จะแก้ไขยังไงให้พวงมาลัยหนักขึ้น

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย AWD_IMP, 9 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ที่บ้านมีsunny neoอยู่ พวงมาลัยเบามาก เบาจนเกร็งและอันตรายแม้ไม่ได้ขับความเร็วสูง
    อยากทราบว่าพอมีหนทางใดแก้ไขบ้างไหมครับ เช่น เปลี่ยนพูเลย์ปั๊มพาวเวอร์ให้ใหญ่ขึ้น
    ช่วยได้ไหม จะมีผลเสียอะไรไหม

ยิ่งช่วงนี้แม่ผมและน้องผมใช้ด้วย ไม่อยากให้หน้าไวเกินไป :confused:

ขอบคุณครับ

tank ถูกใจสิ่งนี้
  2. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    วิธีบ้านๆก็เพิ่มพูเล่ให้ใหญ่ขึ้นอะคับ

แต่มันน่าจะมีวิธีทีดีกว่านี้นะรอคนอื่นมาตอบ

3. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    หาอะไรมาวางทับพวงมาลัยเลยเพื่อน

ขอโทษนะ กูไม่รู้ กูมาแหย่เล่น อัพให้ๆ

4. AWD_IMP

1,260
    29
    0
    อืม ขอบใจ ไอ้บ้า!!!!!!!!!!!!!!!!!!

5. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เปลี่ยนยางหน้ากว้างน่าจะพอช่วยได้บางน่ะครับ

6. ZENGWA

ZENGWA New Member Member

83
    3
    0
    ตามที่ข้างบนบอกหน้าจะช่วยได้นะครับ
    หายางหน้ากว้าง หรือหาล้อใหม่ใส่ครับเอาหน้ากว้างๆหน่อย

7. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ผมใช้ super neo อยู่ แต่ไม่มีปัญหาเรื่องพวงมาลัย ตรงกันข้าม นิสสัน นีโอ ฟิลลิ่ง ในการขับขี่ความเร็วสูงๆ ผมว่าช่วงล่างดีมากๆ ยังไง จขกท.ลองตรวจเช็คช่วงล่างดู มีอะไรหลวมหรือเสื่อมบ้าง สภาพยางเป็นอย่างไร ลมยางที่ใช้ ขนาดยางที่ใช้ อย่างอื่นลองดู คห.เพื่อนๆอีกทีคับ

8. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ลองดูที่มุมล้ออ่ะ ครับ

หรือไม่งั้น ก้อ เพิ่มขนาดของหน้ายางให้กว้างขึ้น

9. nemus

nemus New Member Member

714
    4
    0
    ตามนี้เรย ไม่ก็เอาล้ออีหนูแดงมาใส่ neo...อิ...ฮิ

หรือไม่ค่อยคุ้มมือหรือเปล่าครับ พอไปขับอีกคันนานๆ แล้วอาการมันต่างกัน
    เลยทำให้รู้สึกว่ามันแปลกๆหรือเปล่าครับ

งัยก็ลองดูช่วงล่างด้วยก็ดี เผื่อมีรัยเริ่มหลวมแล้ว

10. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มุมล้อที่ถูกต้องก็มีส่วนครับ

11. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ไป ตั้งศูนย์ ใหม่ ครับ

มุมล้อมีผลให้รถเลี้ยวไว รถไม่นิ่งเวลาขับเร็วๆ ขับเร็วเเล้วรู้สึกหวิ๋วๆ

ตั้งศูนย์ ล้อหายครับอาการนี้

แต่รถเก๋งเล่น แคสเตอร์ไม่ได้ด้วย อาการนี้ต้องเเก้ที่มุมเเคสเตอร์ล้อหน้า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มิถุนายน 2009
  12. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    หน้าไว ตั้งศูยน์น่าจะดีขึ้นนะ คับ ตั้งหน้าบานๆ หน่อยก็ได้ นะ

13. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    โอว เป็นเหมือนกัน นีโอ เหมือนกันครับ รถที่บ้าน

