สอบถามหน่อยครับ..สงสัยว่างานจะเข้าป่าว

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย บริชาญ, 13 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. บริชาญ

บริชาญ New Member Member

30
    2
    0
    พอดีเมื่อวานขับรถอยู่ๆแล้วเครื่องมันฮีดอะครับ แต่ผมดับเครื่องทันนะ พอเปิดฝากระโปรงหน้าดูปากฏว่าน้ำในหม้อน้ำไม่มีเหลือเลยแล้วตามทางที่วิ่งผ่านมาก็มีรอยน้ำยาหม้อน้ำหยดเป็นทางมาตลอด ผมจึงรอให้เครื่องเย็นสักพักก็เพิมน้ำลงในหม้อน้ำ ปากฏว่ามีน้ำรั่วออกมาจากด้านล่างของหม้อน้ำแล้วในน้ำที่ออกมานั้นมีน้ำดำๆใหลปนมาด้วย คาดว่าคงเป็นน้ำมันเครื่อง พอดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องออกมาดูก็พบว่ามีน้ำมันเครื่องหายไปจริงๆ แต่ไม่หมดนะครับ พี่ๆคิดว่าเครื่องผมจะพังป่าวครับ แต่ผมลอง start เครื่องดู ก็ start ได้นะครับ แต่ไม่กล้าขับไปใหน ขอสอบถามผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณ

2. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ฝาโก่ง งานเข้า โชคร้ายเป็นของคุณแล้ว
    ผมก้อเคยหม้อน้ำรั่ว ฮีตเหมือนกัน ก้อไม่คิดว่าฝาจะโก่ง พอซ่อมหม้อน้ำ ใช้ไปแล้วสังเกตุว่าน้ำหายไปจากหม้อพัก เลยมาตั้งกระทู้ถามดู ได้รับคำตอบประมาณว่า ฝาโก่ง เอาไปให้อู่ดู ฝาโก่ง งานเข้า
    แต่ของผม จบที่ 2500 ครับ ก่อนหน้านี้เปลี่ยนหม้อน้ำ 2000 มั้ง จำไม่ได้
    หายไวๆนะครับ ถือว่าซ่อมรถช่วยชาติ และกัน

3. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ถามเผื่อไว้ครับ มีช่างแนะนำมาว่า ถ้าเครื่องฮีท อย่าดับเครื่อง ให้พยายามเติมน้ำไปเรื่อยๆให้เครื่องเย็น แล้วค่อยดับเครื่อง เค้าบอกว่า ถ้าฮีท แล้วดับเครื่อง เครื่องมันจะร้อนนาน ฝาจะโก่ง ตามที่เค้าบอกมา มันจิงไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้