อยากหาวิธีทำให้รถห้องคนขับ ขับแล้วเงียบเหมือนรถใหม่

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย akimotosoles, 12 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0
    พอจะมีวิธีทำให้รถไร้เงียบเหมือนรถใหม่ๆบ้างมั้ย

รถผมเด๋วแก้ตรงนี้ก็ไปดังตรงโน้น แก้ไม่รุ้จักจบเลย

แบบไม่ต้องถึงขั้นรถใหม่ก็ได้แต่ให้ขับแล้วรุ้สึกเงียบ

ไม่มีเสียง ก๊อกแก๊ :teeth:

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ให้เงียบ ก็เปลี่ยนยางใหม่ดีๆ ยางขอบประตูทั้งหมด ช่วงล่าง เช่นลูกหมากต่างๆ
    น๊อตทุกตัวไขให้แน่นให้หมด บุพรมเพิ่ม

3. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    บุพรม ใหม่ น่าจะดีขึ้นครับ

4. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0
    ที่บอกว่าบุพรมใหม่นี่หมายถึงพรมตรงเท้าใช่ปะครับ

แล้วพอจะแนะนำอันไหนมั้งครับ แล้วซื้อได้ที่ไหน

5. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    รถเก่าแล้ว มีเสียงดังก้อน่าจะเป็นเรื่องปกติ ลองหาต้นเหตุของเสียงแล้วแก้ตามจุดดีกว่าครับ
    ของผมก้อดังมาจากประตู เปิดเพลงเสียงดังๆข้างในประตูนี่ สะท้านเลย แต่ก้อแก้ไขเองได้ ลองหาที่มาของเสียงก่อนครับว่ามาจากไหนแล้วค่อยแก้

6. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    แวะมาเก็บข้อลูลลล คับ

7. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    รถเก่าแล้วต้องทำใจ

8. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    รถอายุมาก เสียงบางอย่างเกิดมาจาก เสียงชิ้นส่วนพลาสติกที่ถอดเข้าออกแล้ว กิ๊ปล็อกแตกหัก เช่นแถวๆคอนโทรล จะได้ยินเสียงบ่อยคับ หรือพวกช่วงล่าง คงต้องสังเกตอาการไปแล้ว ทยอยเปลี่ยนไปเรื่อยๆคับ

9. TUM_DTK

TUM_DTK New Member Member

13
    1
    0
    ติดแผ่นdampก็ช่วยได้มากครับ

10. akimotosoles

101
    1
    0
    ขับรถเร็วๆแล้วตรงคอลโซนหน้าฝั่งคนนั่งมีเสียงลมเข้ากันบ้างมั้ยครับ

ควรแก้ไขอย่างไรดี

11. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    คอนโซลผมก้อดัง เมื่อวานเลยทำการรื้อ เก็บมัดสายไฟให้แน่น อะไรที่มันไม่ได้ยิดน๊อตแล้วมันขยับได้ ผมก้อเอาแผ่นกันกระแทกมาอัดไว้ให้มันแน่น แล้วก้อในแผงข้างประตู พวกลวดต่างๆบางเส้นมันพาดกัน เวลาเปิดเพลงดังหรือรถกระแทกก้อมีเสียง ผมก้อจัดการเอาแผ่นกันกระแทกมาตัดบางๆแล้วเอามาห่อลวดไว้ เสียงเงียบได้ บางอย่างลองรื้อทำเองเลยครับจะได้ไม่ต้องเสียเงินมก

12. cannabis_40

cannabis_40 New Member Member

31
    0
    0
    ของผมก็ดังครับ แถวๆข้างหลัง ว่าจะลองรื้อดูเหมือนกัน..

13. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    1.เสียงลมเข้าด้านหน้า มีเหมือนกันครับ แต่ใช้ เสียงเพลงกลบเอา
    2.ด้าน หลัง เสียงไม้อัดเบียดกัน เพราะ ติดแก๊ส และตีแพงไม้ มัน
    พื้นที่จำกัดเลยเบียดกันตอนทาง ขรุ ขระ พอทนได้ ทางตรงเงียบครับ
    3.ช่วงล่าง ทำครบหมดก็ไม่ดังนะ
    4.มีเสียงยางหอนให้ได้ยินแล้วครับ กับ ยางNITTO 555ใช้มา 6เดือนแล้ว
    ถ้าปิดเครื่องเสียง หรือ ฟังเบาๆ แต่ พอรับได้ครับ
    5.ตั้งแต่ซื้อมา วิ่งเกิน120 ก็ลมเข้าดังแล้วหละ ชินแล้วครับ
    6. ติดแผ่นแดมป์ ทั้งคัน เงียบขึ้น ฟังเพลงเพราะ แต่หนักขึ้นนะ
    เป็น หมื่นอะครับค่าของ ค่าทำ

14. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ของผมดังทั้งคันครับ เว้นแตร์และวิทยุครับที่ไม่ดัง (อันหลังล้อเล่นครับ อิอิ)

15. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ว่างเลยค้นกระทู้เก่ามาให้ครับ
    บุผ้าซับได้ทั้งกันความร้อนและเสียง พอช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=610484

16. akimotosoles

101
    1
    0
    มันติดแผ่นแด๊มทั้งคันได้ด้วยหรอครับเพิ่งรุ้

พอดีผมติดแค่ ข้างหน้าคนนั่งและคนขับ

ติดทั้งคันมันจะเอาไปติดตรงไหนได้นอกจากประตูทั้ง4บานอ่ะครับ

17. WITSANOWA

953
    23
    0
    เนื่องจาก วนเวียน เข้า ร้านเครื่องเสียง บ่อย ๆ เขาจะรื้อออกหมดเลยครับ
    ภายใน แต่ บนหลังคาไม่แน่ใจครับ เสียงเงียบมาก ๆ ฟังเพลงดังขึ้นโดยไม่
    ต้องเปิดดัง เบสมาเป็นลูก การสะเทือนจาก พลังเบส และ เสียงเครื่องยนต์
    และท่อ มันเก็บเสียงได้ดีขึ้นครับ

