รบกวนเป็นความรู้เรื่องของ BODY + OFFSET ของล้อ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย marshilldy, 30 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. marshilldy

marshilldy New Member Member

38
    1
    0
    คือแบบนี้ครับผม จากประสบการณ์อันน้อยนิดที่ได้ใช้เจ้า nx นี้มา ผมได้ทำการเปลี่ยนล้อแม็กไป 2 ชุดแล้ว รู้สึกครับ ว่าซุ้มล้อของ BODY เจ้า nx ของเราๆนี้หน้าและหลัง
    มีขนาดแตกต่างกัน (ผมรู้สึกถูกใช่ไหมครับ)มีความคิดต้องการจะสั่งแม็ก OFFSET ให้ตรงขนาด โดยต้องการให้ล้อหลังยื่นออกมาพอดีกับซุ้มหรือให้เลยซุ้มออกมานิดๆ พอโหดเล็กๆครับ ส่วนล้อหน้าขอให้เต็มซุ้มหรือล้นนิดๆก็พอครับ คือชอบแต่งแบบโฉมซิ่งๆ เฉี่ยวๆ ตอนนี้มีลงสปริงหน้า H&R ไป 1 คู่ กดลงมาได้ประมาณ 2.5 CM.
    ส่วนด้านท้ายใช้ของเดิม + เครื่องเดิมๆ + ท่อสวยๆซักเส้น (หมดตูดพอดีครับ)

หลักๆ คือเน้นที่ 4/100 ขอบ 16 แก้มยาง 45 ก็คงพออดทนรับการกระเทือนได้
    ส่วนหน้ายาง ใจอยากได้ซัก 215 แต่ไม่รู้ว่าเวลาเลี๊ยวจะติดหรือเปล่าถ้าได้ OFFSET
    ที่ล้อหน้าแบบอิ่มซุ้มพอดีหรือล้นซุ้มนิดๆ จากที่เคยดูตามเวปนอก (ดูประดับความรู้ แต่ไม่ได้ประเทืองเท่าไหร่เพราะเป็นภาษายุ่น) เจ้า nx ของเราสามารถลงพวก OFFSET +25 ได้ไหมครับ (ที่ล้อหลังนะครับ) แบบว่าชอบก้านยกๆ มันดู เรซซิ่งดีครับ

คำถามคือ ผมอยากทราบครับ ว่าจะต้องใช้ OFFSET ของแม็กล้อหน้าเท่าไหร่ และที่ล้อหลังเท่าไหร่ ถึงจะล้นซุ้มพอดีและไม่ติดเวลาเลี๊ยว (ที่ล้อหน้า)

ถ้าหากมีใครแนะนำร้านแม็กที่สามารถสั่งตรงจากยุ่นเข้ามาได้ และสามารถให้เราเลือก OFFSET ได้ตามที่มีในเวปยุ่น รบกวนบอกผ่านผมนิดนึงครับ อย่าหาว่าผมบ้าเลยครับ ผมชอบแบบประเภทสวยงาม ยอมทุ่มเทค่าตัวล้อได้พอๆกับการวางเครื่องใหม่ๆเลย แต่ก็ไม่ได้ละเลยความแรงซะทีเดียว กะจะเอาภายนอกให้จบก่อน (ต้องทะยอยไล่ทำ เพราะหมุนไม่ทันครับ)

ส่วนเรื่องของฐานล้อที่กว้างขึ้นจะมีผลกับการเกาะถนนเพิ่มมากขึ้นไหมครับทั้งความเร็วปกติและความเร็วสูง รวมไปถึงการเข้าโค้งด้วย และมีผลกับอัตราเร่งด้วยไหมครับ

