โดนแล้วคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย payayam, 29 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    วันนี้เอง โดนจับเรื่องทำสีฝากระโปรงดำ กับติดสติกเกอร์รถเยอะโดยไม่แจ้ง (ตอนไปตรวจสภาพขนส่งเรื่องแจ้งแก็สไม่เห็นบอก) หริอเป็นเพราะตำรวจบ้านนอกเปล่าไม่เคยเห็น ฝากระโปรงดำเลยจับ เซง มีใครเคยโดนไหมคับ กลายเป็นดัดแปลงสภาพรถเลย

2. ช่างมันครับ ถือว่าฟาดเคราะห์

ว่าแต่โดนไปเท่าไหร่ล่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มิถุนายน 2009
  3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    กทม. จับมาสักพักและครับ ..

ฝาโปรงดำต้อง แจ้งเพิ่ม สีรถครับ .. :D
    ด่านบนทางด่วน โดนหมด
    ถ้า ในหน้าสำเนาทะเบียน มีคำว่า เทา-ดำ (หรืออื่นๆ) ก็ปล่อยครับ

4. ขอบคุณครับ เพิ่งรู้เหมือนกันนะครับ กะว่าอยากจะทำอยู่พอดี ไม่เอาไม่ทำแระเดี๋ยวโดนจับ

5. payayam

702
    13
    0
    กำ งานเข้าเลยสีดำทำมาเดือนกว่าๆเอง เปลียนอีกละ :cry::cry:

6. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    อย่าไปกลัวคับอิอิ

7. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    อืมติดสติกเกอร์คลับจะโดนไหมอ่ะ

8. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    เคยโดนเรื่องฝากระโปรงดำคับ 500 บาท

ต้องแจ้งสีเป็น TWO TONE ภายใน 7 วันหลังจากทำสี

ถ้าช้ากว่านั้นจะต้องทำใบเสร็จหลอก ว่าพึ่งทำมาไม่เกิน 7 วัน

รู้สึกว่าถ้าไม่แจ้งภายใน 7 วัน แล้วไม่มีใบเสร็จหลอก จะต้องเสีย 200 บาทเป็นค่าปรับ

ส่วนค่าแจ้งเปลี่ยนอยู่ประมาณ 50 บาท

อันนี้สอบถามมาจากเพื่อนที่ขับ ECAR คับ ส่วนรถผมนั้นยังไม่ได้แจ้งเลยคับ

นับจากวันที่โดนปรับ ใช้วิธีหลบหลีกเอา

9. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    แถวสระบุรี น้าผมโดนไม่มีบังโคลนหน้า 555 เสียไป 200

10. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
    ...ลองอ่านดูครับเป็นกระทู้ตอบในเวป oknation
    ...แต่นานแล้วนะครับตั้งแต่ 2 ปีทีแล้วอ่ะ :D

ฝากระโปรงคุณจะสีอะไร ตำรวจไม่เกี่ยว ไม่มีกฎหมายกำหนดไว้
    ผิดหรือไม่ผิด ขึ้นอยู่กับรถของคุณเอง แยกออกได้ 2 ประเด็น คือ ถ้ารถคุณตามทะเบียนรถระบุว่าเป็นสีดำ ฝากระโปรงรถคุณจะดำอ่อน ดำแก่ เกินหรืออ่อนกว่า 30 เปอร์เซ็นต์ ไม่มีความผิดตามกฎหมาย แต่ถ้าหากรถคุณตามทะเบียนจดไว้เป็นสีขาว แดง เหลือง หรือฟ้า แต่คุณไปแต่งใหม่ด้วยกระแสแฟชั่นรถ ให้ฝากระโปรงเป็นสีดำ ผิดแน่นอน

การเปลี่ยนแปลงสีรถนั้น จะมีกำหนดไว้ชัดเจนในกฎหมาย และทะเบียนรถของคุณว่า "ตัวรถ" ของคุณเป็นสีอะไร จะเปลี่ยนแปลงเองตามชอบใจไม่ได้ แต่ถ้าเป็น "ส่วนควบ" เช่น กันชน จะเป็นสีอะไรก็ได้ แล้วแต่คุณต้องการจะให้สวยงามตามสายตาและความรู้สึกของคุณเอง

ทั้งตำรวจจราจร พ.ต.ต.วุฒิศักดิ์ ศรีพิสุทธิ์ ฝ่ายกฎหมาย บก.จร. และ โฆษกกรมการขนส่งทางบก นายชัยรัตน์ สงวนซื่อ รองอธิบดีกรมการขนส่งทางบก ยืนยันตรงกันว่า
    สีรถมีความแตกต่างกันเกิน 30 เปอร์เซ็นต์ ผิดกฎหมายนั้น ไม่มีกำหนดไว้ในกฎหมาย

ความผิดของคุณตามกฎหมายก็คือ ถูกแจ้งข้อหาเปลี่ยนแปลงสีรถโดยไม่ได้แจ้งต่อนายทะเบียนครับ

...ถ้าตามความเข้าใจผมนะ รถสีดำ หรือเทา ทำฝาเคฟล่า ก็ไม่น่าจะผิดครับ แต่สีอื่นๆ คงผิดอ่ะมั้งครับ....:D

