ข้อมูล ขำ ชำ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย munarok, 12 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ก่อนอื่นผมข้อแจ้งให้ทุกท่านทราบนะครับว่าข้อมูลต่อไปนี้
    เป็นข้อมูลที่ผมได้ทดสอบจริงหรืออยู่ในเหตุการณ์ด้วยไม่ได้แอบอ้าง
    มาจากฐานข้อมูลที่ไหนหรือสำนักใดทั้งสิ้นครับ
    ข้อมูลที่ผมจะกล่าวถึงไม่ได้เกี่ยวกับรถอีเคของเราทั้งสิ้นแต่เป็นรถ
    กระบะดีเซลที่วิ่งใช้งานอยู่ในบ้านเราผมมีข้อมูลเล็กๆน้อยๆมาฝาก
    เผื่อท่านใดสนใจจะได้นำไปตัดสินใจครับ
    อย่างแรกเลยคือว่าที่หน่วยงานผมจะใช้รถวีโก้เครื่อง3000ความเร็วสูงสุดที่ทำกัน
    ได้180-190ในหน่วยงานผมมี4คันทำความเร็วได้180กม.3คัน190กม.1คัน
    เป็นรถที่ออกตัวดีรอบขึ้นเร็วตอบสนองได้ดีแต่ระบบเบรคยังน่ากลัวถ้าไม่มี
    เอบีเอส เป็นรถที่แพ้น้ำเจอน้ำไม่ค่อยได้มีอาการ
    วีโก้สมาร์ทแคบ2500เพื่อนผมใช้มันบอกว่าวิ่งได้180กม.เคยนั่งไปกับมัน
    มันเหยียบไปถึง160กม.ผมบอกให้ลองเหยียบให้สุดมันบอกว่าไม่เอากลัว
    เปลืองน้ำมันจาก160-180คงไม่เท่าไหร่แต่มันไม่กล้าเหยียบให้ผมดู
    แสดงว่ามันโม้
    นิสสันฟรอนเทียร์นาวาร่าผมไม่เคยขับรู้แต่ว่าเคยเหยียบวีโก้3000ด้วย
    ความเร็ว180กม.นาวาร่าวิ่งแซงไปหน้าตาเฉยแสดงว่าของเขาแรงจริง
    ฟอร์ดเรนเจอร์ดูราทอร์ค2500เพื่อนผมมันใช้เคยนั่งไปกะเพื่อนเหยียบได้
    170กม.แต่รถที่ไปเร็วสุดเร็วมากเรียกได้ว่าตีนต้นแต่ไม่ค่อยประหยัดน้ำมัน
    ในแคบก็ไม่กว้างนั่งแล้วอึดอัด
    มิตซูบิชิไทรทัน2500ผมยังไม่เคยลองขับรู้แต่ว่าวันที่ไปกับเพื่อนรถฟอร์ด
    ตามความเร็วที่กล่าวไว้ตามไทรทันไม่ทันชนิดที่เรียกได้ว่าได้แต่เห็นท้าย
    รถอย่างเลือนลาง
    อีซูซุดีแมก2500ดีดีไอ ผมเคยลองขับดูแล้วมันนิ่มจนน่ากลัวเลยไม่กล้า
    เหยียบสุดไมล์แต่ระบบดีใช้ได้มั่นใจเจอน้ำเกาะถนนดีกว่าวีโก้แต่เครื่อง
    ไม่ค่อยอึดไม่ค่อยเหมาะสำหรับเอาบรรทุก
    ข้อมูลของผมก็มีเท่านี้แหล่ะครับหวังว่าคงมีประโยชน์สำหรับสมาชิกทุกท่าน
    นะครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    จริง ๆ แล้ว เครื่อง ดีเซล ได้ถูกตอนม้าไว้เยอะกว่า เบนซิลครับ
    ถ้าใส่ กล่องพ่วง วิ่งกันทะลุ 200 ได้ แรงม้าขึ้นบานครับ แต่จะเอาไม่อยุ่
    เท่าที่ ทราบ ตอนนี้วีโก้ 3000 ก็แรงสุด แรงกว่า อีซุซุนะครับ

กรณีวีโก้ โดนสวน ผมว่าเจอรถที่ เขาแต่งกล่องมาแล้วละครับ
    ขอบคุณข้อมุลครับ จะได้หลากหลาย เป็นสี สรร ดีครับ

อ้อ บางที่เห็นรถใหม่ ๆ แต่วางเครื่อง เจมาแล้วก็มี ในคลับผม
    วีโก้ วาง 2 เจ โบ วิ่งระเบิด เทิดเทิงครับ มีหลังคาแบบบ้าน ๆ แต่ใส้ใน
    อย่างแรง ติดแก๊สด้วยครับ จากอู่พี่ตุ้ม CAKE MAKER