รู้สึกว่าพวงมาลัยมันเบา ๆ

หรือเป็นเพาะว่า ขับรถเรามากกว่า คันนีโอ มั๊ง (รถผม ล้อหน้ากว้าง7 โหลดข้างหน้าลง พวงมาลัยเล็ก )

พอไปขับ เจ้านีโอ เลยรู้สึกว่ามันเบา - -

ไม่เคยลองขับคันอื่น เลยไม่รู้ว่ามันเบาผิดปรกติรึป่าว

แต่เวลาขับเร็ว ๆ น่ากลัวครับ

14. AWD_IMP

1,260
    29
    0
    เอาเข้าศูนย์สยามนิสสัน และศูนย์อื่นๆ3รอบ ทางศูนย์แจ้งว่าปกติดีครับ
    ช่วงล่างก็ไม่มีอะไรเสียหาย เลยคิดว่าน่าจะเป็นปกติของรถรุ่นนี้รึเปล่าครับ
    คันอื่นๆเป็นกันอีกป่ะเอ่ย ไม่เคยขับของคนอื่นซะด้วยสิ :confused:

ปกติผมจะใช้คันนี้ไปไหนมาไหนตลอด ใช้มา4-5ปีก็ยังรู้สึกเบาโหวงมากๆ
    ก็เลยกะว่าจะหาวิธีให้มันขับปลอดภัยกว่าเดิมแล้วค่อยคืนให้แม่กับน้องใช้ครับ
    มีความคิดเห็นอีกโพสท์ได้เลยครับ ยินดีรับฟังทุกความเห็นครับ ;)

ยังไงผมขอขอบคุณทุกความเห็นครับ จะลองเอาไปปรับปรุงแก้ไขตามที่
    ทุกท่านบอกมาครับผม ผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ เผื่อเป็นประโยชน์
    ให้กับท่านอื่นๆ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มิถุนายน 2009
  15. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ผมว่าน่าจะเป็นทุกคันนะครับ

แต่เกียร์ ธรรมดา จะเบาโหวง มากกว่าเกียร์ ออโต้ อ่ะครับ

ที่บ้านมี เกียธรรมดา กับ เกียร์ ออโต้ อย่างละคัน

คันเกียออโต้ ขับแล้วรู้สึกมั่นใจกว่าพอสมควรเลยครับ

แล้ว คันที่เกียร์ธรรมดา พ่อผมไช้ซะด้วย แล้วพ่อขับรถเร็วมาก ๆ

อัพครับ รอฟังวิธีแก้ ต่อไป อยากแก้เหมือนกันครับ

16. ของผมก็เป็นอ่ะแต่รถผมเก่าtoyota หน้าแหลมอ่ะครับล้อหน้าก็กว้างตั้ง8นิ้วล่ะ.....พวงมาลัยเบามากหน้าไวด้วยตั้งศูนย์มาก็ไม่หายหรือเป็นเพราะล้อหน้าแบะด้วยหรือเปล่าไม่รู้.............ขับ100เดียวนี่เสียวสุดขั้วเลย.........

17. AWD_IMP

1,260
    29
    0
    up หน่อย เผื่อมีวิธีอื่นๆอีก

18. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    หาพวงมาลัยซิ่งวงเล็กลงสัก 1 นิ้ว เอาแบบที่น้ำหนักเบาๆ นะ รับรองว่า ออกแรงหมุนมากขึ้นแน่นอน

19. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    เปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้นอีกหน่อยแต่แม็กเดิม เกาะกว่าเดิม พวงมาลัยจะหนักขึ้นอีกหน่อย เช่น 195/60/15 เป็น 205/60/15 ประมาณนี้น่ะครับ

20. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    อาจจะหนักสำหรับคนอื่นเพราะขับล้อใหญ่กันมาจนชิน
    พอมาเจอล้อ15 เลยรู้สึกว่าเบาหรือเปล่าครับ

ปล.เอาขำ ๆ เอาน้ำมันพาวเวอร์ออกซะให้มันเป็นพาวเยอร์ไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้