหม้ออก ก็ใช้ต่อได้อีกนาน (เห็นเจ้าของกระทู้บอกใช้มา 6 เดือนเอง)

ส่วนสาเหตุนั้น มีหลายสาเหตุ สูบติดนี่ธรรมดามาก อาจเป็นเพราะฝุ่นละออง โคลน เข้าไปติด หรือยางลูกสูบเสื่อมอายุการใช้งานแล้วขาดเอง หรือจารบีที่ทาแกนประคองผ้าเบรกแห้ง ก็ทำให้เบรกจับไม่ปล่อยได้ ฯลฯ

NoTT และ [JoD_Accord] ถูกใจสิ่งนี้
  5. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    บี เร็ว ราคาก็เร็วตาม...

6. NoTT

15
    4
    0
    ไม่ใช่ศูนย์ B เร็ว ครับ
    แต่เป็นศูนย์ A โลโก้สีฟ้า อ่ะครับ

ขอบคุณในคำตอบและคำแนะนำนะครับ

7. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ราคานี้ยกมือสองเชียงกงได้ทั้งชุดเลยนะเนี้ย......เลือดหยดติ๋งๆเลย

8. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ราคานี้ถ้าจะทําจริงเเปลงเบรค 4 port ใส่เลยดีกว่าครับ ผมว่าน่าจะดีกว่าครับ

9. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    แพงไปไหมครับ

10. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    มันติดเพราะยางกันฝุ่นมันลากลับบ้านแล้วครับ
    อาการนี้รถผมก็เพิ่งเป็นมา โดยที่ผมไม่รู้ตัว
    เบรคมันติดจนกระทั่งผ้าเบรคอ่ะครับ หายไปจากฐานมันเลย
    เป็นข้างขวาข้างเดียว ข้างซ้ายผ้าเบรคยังเหลืออยู่อีกเกือบครึ่ง

ผมก็เปลี่ยนยางกันฝุ่นไปครับ เพราะว่าของเก่าผม
    ขอบด้านนึงมันหลุดออกมายิ้มเยาะเย้ยผม ทีนี้มันก็ติดสิครับ
    เบรคแล้วลูกสูบมันกลับคืนไม่ได้ ถอดออกมาล้างฝุ่นเต็มเลย
    แต่ของผมต้องเจียรจานเบรคด้วย เสียดายมากๆ
    ตัวฐานของผ้าเบรคมันเสียดสีกับจานเบรครถผม
    จนกินเนื้อจานเบรคเข้าไปประมาณ 1 มิลกว่าๆ

ค่าอะไหล่ก็
    -->> ผ้าเบรคหน้าใหม่ ล้อซ้าย-ขวา ของ lucas หมดไป 1200 บาท
    -->> ซีลยางจำราคาไม่ได้ แต่ไม่ถึงพัน เพราะคาลิปเปอร์เบรครถผมมันยี่ห้อเกอร์ลิ่ง
    ซึ่งซีลที่ใช้นั้นก็เป็นขนาดเดียวกับรถต่างยี่ห้ออีกประมาณ 5 - 6 รุ่น
    -->> น้ำมันเบรคของเชลราคา 180 บาท
    -->> ที่เหลือค่าแรงทั้งหมด + ค่าเจียร แพงหน่อยคือราวๆ 1600 บาท ตามจริงผมจะทำเองแล้ว
    แต่อะไหล่มาช้า กลับไปทำที่มหา'ลัยไม่ทัน เลยต้องหาร้านที่ยังเปิดอยู่ตอน 5 โมงครึ่ง

11. ราคาออกแบบนี้ถือว่าแพงมากๆ
    ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะ

12. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ย ก ชุ ด เ บ ร ก H22A ม า ใ ส่ + เ จ า ะ รู จ า น ใ ห้ ต ร ง กั บ ดุ ม + ค่ า เ เ ป ล ง ใ ส่

ร า ค า ยั ง ไ ม่ ถึ ง ค รึ่ ง ที่ ตี ม า เ ล ย

13. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ราคานี้ถ้าเป็นรถเก่าๆแบบผมยกมาทั้งดุมหน้า มาทั้งผ้าเบรค จาน คาลิปเปอร์ เปลี่ยนกันใหม่ยกชุด + ค่าแรงผมว่ายังไม่ถึง 7000 เลยครับ

14. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    รอดูครับๆ

15. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ในความเห็นผม

ถ้าคุณมีอู่อื่นที่เราไว้วางใจได้ เวลาทำออกมาแล้ว ยังมีปัญหาเราสามารถเข้าไปแก้งานได้แล้วไม่งอแง ก็ทำอู่ทั่วไปก็ได้ครับ

แต่ถ้าต้องการงานที่มีมาตรฐานหน่อยนึง มีการรับประกันที่แน่นอน ก็ทำที่ศูนย์ไปเลย ลองตรวจสอบราคาที่ศูนย์ก่อนก็ได้ครับ

แต่ถ้าทำพวกยี่ห้อ A หรือ ยี่ห้อ B เนี่ย มาตรฐานก็น่าจะเกือบๆพอกับศูนย์บริการล่ะครับ

แต่ก็นานาจิตตังครับ บางที ทำอู่นอก ทั่วๆไปก็ได้งานดีกว่าศูนย์ด้วยซ้ำ เรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับดวงด้วยว่าเจอช่างประเภทไหน

แต่ถ้าเป็นผม ผมทำเองง่ะ :D

16. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เปลี่ยนชุดซ่อมปั้ม ร้านช่วงล่างทั่วไปน่าจะถูกกว่าเยอะครับ

17. NoTT

15
    4
    0
    ให้ช่างแถวบ้านเช็คดูให้แล้วครับ
    สรุปเปลี่ยน ชุดซ่อม น้ำมันเครื่อง ค่าแรง รวม สองพันนิด ๆ เองครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ ^^

18. Pilotcorps

Pilotcorps New Member Member

12
    1
    0
    บร๊ะเจ้า ราคา 7พัน ผมว่าซื้อชุดเบรคหน้า skyline มาแปลงใส่ยังคุ้มกว่าเลยครับ

ถ้าซ่อมราคานี้หัวแตกออกจากร้านแน่นอนโดยเฉพาะรายการน้ำมันเบรคนี่ กี่ลิตรเนี่ยครับ 200 กว่าบาท

เรื่องราคาค่าของ+ค่าซ่อมที่สมเหตุสมผลก็ตามพี่เก่งแม่โจ้ อ่ะครับ

19. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ให้รถไปพังอยู่ต่างจังหวัด แล้วมีแต่บีควิก

ผมก็ไม่เข้าอ่ะครับ ยอมเสียเงินลากกลับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้