รู้สึกเหมือน Vtec จะไม่ทำงาน(เปิด)

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Ryuk, 10 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ryuk

Ryuk New Member Member

23
    0
    0
    คือสงสัยว่า Tec มันเปิดรึป่าวอะนะคับ ก็ขับเกียร์ออโต้ d16y8 แตน ๆ

ตอนลากรอบระหว่าง 5000-7000 เนี่ยมันไม่ค่อยรู้สึกถึงความแตกต่าง

พยายามลองสังเกตุฟังเสียงดูก็ไม่ต่างก็เลยสงสัยว่าระบบ Vtec ของผมมันทำงานรึป่าว

แล้วถ้าเอาไปให้ช่างเช๊คระบบดูเนี่ยค่า Service จะประมาณเท่าไหร่ครับหรือต้อง+อะหลั่ยอะไรเพิ่มรึป่าว

แล้วมีวิธีที่สามารถเช็คได้ด้วยตัวเองรึป่าวคับ เคยลองลากดู 170-180 k/m ความเร็วก็เริ่มนิ่งแล้วอะครับ

อยากได้ซัก 220 k/m 55+

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    d16y8 ออโต้เิดิมๆ ได้แค่นั้นแหละครับ อยากไหลได้ 200+ ต้องลงแมนนวลอ่ะ

แล้วก็แคมเดี่ยวตอนเทคเปิดมันแทบไม่รู้สึกอ่ะ มันไม่ดึงเหมือนแคมคู่

แคมเดี่ยวกับแคมคู่ แมนนวล ปลายได้พอๆกัน แต่ต่างกันฟ้ากับเหวที่ตีนต้นครับ ตอนนี้ผมก็ยังกดแช่กับเกียร์ออโต้อยู่ แต่คงอีกไม่นาน :D :D

3. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ช่ายคับ เทค แคมเดี่ยวเวลาเทคเปิด เสียงเปลี่ยนนิดหน่อยคับ ต้องต้องใจฟัง ความรู้สึกจะไม่ดึงเหมือนแคมคู่คับ แต่แคมเดี่ยวแรงๆก้อมีหลายคันคับ ถ้าอยากได้ปลาย คงต้องพึ่งเกียร์ธรรมดาก่อนเลยคับ ขยับสเตปไปเรื่อยๆคับ รอให้ผู้รู้แคมเดี่ยวมาอธิบายดีกว่าคับ

4. Ryuk

23
    0
    0
    ขอบคุณครับ

สงสัยต้องหา MT มาชนก่อน

แล้ว MT ของ D15B นี่ชนกับ D16y8 ได้ปะครับ ต้องเปลี่ยนกล่องรึกล่าว

ได้ข่าว MT ของ D15B คาร์บูนี่ดึงแรง ค่อย ๆ ขยับสเต็ปอะนะ ~

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ชนได้ครับ

6. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    D16 อย่าไปขับเร็วเลยครับ

ขับ 140 พอแล้ว

7. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0
    เสียงมานก็ไม่เหมือนเดิมเท่าไหร่นะครับ เวลา TEC เปิด กะ ปิด

ถ้า D16 ลากเกิน ที่ 160++ ก็ หืดขึ้นคอแล้วครับ T^T

8. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    D16Y8 ผมขับแค่ 80 เอง

9. Ryuk

23
    0
    0
    ถ้าขับปกติก็ 120 - 140 แหละคับ แต่พอดีอยากลองลากดูว่ามันสุด ๆ ได้เท่าไหร่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้