ขอความช่วยเหลือ รถสั่นมากครับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย cybermeng19, 13 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cybermeng19

cybermeng19 New Member Member

6
    0
    0
    ผมใช้ tt132วันก่อนเอารถไปเช็คช่วงล่างมา ช่างเปลี่ยนลูกปืนกากบาทให้ ปรากฏว่าพอวิ่งช่วง 40-60
    รถสั่นสะท้านทั้งคัน ทั้งตอนเหยีบคันเร่งและปล่อย ทั้งที่ก่อนหน้านี้จะเป็นที่ช่วงความเร็ว 110 -120 แล้วช่างก็ว่าเป็นเพราะล้อแม็ก หรือไม่ก็ยางต้องเปลี่ยนใหม่ ท่านใดพอทราบไหมครับว่ามันเป็นที่อะไร และจะแก้ไขปัญหาได้อย่างไรบ้างครับ

2. yos HP

yos HP New Member Member

11
    0
    0
    น่าปวดหัวนะครับเจอแบบนี้

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อาจจะเป็นเพราะกากบาทที่ช่างเปลี่ยนก็ได้ เพราะว่ามันทำแล้วแย่ลงนิ

4. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ถามเพิ่มหน่อยนึง

ที่ว่าสั้นเนี่ย สั่นไปทั้งคันหรือว่าสั่นเฉพาะพวงมาลัย ถ้าสั่นไปทั้งคันเนี่ยน่าจะเป็นที่เพลากลาง แต่ถ้าสั่นเฉพาะพวงมาลัยเนี่ย จะเป็นที่ยางเพราะว่ายางแข็ง... :):cool:

5. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    ช่างต้องรับผิดชอบครับอาการนี้ เพราะว่า ก่อนทำ ไม่เห็นเป็นแบบนี้เลย ลองพูดกะช่างดูครับ

6. ngernthong

ngernthong New Member Moderator

600
    1
    0
    1. ผมว่าเอากลับไปเช็คที่กากบาทเพลากลางก่อนมาใส่ดีหรือเปล่าพวกยางต่างๆ ใส่เข้าที่หรือเปล่า ไปตรวจเช็คให้เรียบร้อยก่อน

อาการวิ่งที่ 110-120 แล้วสั่นเป็นได้ที่ล้อและยางลองเอาไปถ่วงจี้ดูก่อน ว่าหายไหม ให้ร้านดูว่ายางขึ้นหมดไหม ถ้ายังไม่หายลองดูว่ายางไม่กลมหรือเปล่าหรือล้อคด ลองดูนะครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้