สุดท้ายอันนี้เล่าสู่กันฟัง + ถามไปในตัว ผมเคยเห็น CIVIC ตัว 2008 แถวๆรามอินทราครับ ตอนติดไฟแดง กม. 2 พอดี ล้อหน้าพอดีซุ้มอิ่มๆ แต่ล้อหลังสิครับก้านยกมากๆ แต่ทว่ายางที่ลงเข้าใจว่าเป็นยางหน้าแคบกว่าล้อแม็ก หรือเป็นยางหลบซุ้มไม่ทราบได้ ขอบยางเฉียงเข้าหาซุ้ม อันนี้ไม่ได้อะไรนะครับ แบบว่ามองแล้วก็งามไปอีกแบบ เลยอยากถามว่า ถ้าล้อหน้ากว้าง 225 เราจะลงยาง 215 ได้ไหม เพื่อให้ขอบยางมันเฉียงเข้าหาซุ้ม หรือว่าต้องเป็นยางเฉพาะที่ออกแบบมาเพื่อหลบซุ้มโดยเฉพาะ

คำถามอาจจะยาวไปหน่อย มีเนื้อบ้าง มีน้ำบ้าง รบกวนกูรู ผู้รู้ ผู้เชี่ยว ช่วงมาประเทืองปัญญาให้ผมด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

2. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    เข้าใจถูกแล้วครับ เป็นเรื่องที่แปลกมากแต่ก็จริง คือรุ่นเรานี่ล้อหน้าก็ใช้ออฟเซทแบบขับหน้าคือ +35กำลังพอดี แต่ล้อหลังถ้าได้ออฟเซทรถขับหลังก็พอดีเหมือนกัน

งั้นเดี๋ยวผมมาเฉลยพร้อมรูปนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กุมภาพันธ์ 2009
  3. OFF_N16

OFF_N16 New Member Member

133
    17
    0
    ของผมขอบ 16 คับ

ของผมขอบ 16 คับ

ลาย s1ออฟ 38 ข้างหน้าผมว่าพอดี

แต่ข้างหลังผมลองสเปเซอร์ออกมา 8 มม.

กะลังพอดี แต่ผมอยากให้มันออกมาอิกหน่อย

4. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ใช่ครับ offset นั้นก็โอเค เมื่อก่อนผมใส่ +35 ขอบ 16 ก็กำลังดีครับ
    แต่ตอนนี้ผมใส่ ขอบ 17 +42 มันเลยหุบเข้ามาในซุ้ม เมื่อคืนผมเพิ่งใส่ adapter เข้าไป หนา 30 มม.
    ใส่แค่ล้อหลัง ผมว่า งาม.... เดี๋ยวใส่รูปให้ดูครับ
    การที่ จขกท. กล้าพอที่จะทุ่มซื้อล้อ ที่ออฟเซทหน้า-หลังต่างกันนี่ถือว่าน่าชมเชยครับ
    แต่หากต้องการลดรายจ่ายบ้างก็อาจเลือกที่จะเสริมเฉพาะด้านหลังก็ได้ครับ เดี๋ยวผมเอาแบบมาโพสท์ให้ดูครับ ออกแบบเองเพื่อให้มีกันสั่นในตัวด้วย

5. marshilldy

38
    1
    0
    ขอบคุณมากๆครับผม สำหรับข้อแนะนำ
    รบกวนขอชมผลงานเพื่อเป็นแนวทางประเทืองปัญญาด้วยครับ ^^'

6. marshilldy

38
    1
    0
    ขอบคุณมากๆครับผม สำหรับข้อแนะนำ
    รบกวนขอชมผลงานเพื่อเป็นแนวทางประเทืองปัญญาด้วยครับ ^^'

7. Anankhet

1,282
    5
    38
    งานนี้ทำให้ wheel base กว้างขึ้นอีกตั้ง 60 มม.ครับ ดูแบบได้จากไฟล์ pdf นะครับ โยนให้โรงกลึงเลย ถูกกว่าซื้อและไม่มีสั่นแน่นอน วัสดุแล้วแต่ชอบครับ ผมใช้เหล็กครับ พ่นสีให้สวยงาม(สีน้ำเงิน) อ้อ..นิดนึง คือว่าขนาดรัศมี R36.5 ในแบบเป็นสิ่งเดียวที่อาจต้องเปลี่ยนตาม Internal diameter (รูวงใน)ของแม็กแต่ละยี่ห้อนะครับ นอกนั้นผมคอนเฟิร์มว่าชัวร์