พอรื้อออก เขาจะแดมป์ปิดทับ พื้นที่แนบตัวถัง ใต้เบาะ ประตู ฝากระ
    โปรงหลัง ครับ เป็นต้น

ของผมติดแค่ บานประตูหน้า ฟังออกเลยครับ ความนิ่ง มิติ พลังเบส
    ตึ๊บ ๆ เสียงร้องนิ่ง ขึ้น ..........ไพเราะ :D

18. akimotosoles

101
    1
    0
    น่าสนอย่างมากที่ผมไปทำมาประตูข้างละ600บาทแต่ผมทำไปแค่2ข้าง

อยากจะลองทำทั้งคันจัง แด๊มใต้พรมก่อนแล้วค่อยทำ สูตร http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=610484

ต่อไม่รุ้จะทำได้ป่าว ถ้าทำได้คงเงียบขึ้นเยอะจิงๆ

จะได้เงียบสมใจอยาก พอจะมีร้านแด๊มทั้งคันที่ไหนแนะนำมั้ยครับ

19. WITSANOWA

953
    23
    0
    ร้าน สุชาติซาวด์ ครับ บริการดี แต่ ราคาลองโทรคุยดูก่อน
    นะครับ(ราคามาตราฐาน) งานเนี๊ยบ เนียนไม่มีปัญหา แถว
    งามวงศวานครับ แต่ "สงสัย ดังที่ อะไรเหรอครับ" ถ้าท่อดังมาก
    ๆ มันก็ เล็ดลอดมาได้นะ แผ่นแดมป์ เป็นวัสดุที่ออกมาซับเสียงโดย
    ตรงครับ ถ้าแดมป์ด้วยแผ่นแล้ว อย่างอื่นไม่ต้องแล้วละ จะหนาไปครับ

หรือ ร๊อกเกตซาวด์ www.rocketsound.co.th คลิ๊กที่
    SOUND DAMPING ของยี่ห้อ PRISM ดุเป็นตัวอย่างก็ได้ครับ

20. akimotosoles

101
    1
    0
    อยากจะรู้ราคาทำทั้งคันจิงๆเลย น่าสนใจมากน่าจะลดเสียงได้ดีเยี่ยม

21. WITSANOWA

953
    23
    0
    โทรถามเลยครับ แล้วบ้านอยู่แถวไหนอะครับ
    แต่จะบอก ผมอยุ่ผั่งธน เมื่อ 9 ปีที่แล้ว ขับไปงามวงศวาน
    ร้านพี่ สุชาติ อะครับ ไกล แต่ บริการดี ช่างถามไถ่ ได้ครับ
    เมื่อก่อน มีห้อง ดุหนัง ราคาเป็นล้านบาทให้ฟัง แต่เดี่ยวนี้
    ไม่ทราบ ยังเปิดให้ใช้ หรือเปล่า

ล่าสุดก็ไปติดกันขโมย พี่ผุ้หญิง บอกจำหน้าได้ลดให้
    500 บาท อะไร หลายอย่างที่ประทับใจครับ มีเน๊ตให้เล่นฟรี
    ด้วย แต่ ที่ร๊อตเก๊ต ผมเคยไป จะติดกันขโมย ไม่ค่อยสนใจ
    ลุกค้า ผมกลับ รถออกมาเลยครับ ไปร้านพี่สุชาติ สบายใจกว่า
    www.suchartsound.co.th

22. akimotosoles

101
    1
    0
  23. WITSANOWA

953
    23
    0

ร้าน เสียงจรวด มีหลายสาขา ถ้าจะไป อย่าไปร้านที่ใกล้
    เมเจอร์ รัชโยธินที่สุด มันแออัด บริการลุกค้าไม่ ทั่วถึงครับ ร้านนี้
    ที่ผม วิ่งออกมา เพราะ ไม่ค่อยสนใจลูกค้า ให้ขับเลยไปอีกถ้าจะทำ
    มีหลายสาขาครับ

เรื่อง แผ่น แดมป์ ยี่ห้อ PRISM น่าภูมิ ใจนะครับ เป็น
    บริษัท ของไทยทำเอง กับไต้หวัน ผมคุยกับ พี่ไมตรี นักทดสอบ
    นักวิจารณ์ เครื่องเสียง เขาเล่าให้ฟัง ผมยังสนใจ ปรีแอมป์ รุ่น
    T6 ราคา 12000 บาท เสียงดีมาก เลยครับ

สังเกตุ เรื่อง ทำท่อมา เสียงจะยังคงดังอยุ่ ลองเปลี่ยน
    เฮดเดอร์ ด้วยก็ดีครับ และ รถหนักขึ้น แบบที่ผมว่า ใช่ไหมครับ
    ราคา ลองเปรียบเทียบกับ สุชาติซาวด์ดูนะครับ

รถรุ่น 4 ประตุเราไม่ต้องแดมป์ ห้องเก็บยางอะไหล่ก็
    น่าจะถุกลงนะ แต่รวม ๆ แพง น่าดุเลยครับ ตัดสินใจเองนะ:D

24. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

ต้องถอดแผงข้างล่างพวงมาลัย แล้วใช้ไฟส่องดูรอยแตก มันก็เหมือนพลาสติกแตก
    นั่นแหละครับ แล้วใช้กาวที่เป็นแบบดินน้ำมันอุดรอยต่างๆ ของผมเก็บงาน
    ตอนนี้ตรงคอลโซลผมไม่มีเสียงดังเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้