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    จากที่ผมได้อยู่แถบทางเหนือ ตามบนเขาบนดอยเค้าปลูกพืชปลูกผักต่างๆ
    โดยเฉพาะกะหล่ำ ขนกันทีสูงกว่าหลังคาอีก ภูเขาดอยจะสูงชันมาก ผมเห็นเค้าใช้แต่วีโก้ มากสุด รองลงมาก็ นาวาร่า
    น้อยสุดก็ อีซูซุ

4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เข้ามาเก็บข้อมูลคับ แต่วีโก้ 3.0 เค้าแรงจริงๆคับ ไทรตัน3.2 น่าจะไม่เบาเหมือนกันคับ

5. old_ple

old_ple New Member Member

30
    2
    0
    สมชื่อ กระบะบ้าพลัง

6. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    Isuzu เป็นกระบะที่ไม่ได้ออกแบบไว้สำหรับบรรทุกครับ

7. WITSANOWA

953
    23
    0
    กระบะดีเซล ใส่กล่อง MEGA FIRE ลงไปด้วย มันส์ขึ้นอีก ลื่น ปรึ๊ด

8. OneNess_02

OneNess_02 New Member Member

66
    13
    0
    ผมใช้นาวาร่าเครื่อง2500อยู่เคยลองกดไปถึง 160 กว่าผมก็ต้องเบาแล้วครับกลัวจะเอาไม่อยู่
    ตัว SE อ่ะครับ มันหวิว หวิวชอบกล มีใครเคยลองกดสุดไหมครับจะได้เท่าไรรบกวนข้อมูลด้วยครับ
    ขอแบบ STD นะครับ
    (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ)

ปล.พอมาขับ Ek คนละความรู้สึกเลย ต้องระวังนะครับ เวลาผมไปขับรถคันอื่นจะเข้าเกียร์ 6 เรื่อยเลย
    ต้องเตือนตัวเองไว้อยู่ตลอด

9. bom rb20det

bom rb20det New Member Member

168
    12
    0
    เคยขับ c220 อยู่ที่ 180-190 อยู่ดีๆมี Vigo ป้ายแดง บรรทุกของมาเต็มกระบะเลยครับ เปิดไฟไล่ท้ายผมแล้วแซงไปเลย งงมาก ไปได้ไง

10. WITSANOWA

953
    23
    0

คงไม่เดิม ๆ หละครับทำ กล่องบวก โบ มันทะลุ 200 ได้ครับ
    ถ้าเจอ "เป็นผมก็ต้องหลบมัน" ครับ ไอ้พวกนี้ เบรคจะอยู่ดีหรือ
    เปล่าไม่ทราบ เดี่ยวฝากที่ ก้น"เรา"ได้ ....เสียว

พวก สิงห์ ทางตรง เจอทางโค้ง มันจะกล้าไหมเนี้ยะ:)

11. korn8rew

korn8rew New Member Member

546
    9
    0
    ผมใช้วีโก สามพัน วิ่ง185 ใส่ max 19 4ประตูคับ วิ่งมันคับรถแตนๆ

12. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เมื่อปลายปีที่แล้ว ผมไปเที่ยวที่ ภูทับเบิก มีภูเขาอยู่ลูกนึงชันมาก ถนนดินข้างบนปลูกดอกกะหล่ำ
    ผมเห็นทางแล้ว ผมรับรองได้เลยว่า เครื่องรถผม D16Y8 Vtec ขึ้นไม่ได้แน่นอน ชันมากๆๆๆๆๆ
    พอดีจอดชมวิวอยู่ เห็นวีโก้ ค่อยๆไต่ขึ้นไป เออมันไปได้ไงเนี่ย เห็นแล้วทึ่ง

13. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ตอนนี้ไปได้ข้อมูลที่อีกหนึ่งคันครับไทรทัน3200ออโต้
    เป็นรถของน้าผมเองรถเดิมๆได้มีโอกาสขับเลยลองกดเต็มๆดู
    ผมทำได้200กม/ชม.ครับแต่กดได้แป๊บเดียวต้องยกครับ
    แบบว่ากลัวตัวผมเอารถไม่อยู่ครับ

ตอนนี้ผมกับเพื่อนกำลังจะทำการทดลองจากข้อมูล
    ที่ถกเถียงกันอยู่ภายในกลุ่มเรื่องเกียร์ธรรมดากับเกียร์ออโต้
    ในระยะไม่เกิน1กม.ว่าเกียร์ไหนวิ่งดีกว่ากัน(รถวีโก้3000)
    แต่ยังติดที่ว่าตอนนี้ที่หน่วยงานมีรถที่เป็นออโต้จะเป็นโฟล์วีล
    ทำให้กลัวมีการได้เปรียบเสียเปรียบในเรื่องของขนาดล้อและยาง
    ที่สำคัญตอนนี้ยังไม่มีสถานที่ให้ทดลองด้วย

14. WITSANOWA

953
    23
    0
    DYNO KING ..........OR..............DYNO JET
    วัดแรงม้า ความเร็วปลาย เลยครับ ปลอดภัยด้วย

15. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    แต่ผมชอบต้น VIGO

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้