8. Anankhet

1,282
    5
    38
    เพียงเท่านี้เราเองก็จะได้ล้อหลังที่มีออฟเซทต่างจากล้อหน้า
    หมายเหตุ: ขนาดความหนาในแบบของผม อ้างอิงจากล้อของผมที่มีออฟเซท +42 นะครับ

9. marshilldy

38
    1
    0
    แนวทางของ คุณ Anankhet ทำให้ผมลังเลถึงเรื่องค่าใช้จ่ายทีี่จะต้องจ่ายแพงกว่า
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้ที่ผมสงสัยมานาน

แต่ยังสงสัยครับ ว่าผมจะทราบ Internal diameter (รูวงใน) ของผมได้ยังงัยเอ่ย
    ถอดตัวปลอกมาวัดเองได้ไหมครับ เพราะมีปลอกใส่อยู่ และหลังจากกลึงเจ้านี่มาแล้ว
    ไม่ต้องใส่ปลอกอีกต่อไปใช่ไหมครับ

อีกนิดนึงครับ แบบนี้ต้องเปลี่ยนเป็นน๊อตตัวผู้เบอร์อะไรครับ ยาวซักเท่าไหร่ แล้วถ้าในภายหน้า
    ต้องการเปลี่ยนจาก ดรัมเบรค เป็น ดิสเบรค จะไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

สุดท้ายครับ คุณ Anankhet ใส่มาแล้ว ที่ความเร็วสูง (120KM/H +)ก็ไม่มีปัญหาสั่นใช่ไหมครับ

10. marshilldy

38
    1
    0
    แนวทางของ คุณ Anankhet ทำให้ผมลังเลถึงเรื่องค่าใช้จ่ายทีี่จะต้องจ่ายแพงกว่า
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้ที่ผมสงสัยมานาน

แต่ยังสงสัยครับ ว่าผมจะทราบ Internal diameter (รูวงใน) ของผมได้ยังงัยเอ่ย
    ถอดตัวปลอกมาวัดเองได้ไหมครับ เพราะมีปลอกใส่อยู่ และหลังจากกลึงเจ้านี่มาแล้ว
    ไม่ต้องใส่ปลอกอีกต่อไปใช่ไหมครับ

อีกนิดนึงครับ แบบนี้ต้องเปลี่ยนเป็นน๊อตตัวผู้เบอร์อะไรครับ ยาวซักเท่าไหร่ แล้วถ้าในภายหน้า
    ต้องการเปลี่ยนจาก ดรัมเบรค เป็น ดิสเบรค จะไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

สุดท้ายครับ คุณ Anankhet ใส่มาแล้ว ที่ความเร็วสูง (120KM/H +)ก็ไม่มีปัญหาสั่นใช่ไหมครับ

11. Anankhet

1,282
    5
    38
    วันนี้ตอนเที่ยง ผมอัดบนบูรพาวิถี 220 กม/ชม.+ ก็ปกติครับ ผมเองก็อยากรู้ว่ามันจะสั่นป่าว ไม่สั่นครับ
    ที่จริงไม่ต้องใส่ปลอกก็ได้ครับ เพราะตัวนี้มันก็เสมือนปลอกอยู่แล้วครับ คุณต้องถอดล้อแม็กออกมาแล้วเอาปลอกออก จากนั้นคุณก็วัดรูในของล้อได้จากขนาดของปลอกเลยครับ เพราะมันสวมกะรูในของล้อ

ส่วนเรื่องน๊อตล้อ ไม่เห็นต้องเปลี่ยนนี่ครับ เพราะคุณเองต้องซื้อน๊อตใหม่ M12x1.25 ใหม่อีก 1 ชุดนี่ครับ

