@@@ ขอคำแนะนำหน่อยครับระหว่าง 2JZ กับ 1UZ @@

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย oranger, 15 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oranger

oranger New Member Member

289
    4
    0
    รถกกระบะที่บ้านเครื่องพังครับเลยอยากวางเบนซินติดแก็สซะหน่อย เอาไว้ขนของบ้าง ซิ่งบ้าง
    ในใจมีไว้ 2 ตัวคับ คือ 2JZ-GE กับ 1UZ จึงอยากขอคำแนะนำดังนี้ครับ
    1. เครื่องตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน ตัวไหนวางง่ายกว่า ระบบไฟ (รถ nissan bigM คับ)
    2. ความจุกจิกที่ตามาหลังจากวาง ราคาอะไหล่
    3. ตัวไหนกินน้ำมันมากกว่ากัน ถ้าติดแก็สแล้วจะมีปัญหามั๊ย
    4. เรื่องทะเบียนเสียเท่าเดิมหรือเสียตามจำนวน ซีซี เครื่องยนต์คับ (ทะเบียนกระบะบรรทุก)

หรือมีเครื่องตัวไหนน่าเล่นนอกจาก 2 ตัวนี้แนะนำได้นะคับ ขอบคุณคับ :rolleyes::rolleyes:

2. MOOZAA

MOOZAA Member VIP

418
    15
    18
    เป็นผม ผมลอง UZ ครับ

3. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ผมว่ามันไม่ค่อยประหยัดเท่าไรนะคับถึงจะติดแก๊สก้อตามคับ
    แล้วถ้าติดแก๊สแล้ว เรื่องความแรงคงด้อยลงไปเยอะเหมือนกันคับ
    ที่เคยใช้รถแก๊สผมว่ารอบมันมาดีคับ แต่กำลังมันหายไปคับ
    ถ้าบรรทุกน้อยเช่นไม่เกิน1ตันเครื่อง4สูบ2000ซีซีก้อโอเคคับ
    ห้องเครื่องไม่แน่นมาก เซอร์วิสง่ายคับ ตอนนี้ที่บ้านใช้เครื่อง
    3sfeทวินคอยล์ขับหลัง ติดแก๊สหัวฉีดก้อโอเคคับ ไม่กินแก๊สมาก
    เท่าไร160-170ทำได้สบายคับ เกียร์ออโต้ขับสบายเลยคับ
    เกียร์ธรรมดาจะราคาสูงกว่าหน่อยนึงคับ หรือไม่ก้อsrไม่โบก้อ
    โอเคนะคับ แต่ติดแก๊สแล้วเป็นอย่างไรต้องรอคนที่ใช้มาบอกคับ

4. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    1UZ นิ ข้ามไปได้เลย ครับ ใหญ่เกินความจำเป็น ยกเว้นแต่ เหลือ

จริง ๆ แค่ 1J ไม่โบก็เหลือๆ แล้ว ถ้าอยากจี๊ด ก็ 1J โบ ไป

5. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ขนของบ้างซิ่งบ้าง วางง่าย อะไหล่เยอะ ผมเอา เจโบ ครับ เเต่ถ้าไม่อยากเเรงขนาดนั้น 2JGe เกียร์ธรรมดาก็เหลือครับ ขนของสบาย ไม่ต้องมอง uz หรอกครับ

6. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    1เจโบครับ.... UZ ดูๆเหมือนจะกินมากกว่า เจโบด้วยซ้ำครับ...

ยังไงเล่นโบไปเลยดีกว่า แต่ถ้าอยากให้จบง่ายๆ ขับสนุกๆก็เจโบครับ..

7. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    การวางเครื่องต้องทำใหม่หมดอยู่แล้ว พอกัน แต่ UZ ภาษีโดนเยอะกว่า เพราะความจุมากกว่า

ในห้องเครื่องหากห้องเครื่องใหญ่ ก็คงไม่มีปัญหา แต่ UZ จะกว้างกว่า การวางเครื่องน้ำหนักจะบาลานซ์ได้ดีกว่า เพราะสั้นกว่า

ถ้าไม่ได้คิดจะโมต่อ JZ ดีกว่าครับ เพราะความจุพอประมาณ แรงบิดดี ขนของได้ แรดได้

ท้งหมดนี้ต้องทำเครื่อง แช่วงล่างตามนะครับ ไม่งั้นเอาไม่อยู่ จากเดิม 100 ม้า มาเป้น 200 ม้า เท่าตัว ยังไงก็ต้องทำครับ

8. oranger

oranger New Member Member

289
    4
    0
    ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำคับ
    ใจจิงก้ออยาก เจโบ อยุ่คับแต่งบไม่ถึง ไหนจะต้องเอาเงินส่วนหนึ่งมาทำช่วงล่างอย่างที่พี่ข้างบนบอกอีก
    ที่คิดจะวาง 2 ตัวนี้เพราะราคาพอๆกัน ราคาอยู่ในงบ และยังไม่เคยใช้ทั้ง 2 ตัว(ประมาณว่าอยากลอง:D)
    คุยกะช่างแถวบ้านบอกว่า bigM วาง J ยากเพราะห้องเครื่องมันสั้นต้องตัดคานหน้า
    ตามความคิดของผม(คิดเองนะ) UZ มันสั้นกว่าน่าจะวางง่ายกว่า ถูกผิดยังไงขอคำแนะนำอีกทีคับ

9. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เจโบออโต้เดี๋ยวนี้ไม่น่าถึง3หมื่นแล้วมั๊งคับ น้องเพิ่งไปหามา2ปลายๆเอง

10. N~U~N

N~U~N New Member Member

46
    0
    0
    วาง J ดีกว่าครับ อะไหล่หา ง๊าย ง่าย

11. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    J เลยคับ

12. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ถ้าขนของหนัก ติดแก๊ซ ผมว่า UZ

แต่ถ้าใช้งานปกติ ไม่ได้ขนของหนักมาก ก้อ 2J GE (แก๊ซ)

ถ้าไม่ติดแก๊ซ ก้อ 2J น่าจะดีกว่า UZ 4000cc แดกชิบหาย

13. Joke323

Joke323 New Member Member

159
    5
    0
    ใช่ครับผมว่าถ้าขนของหนักเครื่องใหญ่ได้เปรียบครับ ลองดูนะครับ

14. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ซิ่งนิดๆ ขับส่งของ 1JZ-GE VVTI ( ฝาดำ ) ก็น่าจะพอแล้วครับ 150 แรงม้าที่ล้อหลัง น่าจะมีให้เห็นแล้วนะ

15. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ตระกูล J น่าจะดีกว่าไหมครับ กำลังใช้งานอะหลั่ยหาง่าย
    ค่อนข้างจบ

16. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    ทำไมต้อง!!! UZ

17. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    ถ้าเน้นส่งของบ้าง ซิ่งบ้าง แนะนำเป็น 1J ไม่โบ ก็พอครับ อะไหล่หาง่าย ไม่ค่อยแพง ถ้าเป็น 1J โบจะแรงไปหน่อย แต่ถ้าทำเบรคกับช่วงล่างดีๆก็พอไหวครับ

18. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    เห็นด้วยกับคุณ 4d56 คับ ไม่ได้ขนของเยอะ เครื่อง 2000 cc. ก็พอครับ ประหยัด เหลือพื้นที่ใช้สอยในห้องเครื่องมากด้วย
    แต่ถ้าขนของหนักจริงๆ ซักตันนึง ใช้ดีเซลแบบเดิมดีกว่าครับ ของผมเจไม่โบ บรรทุก 700 kg ขึ้นสะพานแขวนแทบไม่ไหวครับ
    คิดถึงดีเซลขึ้นมาเลยครับ ลองดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้