▄▀▄▀ ชาว GA16 กิน LPG ใช้น้ำมันเครื่องอะไรกันบ้างคับ ? ▄▀▄▀

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย abadahey, 16 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ▄▀▄▀ ชาว GA16 กิน LPG ใช้น้ำมันเครื่องอะไรกันบ้างคับ ? ▄▀▄▀
    พอดีกำลังจะต้องถ่ายนะครับ รบกวนหน่อยครับ :cool:

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  2. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
    เหนเชลล์ออกน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก๊สมาอะคับ ทั้งแบบ ทำมะดา กึ่งสังเคราห์ และสังเคราะห์ ลองดูคับ

3. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ถ่ายคราวหน้า ว่าจะลองดักแฮม 10w-40 ดู

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ปกติที่อู่มีอะไรก็ใช้อันนั้น (ผมว่ามีผลแตกต่าง แต่น่าจะน้อยมาก)

ขอให้เป็นยี่ห้อที่มีมาตรฐานหน่อย และไม่เป็นน้ำมันเครื่องปลอมก็พอครับ

5. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    จะLPG จะ์NGV จะเบนซิล จะแกสโซฮอลล์

ระบบหล่อลื่นยังเหมือนเดิมครับ

ใช้ๆไปเหอะ อย่าไปเชื่อโฆษณา บริษัทน้ำมัน

6. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ตอนนี้ใส่ของฮอนด้าลิตรละ 50 บาทจ้า...

7. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    มันขึ้นอยู่กับสาร แอดดิทีฟ ที่ใส่ลงไปในน้ำมันเครื่องพื้นฐานน่ะครับ เพื่อเพิ่มคุณสมบัติต่างๆตามต้องการ กันเครื่องยนต์ประเภทนั้นๆ และเหมาะสมกับภูมิประเทศซึ่งแตกต่างกันน่ะครับกระผม

8. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    แน่นปึก :D:D:D

9. w2000

w2000 New Member Member

103
    7
    0
    duckham 0w-40 ครับ ก่อนหน้านี้ใช้มาหมดทั้ง PTT 0w-40 อันนี้ไม่ประทับใจ Mobile-1 5w-50 แพงไป shell 5w-40 ใช้ได้ดีแบบ mobile1 แต่แพง ตอนนี้ติดใจ duckham 0w-40 ซื้อมาแบบ 4 ลิตรแถม 1 ลิตร ราคา 1400 ขับมา 17000 แล้วยังโออยู่เดั๋ยวปลายเดือนถ่ายน้ำมันคง duckham ต่อ

10. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    ส่วนมาก ถ้าระบุว่าสำหรับ LPG หรือ NGV

จะมี จุดว๊าบไฟ สูงกว่า แบบปกติ (สูงกว่าปกตินิดเดียว)

11. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    จากที่คุยกับฝ่ายพัฒนาคุณภาพน้ำมันเครื่องยี่ห้อหนึ่ง เค้าสนใจเรื่องของเถ้าน้ำมันเครื่อง จากการเผาไหม้ แบ่งออกเป็น3ระดับ หนา กลาง บาง สำหรับเถ้าหนานั้นจะเน้นใช้กับเครื่องดีเซลบรรทุกลากจูงต่าง ๆ สำหรับเถ้าบางนั้น จะเน้นใช้กับเครื่องเบนซิล เก๋ง ต่าง ๆ แล้วไอ้เถ้าขนาดกลางนี่ล่ะครับ เน้นใช้กับเครื่องแอลพีจี กะเอ็นจีวี เพื่อความเหมาะสมในการใช้งาน ลดการสึกหรอ ของเครื่องยนต์ เป็นเช่นนี้แล สำหรับเรื่องความหนืดนั้น ก็จะไปมีผลกับฟิลม์ ที่หล่อลื่นชิ้นส่วนต่างๆ เพื่อรับแรง ยิ่งฟิลม์หนา ก็จะยิ่งรับแรงได้มาก แต่ก็จะหนืดตามไปด้วย เช่นนี้แล จึงขอแนะนำว่า จงเดินสายกลาง มัชชิมาปฎิปทา เช่นนี้แลขอรับกระผม

12. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    สาระทั้งนั้นนน...

13. abadahey

abadahey Active Member Moderator

2,753
    16
    38
    ขอบคุณมากๆเลยคับ แล้วควรจะใช้เบอร์อะไรดีครับ เลือกไม่ถูก เลย งง ๆ คับ
    รบกวนทุกท่านหน่อยนะครับ

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  14. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    แล้วสายกลางนี่ควรจะเป็นเกรดไหนอ่ะครับ semi 10w-40 ได้หรือเปล่าครับ

15. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    PTT Performa คร๊าบบ แบบกึ่งสังเคราะห์ เมื่อก่อนเคยใช้ของ ZIC ครับ ผมว่าดีนะ แต่ตอนนี้มันแพง 850 บาทแน่ะแบบ 7000 โล

16. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113

ถูกต้องแล้ว ครับกระผม...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้