เรื่องการเปลี่ยนเบรคภายหลังก็ไม่เกี่ยวกันครับ

เรื่องงบประมาณนั้น ผมเองซื้อเหล็กขนาด 150x35 มม. 2 ชิ้น 700 บาท
    ซื้อน๊อตล้อ 8 ตัว 200 บาท ส่วนค่าแรงผมไม่เสีย เพราะผมโยนให้ shop machining ของผมเองขึ้นรูปให้ตามแบบครับ คุณลองประมาณเองนะครับ
    หากคุณเลือกจะใช้ล้อแม็กจากนอกตามสั่ง ขอบ 17 แท้ 4 รู 100 น่าจะมี 50000 บาทครับ เท่าที่เคยถามในเชียงกงนะ แถมยางแข็งๆให้อีก 1 ชุด

12. tomei5969

tomei5969 New Member Member

161
    1
    0
    พี่อ็อดยังงี้เวลาเปลี่ยนล้อใหม่ก็ต้องหาล้อที่ฮับข้างในเท่าของเดิมดิพี่ ใช่หมะ

คือผมคิดมานานแล้วว่าอยากแปลงเป็น 5/114 อะมันจะทำได้ไหมอะพี่ อยากใส่ล้อสกายลาย

13. Anankhet

1,282
    5
    38
    เข้าใจถูกแล้วครับ มันจะต้องดูว่าล้อใหม่ Hub ขนาดมันเท่ากันป่าว

ส่วนการทำ 4 ออก 5 นี่ผมยังไม่เคยทำ แต่ลอง layout ดูแล้วมันทำยาก ถ้าง่ายหน่อย คือ ออก 5 รู 100 ครับ มันจะใช้รูร่วมกัน 1 รู

นี่เอารูปหน้าตรงมาให้ดู

14. tomei5969

tomei5969 New Member Member

161
    1
    0
    ถ้าผมจะทำแล้วให้มันบางกว่านี้ จะได้ไหมครับ จะเสี่ยงต่อการแตกร้าวไหม

15. Anankhet

1,282
    5
    38
    ได้สิครับ แล้วแต่ชอบหนา-บาง

พึงสังสวรไว้ว่า หากออกมามากอาจเจอปัญหาเวลามีของหนักที่เบาะหลัง ล้อมันไม่สามารถมุดซุ้มได้ ขอบอุโมงค์ล้อจะลงมาที่หน้ายางโดยตรง ถ้าระยะยุบของช่องว่างความสูงไม่พอ

16. marshilldy

38
    1
    0
    ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูลที่แน่นไปด้วยประสบการณ์

ได้แนวคิดใหม่แล้วครับ คงประหยัดงบไปทำอย่างอื่นได้อีกโขเลย

ขอบคุณจริงๆครับ เอาไว้จะหาเวลาไป มิตติ้ง กับทุกๆทั่นครับ

คงจะคุยกันมันส์แน่ๆ

17. Anankhet

1,282
    5
    38
    แหม...วันมี้ตติ้งมากันสิครับ แล้วจะรู้ว่ามันมีประโยชน์

18. Flybird

Flybird New Member Member

9
    0
    0
    พี่ครับ แล้วถ้าเครื่องเดิม GA16 นี้อ่ะแล้วลงล้อ 17" กับยาง 205/45/R17 มันจะทำให้รถอืดลงไปเยอะไหมครับ

19. Anankhet

1,282
    5
    38
    มันเป็นการลดอัตราทดเฟืองท้ายลง
    ดังนั้นจะรู้สึกอืดลงบ้างนิดหน่อยครับ

20. Flybird

Flybird New Member Member

9
    0
    0
    ขออุญาตดันขึ้นมาหน่อยครับ

พอดีผมพึ่งเปลื่ยนแม็กมาครับ ออฟ 45 ขอบ 17 7(1/2)"
    เวลาเลี้ยงติดซุ้มหน้าด้านใน แบบนี้ผมต้องรองสเปเซอร์ ใช่ไหมครับ แล้วต้องรองเท่าไรดีครับ

21. marshilldy

38
    1
    0
    ลองโหลดไฟล์ตัวที่ประธานจัดมาให้ลองดูก่อนครับ

คุณจะเลือกได้เองเลยว่าจะต้องรอง Spacer กี่มิล

ของท่านประธาน อ้างอิงจาก +42 ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้