ใช้ Might-X แล้วเจอปัญหาเรื่องเบรคครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย NumInter, 14 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NumInter

NumInter New Member Member

4
    0
    0
    เป็นรถเดิมๆปี94ครับ ไม่ได้ยกสูงครับแต่คนที่เคยใช้เขาเคยเอาไปโหลดมาครับ คาดว่าคงจะไม่ได้ปรับตั้งวาล์วLSPVให้เหมือนเดิมแน่ๆเลย เพราะผมขับไม่เร็วใช้ในเมืองที่รถติดๆ พอเร่งเครื่องออกตัวตามกัันไปธรรมดาแล้วมีรถมาแซกผมเหยียบเบรคแล้วล้อด้านหลังล็อดปัดเลยครับ ผมก็ยกเบรคขึ้นแล้วเหยียบต่อเพราะมันจะไหลไปชนท้ายคันหน้าเขา ทั้งๆที่ผมทิ้งระยะรถห่างพอสมควรแล้ว เนื่องจากผมรู้ว่าระบบเบรครถผมมันไม่น่าไว้ใจเอาเสียเลย
    ผมขอให้ท่านสมาชิกแนะนำร้านที่เซ็ทอัพระบบเบรคดีๆให้ด้วยครับ ผมอยู่แถวนนทบุรีครับ(ที่ไหนก็ได้ครับ กทม.)เพราะตอนนี้ใช้แล้วไม่ค่อยมั่นใจในการเบรคเลยครับทั้งเบรคไม่อยู่แถมด้วยล้อล็อคอีกต่างหาก เตรียมจะพาผมลงข้างทางให้ได้ซะอย่างนั้น ส่วนเบรคหน้าผมเปลี่ยมมาแล้วครับเป็นยี่ห้อ Akebono แบบเซรามิคส์ครับเปลี่ยนกับร้านตัวแทนที่ศรีนครินทร์น่าจะเป็นของแ้ท้ครับ ส่วนเบรคหลังผ้าเบรคแ้ท้ธรรมดาครับ เช็คเปล่าทำความสะอาดและขัดผ้าเบรคตามปรกติครับ แต่หม้อลมเบรคของเดิมติดรถครับเบรคไม่จมไม่รั่วครับ แล้วถ้าผมเปลี่ยนเป็นชั้นครึ่งมันจะเบรคดีกว่าเดิมมากหรือเปล่าครับ ในเมื่อมันเบรคแล้วยังปัดซ้ายปัดขวาอยู่
    ช่วยแนะนำ้ด้วยครับ เพราะตอนนี้ต้องวิ่งต่างจังหวัดด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ผมว่ารู้ปัญหาแล้วลองทำเองก็ได้นะครับไม่ยาก
    หารถ เดิมๆสักคัน ลองก้มดูว่าระยะเป้นอย่างไร
    แล้วค่อยๆปรับให้ได้ประมาณรถเดิมๆแล้วลองขับดู
    ผมว่าช่างหลายร้านก็ไม่ได้ละเอียดมากหรอกครับก็
    ประมาณเอาทั้งนั้น

ส่วนถ้าทำไม่ไหวจริงๆก็ลองหาร้านดูครับ

3. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ตามนั้นเลยครับ

4. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    ตามนั้นเลยครับ
    เบรคแล้วล้อล้อค ปรับตั้งวาล์วปรับแรงดันน้ำมันเบรค ดูก่อนครับ

5. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ลองทำเองได้ประหยัดงบครับ

6. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

หม้อลมเดิมยังปัดขนาดนี้ ชั้นครึ่งจะยิ่งกว่านี้นะครับเพราะว่ามันเบาแรงขึ้น
    ปรับตั้ง lspv ให้ได้พอดีก่อนดีกว่าไม๊ครับ อีกอย่างอยากให้ดูยางด้วยมากกว่า ยางกี่ปีแล้วครับ เพราะว่าจากอาการที่เล่ามา เบรคอยู่แต่รถไม่อยู่ เพราะถ้ายางไม่เกาะแล้ว รถจะเกิดการลื่นไถล
    การปรับ LSPV ถ้าน๊อตตั้งอยู่บนสุด ขันเอามาไว้ตรงกลางก่อนแล้วค่อย ๆปรับเอาครับ หลายครั้งหน่อยแต่เป็นการเรีบนรู้ครับ ไม่ยากหรอกครับ
    ลองดู ๆ

7. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ขอดูอย่างเดียวไม่มีความรู้ อิอิ

8. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ผมเคยทำอย่างนี้นะ
    มุดเข้าไปครับถอดก้านมันออกจากจุดยึดที่เพลาท้าย
    แล้วยกขึ้น ลง ดูระยะที่มันอยู่กึ่งกลางก่อน แล้วปรับ เกลียว
    ที่ติดอยู่กับเพลาท้ายเข้าหาจุดกึ่งกลางที่ว่าไว้ครับ
    แล้วทดลองขับแล้วเบรคดู

ระวังนิดนะครับ การขับปรกติอาจไม่เกิดปัญหา
    แต่ให้ระวังตอนขึ้นลงสะพานรถจะมีการยกตัว ยุบตัว
    มากกว่าปกติ ถ้าเหยียบเบรคตอนนั้พอดีอาจจะเกิดอาการ Lock
    ได้ในบางช่วงนะครับ ต้องทดลองในจุดนั้นด้วย ครับ
    (อันนี้เจอมากับตัวครับ)

9. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ไม่เคยทำเหมือนกัน เรื่องเบรคขอเข้าร้านดีกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้