ช่วยทีครับผม ไฟ engin มันโชว์นี่จะทำไงดี

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย peach007, 1 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. peach007

peach007 Guest

0
    0
    0
    วันก่อนขับ ๆ อยู่ดี ๆ ไฟ engin มันก็สว่างวาบขึ้นมาอ่ะครับ แบบนี้แสดงว่างานเข้ารึเปล่าอ่ะ

1.มันเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ
    2.วิธีการแก้ไขควรทำยังไงดีครับ
    3.ถ้าปล่อยไว้นาน ๆ จะมีผลต่การทำงานของเครื่องยนต์รึเปล่าครับ

*ยังใช้เครื่องเดิมอยู่นะครับผม D16Y8 + เฮดเดอร์ + กรองเปลือยของเฮอริเคนอ่ะคับ

รบกวนพี่ ๆ ด้วยครับผม

2. TonGGy

TonGGy New Member Member

298
    3
    0
    Sensor มันคงไปจับเจอความสิ่งผิดปกติครับ ถ้ารถยังปกติอยู่ ก็ใจเย็นๆครับ

เรื่องของ ไฟ Engine เนี่ย มันก็คือ ระบบตรวจเจออะไรผิดปกติเข้า

เราต้องทำการ Check Code โดยการ ปล่อยให้ไฟมันขึ้นไว้ก่อน ห้ามดัยเครื่องน้า ตอนไปหาช่าง Honda แล้ว เค้าจะทำการ แกะ มุมซ้ายล่าง จะมีกล่อง Jumper อยู่ครับ จากนั้น มันจะมีช่องให้ต่อไฟ

พอต่อปุ๊บ ไฟ Engine จะกระพริบ เป็นจังหวะ แล้วบอกว่ามีอะไรเสียครับ

3. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

จะขอตอบตามข้อที่ถามละกันนะคะ เอาเท่าที่เคยมีประสบการณ์ละกัน

1.มันเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ
    ตอบ อาจจะเกิดจาก Oxygen sensor หักคะ ทำให้เครื่องไม่สามารถวัดค่าได้
    การจ่ายน้ำมันจะไม่เป็นไปตามค่าที่ควรจะเป็น

2.วิธีการแก้ไขควรทำยังไงดีครับ
    ตอบ ควรเอาไปให้ที่ศูนย์ฮอนด้าเชคคะ

3.ถ้าปล่อยไว้นาน ๆ จะมีผลต่การทำงานของเครื่องยนต์รึเปล่าครับ
    ตอบ มีคะ เพราะว่านี่เป็นสัญญาณเตือนแล้วว่าเครื่องยนต์มีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้น
    เหมือนคุณเริ่มเจ็บคอแต่ไม่ยอมไปหาหมอ ปล่อยไว้นานๆก็อาจจะอักเสบรุนแรงจนเป็นปอดอักเสบ

ปล. ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ เพราะตอบจากอาการที่เคยเป็นมาก่อนนะคะ

4. peach007

peach007 Guest

0
    0
    0
    พอดีว่าตอนที่ขับกลับมาหลังจากไปรับแม่กลับบ้านอ่ะครับ มันกลับดับไปเฉย ๆ

ไม่แน่ใจว่ามันจะเกิดจากอะไรกันแน่อ่ะ งองูคู่เลยเรา

พอจะสันนิษฐานเพิ่มได้มั้ยครับว่าเกิดจ่กสาเหตุอื่นได้อีกมั้ยครับผม

5. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    engin โชว์เกิดขึ้นได้หลายสาเหตุมากๆครับวิธีเดียวคือเช็คโค้ดครับเข้าศูนย์หรืออู่ Honda ครับ Only เลย

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ถามกันมาเยอะมากๆ และน่าจะมีกระทู้เกียวกับเรื่องนี้เยอะครับ
    (ไม่ได้กวนนะครับ ยินดีช่วยเสมอ แต่อยากให้ลองค้นหาดูก่อนครับ)
    เรื่องไฟเช็คโชว์เนี่ย ก็จะเหมือนที่น้องๆด้านบนตอบมา แต่ขอเพิ่มครับ มันจะโชว์ก็ต่อเมื่อ
    เจอเซนเซอร์ผิดปกติ อาจจะไม่เสีย แต่เริ่มจะเสีย หรือระบบของเครื่องทำงานผิดพลาดจริงๆ ยกตัวอย่าง
    แคตตัน เมื่อแคตตัน ไอเสียก็ไม่ระบายออก O2 Sensor ก็จะจับได้เกินกว่าค่าที่มันจะวัดได้ มันก็จะขึ้น
    ถามว่าขึ้นแล้วเป็นไง พอมันขึ้นแล้ว มันจะเข้าสู่ Safe Mode(จริงๆอาจจะเรียกอย่างอื่น แต่ผมเรียกอย่างนี้ครับ)
    มันจะทำให้รถกินน้ำมัน เพราะมันจะจ่ายน้ำมันหนาเพื่อป้องกันเครื่องพัง แต่ก็มีอีกที่มันขึ้นแล้ว รถก็จะเริ่มรวน รอบไม่นิ่ง
    ขับแล้วสะดุด เทคไม่เปิด และอื่นๆ
    วิธีแก้ พอมันขึ้นแล้วอย่าดับเครื่อง วิธีเช็คไม่ยาก แต่พิมพ์ยาวมาก รบกวนลองหาดูในบอร์ด SI และ EK หรือ Google
    จะได้รู้ว่าตัวไหนมันมีปัญหา จากนั้นก็หาอู่ที่ไว้ใจได้ซ่อมหรือเปลี่ยนครับ
    ส่วนวิธีที่ง่ายที่สุด มันขึ้นปุ๊ป หาศูนย์หรืออู่เช็คทันทีครับ :D:D

7. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    ตามนั้นเลยคับ ถ้าซ้อมผมขอแนะนำศูน honda ตรงสาธรคับบริการดีฝีมือโดนๆๆ

8. pedmaster

pedmaster New Member Member

104
    0
    0
    Bear R เลยครับ

แนะนำ ร้านดีมากๆ

9. snipersorng

snipersorng New Member Member

11
    1
    0
    ของผมก็โชว์ครับ ให้ช่าง Honda เช็ค เขาบอกว่า Code63 NockSenser มีปัญหาครับ
    แต่เอาไปให้ข้างนอกเขาทำให้ครับ เปลี่ยน NockSenser และลบ Code ตอนนี้ ใช้ได้ปกติแล้วครับ

10. JiGoRo

JiGoRo New Member Member

257
    4
    0
    กำ ละพี่น้อง
    อ่านตามความเห้นข้างบนนี่เครียดเลยนะ
    ของผมขึ้นตอนวันที่ไป วีเทคปารตี้ง่ะ ผมเห็นแล้วดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่ T T มนก็ไม่ขึ้นละ
    แล้วยังงี้ผมจะได้เช็คCode ได้มั้ยง่า ทำไงดีล่ะทีนี้?

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้