11. payayam

702
    13
    0

ค่าปรับ 500 บาทคับแถมยังบอกอีกว่า ติดพวกเกจวัดต่างๆนะบังทัศนวิสัยทำให้มองไม่ห็น (มึงตืดทำไม)555 โดนว่าอีก ทำสีใหม่ 1500 เลยอะ(สีรถไปถามมาละรอคิวอยู่) เคราะห์ แรงไปนิด 2000- :cry::cry::cry:

12. payayam

702
    13
    0
    ส่วนตัวนะคับ ผมตัดสินใจทำเดิมดีกว่าคับ คือเดียวสะดุดตาพี่แก่ก็เรียกเดียวแก่ก้มีข้อหาอืนให้อีกอะผมว่าเดิมน่าจะผ่านฉลุยกว่าอะคับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆคับ:)

13. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    กฎหมายใหม่ ไม่สนใจเรื่อง 30% แล้วคับ

เอาเป็นว่า อะไรก็ตามที่สีไม่เหมือนในทะเบียนระบุไว้

เห็นเด่นชัด และทำให้สามารถเข้าใจสีรถผิดไปจากที่จดทะเบียนไว้

โดนหมดคับ เพราะฉะนั้น ฝากระโปรงดำ ฝาท้ายดำ

ประตูดำ โดนหมดเลยคับ

14. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ต้องระวังซะหน่อยแล้ว

แต่ ถ้า ลูกเสือ เค้าจะ " เอา " ยังไง ก็ โดน

:)

15. Takumi9

Takumi9 New Member Member

97
    2
    0
    โชคดีที่ตอนไปแจ้งเปลี่ยนสีเป็นขาว-ดำแล้ว
    มิน่า พี่ตำรวจถามใหญ่เลยเรื่องแจ้งเปลี่ยนสี หรือยัง?
    ที่แท้ จะจับเรานี่เอง :(

16. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ครับ แล้วผมทำหลังค้าสีดำ ตัวรถสีบอร์นจะเป็นไรเปล่า ครับ

17. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ลูกเสือสองขา มีหมวกบนหัว

ลูกเสือพวกนี้ หน้าตาหน้ากลัว

ลูกเสืออะไรวะพกปืนข้างตัว....

18. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ลูก ตากวด .. :D:D

19. NooM Cobra

NooM Cobra New Member Member

771
    32
    0
    เวงกำ...แล้วของผมจะรอดมั๊ยเนี่ย?

20. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    พี่ก็แจ้งแบบ 7 สีสิพี่ จะได้รอด:D

21. tae_nissannv

677
    37
    0
    สีรุ้งมาเลย...:D:D:D

22. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    มีมานานแล้วคับต้องแจ้งนะ 2 สี

23. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
    ชน มันเลยคับ ตำรวจ อิอิ

24. payayam

702
    13
    0
    จ๊ากๆๆ ไม่ไหวมั้งคับ ยืนเป็น 10 เลย อิอิ (คุกค๊าบคุก) 5555+

25. tUn$$pUii

tUn$$pUii New Member Member

160
    3
    0
    5555 แกล้ง ทำจอด แล้วหนีซิคับ

26. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    ช่วงนี้ของเค้าแรงจิงๆ ครับ น่าจะเป็นช่วงฤดูโยกย้าย เลยต้องรีบทำผลงานกันหน่อย อีกไม่นานก็เข้าภาวะปกติครับ

27. payayam

702
    13
    0
    ตั้งด่านเกือบทุกวันเลยคับ 555+ มีถามด้วยไปทำสีมาแล้วไงไอ้น้อง (เออทำให้มันถูกต้องได้สบายใจไม่ต้องหลบพี่ไอ้น้อง) สุดๆเลยไหมคับ

28. Mr.M

Mr.M New Member Member

88
    2
    0
    ผมยังไม่เคยโดน แต่แถวชลบุรีในเมืองก็จับนะ .....................................

เราก็บอกว่ารถเปลี่ยนอะไหล่เชียงกงมารอทำสี จบคับ ก็อ้อนพวกมันไปเรื่อยบอกว่ามาไกล............จำเป็นต้องใช้รถ

มุขนี้เด็ดคับ......... จำเป็นต้อง...แม่ป่วยจะผ่าตัดรอที่โรงพยาบาล.........ใช้มาแร้วได้ผลคับ ตอนนั้นวิ่งขวายาวไป 130-140 แร้วโดนเรียก ก็ปล่อยอย่างไวคับ 555..............แต่แม่เราไม่เป็นอะไรเลย555............

ตอแหลกันไปให้พวก ตำรวยหัวขวด ฟัง 555+.................

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กรกฎาคม 2009
  29. มันบาปนะ....โยม:D:D:D

30. Mr.M

Mr.M New Member Member

88
    2
    0
    :D:D:Dจริงๆนะ ก็เพื่อนของแม่ผมเค้าใช้มุขนี้ก่อนอ่ะ ตอนนั้นไปธุระกับเค้า........:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้