ช่วยด้วยครับ..วานเข้าแล้วแน่เลย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย register, 8 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. register

register New Member Member

46
    1
    0
    ผมขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับว่า รถมีปัญหาดังนี้ครับ
    เวลาวิ่งไปประมาณ 140 กม/ชม. แล้วรู้สึกว่ารถวิ่งไม่ออกแล้วครับ.....และเวลาวิ่งๆอยู่รถก็เกิดสะอึก เหมือนคนสำรักน้ำ ครับ เครื่อง B18B AUTO ครับ ช่วยด้วยครับ

2. register

46
    1
    0
  3. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เอาที่ผมเคยเป็นนะครับ เครื่อง 16y8 ขับ 100 ขึ้นมันสะอึกเหมือนกันหลังจากนั้นมันสะอึกตลอดไม่ว่าขับช้าหรือเร็ว เข้าอู่ช่างเปลี่ยนหัวเทียนกับสายหัวเทียน หายสนิท
    ยังไงลองเช็คสายหัวเทียนก่อนนะครับว่ามันรั่วหรือหักในรึปล่าว หัวเทียนเปลี่ยนมานานยังสภาพเป็นไง

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    น้ำมันจ่ายไม่พอหรือเปล่าครับ อาจจะเป็นกรองน้ำมันเบนซินหรือปั๊มติ๊ก
    หัวเทียน , สายหัวเทียน อย่างที่ข้างบนบอกก็เป็นได้ครับ

5. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    จับจุดได้ว่า เป็นแค่ที่รอบสุง ๆ ที่รอบปลาย ๆ ช่วง 0-140
    ไม่เป็น คิดว่า "น่าจะเป็นที่น้ำมันจ่ายไม่พอ" ลองไล่หัวฉีด กล่อง(เดิม)หรือ
    กล่องแต่ง ไม่ทราบ แล้วก็ ปั้มติ๊ก ยังปกติดีไหมนะครับ

สำหรับ อาการ "สะอีก" ตอนที่ผมวางเครื่องมาวันแรก รอบเดินเบา
    ติดไฟแดง มัน "สะอึก" และ "กระตุก"เหมือน "โยก หน้า โยก หลัง" พอ
    ไปเปลี่ยน หัวเทียนใหม่ หายสนิทครับ

6. register

46
    1
    0
    ก่อนอื่นขอขอบคุณทุกท่านที่ตอบทั้งหมดครับ และถ้าเป็นอย่างที่คุณ WITSANOWA บอกจริงๆไปไล่หัวฉีดได้ที่ไหนครับ ส่วนกล่องนั้นเป็นของเครื่องเดิมทุกอย่าง ครับ ..รถไม่ได้แต่งเครื่องเลย และปั๊มติ๊กดูอย่างไรครับ ว่ามันเสีย..ขอบคุณครับ...

7. WITSANOWA

953
    23
    0

ก็เป็นเพียงการสันนิษฐาน อะครับ ตามอู่ก็ทำได้ พวกฮอนด้า
    โดยตรง ไม่ทราบอยู่แถวไหนครับ จะได้มีเพื่อน ๆ ช่วยแนะนำอู่ให้ได้

อย่างไงถึงมือช่าง ตรวจดีกว่าครับ แน่นอน
    กว่า เพราะตอนวางเครื่องกับ พี่ก่ำ ออโต้เวย์ ก็คุยกัน พี่ก่ำบอกว่า ที่สะดุด
    บางคัน "พอเคาะแถวราง และหัวฉีด " วิ่งฉิ่ว เลย มันค้างเชียงกงนาน
    อะครับ):D

และ อีกอย่างตามที่ หลาย ๆ ท่านมาแนะนำ ก็มีส่วนเป็นไปได้หมด
    อะครับ ขอให้หายไว ๆ ครับ .........ลื่น ปรึด:D

8. WITSANOWA

953
    23
    0
    วันนี้ได้โทรไปคุยกับช่าง ที่เคยปรึกษาพวกปัญหารถ
    เขาบอกว่า มี 3 จุดให้ดุครับ

1. ปั้มติ๊ก ก่อนเลย ถ้าเสีย มือสอง รวมประมาณ 1500

2 . กรองเบนซิล อันนี้ผมเคยเปลี่ยนแต่ของใหม่ศูนย์ 750
    บวก ค่าแรง 150 บาท ทำอุ่ข้างนอก คิดว่าจะถูกกว่าครับ

3. พวก รางหัวฉีด และหัวฉีด อันนี้ มีโอกาศเป็นน้อยที่สุดครับ

ปล. ผมไม่ใช่ ช่าง ไม่ใช่ กูรู แต่ก็ไม่เคย เดามั่ว แต่ "รุ้สึกดีว่าเวลา
    ที่รถมีปัญหา ก็อยากได้คนช่วยแก้ไข ปัญหา" เพื่อเป็นกำลังใจ แนวทาง
    ให้เลือกคิด วิเคราะห์ ผิดพลาด ประการใดขออภัยนะครับ

แล้วมารายงานผลด้วยนะครับผมจะได้ทราบไว้ด้วย เพื่อเป็นกับตัว
    เองบ้าง ขอบคุณครับ

9. register

46
    1
    0
    ได้เลยครับ เดี๋ยวจะลองไปให้ช่างเค้าก่อนว่าหายไหม.....
    ขอบคุณมากเลยครับ

10. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เวลาที่รถผมมีปัญหา ก้อเข้ามาถามในนี้ก่อนซ่อมเสมอครับ เพื่อเป็นแนวทาง จำกัดจุดซ่อมให้น้อยลง งบก้อไม่บานมากครับ ในนี้ช่างเยอะ ผมละชอบจิงๆ ถามมากๆ ก้อไม่ด่า

11. register

46
    1
    0
    พอดี ยังไม่ได้ให้ช่างดูครับ แต่อยากทราบว่าปั๊มติ๊กเนี่ย.......ว่าเวลาไปซื้อที่เชียงกง เราจะเช็ค ยังไงครับว่ามันใช้ได้ปกติ
    ขอบคุณมากครับ [/B
    ]

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48

เค้าจะทดลองโดยการเอาไฟป้อน ถ้ามอเตอร์หมุนก็ใช้ได้ครับ
    ข้อควรระวัง อย่าให้เค้าทดลองนาน เดี๋ยวมันจะสึกหรอเร็ว ปกติตัวมัน
    จะต้องมีน้ำมันวิ่งผ่านเพื่อหล่อลื่นและระบายความร้อนครับ

13. register

46
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้