++มาเล่าประสบการณ์การ"หัด"ขับรถของคุณ และอุบัติเหตุครั้งแรกของคุณ (อย่าบอกนะว่าคุณไม่เกร็งเวลาออกถนน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ac2007, 8 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ac2007

ac2007 New Member Member

76
    14
    0
    ++มาเล่าประสบการณ์การ"หัด"ขับรถของคุณ และอุบัติเหตุครั้งแรกของคุณ (อย่าบอกนะว่าคุณไม่เกร็งเวลาออกถนนใหญ่5555++

ทุกคนย่อมมีครั้งแรก ครั้งแรกที่จับพวงมาลัยรถ .....................
    บางคนบอกว่า คนขับรถคล่องใหม่ๆจะซิ่งมาก
    และบางคนก็บอกว่า คนเราจะขับรถเป็นจริงๆก็ต่อเมื่อเราได้เรียนรู้
    ประสบการณ์จากความผิดพลาด นั้นก็คือต้องชน จังๆสักครั้งแล้วคุณ
    จะเรียนรู้มันว่าควรต้องทำยังไง นั้นเอง ......................

และบางคนก็บอกว่า คนขับรถชำนาญและบรรลุคือต้องรับหญิง
    ขึ้นรถให้ได้ (อันนี้ไม่เกี่ยวนะ 55555)
    คุณละ ประสบการณ์ในการขับรถครั้งแรกของคุณ ?
    ประสบการณ์ในการออกถนนใหญ่ครั้งแรก ของคุณ ?
    และประสบการณ์ "ชน" ครั้งแรกของคุณ ...........

เป็นยังไงก็มาลองเล่าสู่กันฟังได้เลย - -
    ส่วนของผม ขับเป็นตอน ม.2 แม่ให้ไปเรียนที่สอนขับรถ ผมไป
    เรียนวันเดียวเลิก ให้ขับเกียร์ธรรมดา ทรมานจริงๆ วันที่ 2 เลย
    โดดไปเล่นเกมดีกว่า สรุปไปเรียนวันเดียว ที่เหลือไปเล่นเกมแทน
    แล้วบอกแม่ว่าไปเรียนมาแล้ว -*-
    ความซวยมาเยือนตอนแม่บอกให้ขับไปซื้อของให้หน่อย ออกถนน
    ใหญ่กับแม่ แถว นนทบุรี โคตรเสียวจอดปากซอยตรงออกถนนนาน
    มาก สุดท้ายแม่ด่าด่าๆๆๆๆๆว่าทำใหมไม่ออกไปสักที ผมก็เลย
    โมโห ขับรถออกไปเลย พอขับออกไป เออ!!! มันก็ไม่ยากนี้วา เหมือน
    เกมตู้หยอดเหรียญตามห้างเลย

ส่วนอุบัติเหตุครั้งแรก หลังจากขับเป็นคึกมาก ขับรถไวมาก ไป
    รับเพื่อนไปเที่ยว ทุกอาทิตย์ ออกมันทุก เสาร์ บอกเอารถไปเรียน
    พิเศษ เหอๆ -*- ไปเที่ยวซะงั้น ความซวย คือ ตรงวงแหวน
    ยูเทิร์นวิภา ตรงมาจาก SCB เมเจอร์รัชโยธิน จะเข้า วิภา ลงวง
    แหวน เหยียบน้ำมัน แล้วเสียหลัก ควบคุมไม่ได้ หน้าแหก แถ ผนัง
    ปูน กันชนหน้ายับ -*- ดูหม้อน้ำไม่แตก แถมตอนนั้นมือถือยังไม่มี
    (ปี94) ต้องเดินลงไกลโคตร ไปขอหยอดเหรียญตามประกัน
    สรุปประกันมา อายุไม่ถึง ไม่จ่ายอีก (ด้วยความซื่อ) ขับรถกลับบ้าน
    แม่ด่ายับ โคตรน่ากลัวเลย (ตอนโดนด่านะ) จากนั้นก็เลยหายซ่า
    ไปเลย

Kammy ka~ ถูกใจสิ่งนี้
  2. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    อุบัติเหตุแบบความประมาณของตัวผมเองไม่มีครับ

เมื่อ 7 ปีที่แล้ว ที่เคยเพราะว่าหม้อลมเบรคมันรั่ว เบรคไม่ได้มันเบรคไม่อยู่

ขับไปชนบ้านคน ตอนตี 2 เจ้าของบ้านออกมาดู งัวเงียๆ

เค้าไม่ว่าอะไรครับ ใจดีมากๆ บ้านเค้าเป็นรอยนิดหน่อย ไม่เอาเรื่องผมด้วย -..-

ยังฝากรถจอดไว้ที่บ้านเค้าคืนนึง อีกวันนึงเอารถไปลากไปซ่อมที่อู่

ส่วนขับไปชนคึนอื่น ที่ไม่ใช่ปัญหาของรถไม่มีครับ

3. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    จำได้เลยครับ อุบัติเหตุครั้งแรก เกิดที่พระราม 9 เส้นตรงทางที่จะเข้าทางด่วน ที่เลย RCA มาหน่อยอ่ะครับ ก่อนถึงแยกสุดท้าย ตรงข้ามโรงบาลพระราม 9 ที่มันจะมีที่กลับรถ พอดีวันนั้นเอารถพ่อไป (W202) ผมก็อยู่เลนขวาสุด ก็เห็นไฟเขียวมาแต่ไกล กะว่าจะเร่งให้ผ่านไฟนี้ให้ได้ก็เร่งเรยครับ ก็ขึ้นสะพานเล็กๆพอหลุดสะพานมาก็จะมีที่กลับรถ พอขึ้นมากลางสะพาน มี ToYaTa อยู่คันนึง เราก็นึกว่าเจ๊แกจะตรงไป (เพราะเลยที่กลับรถไปแล้วเกือบครึ่งคัน) แล้วทันใดนั้นแกก็เลี้ยวกลับรถซะดื้อๆ (ดูจากจุดแล้วยังไงๆก็กลับรถไม่พ้นเพราะเลยมาจากเลนกลับรถแล้ว) แล้วทีนี้รถผมที่เร่งเพื่อที่จะให้พ้นไฟแดงก็ตกใจ เบรคสุดๆ เอี๊ยดดดด แต่ตอนนั้นมันลงสะพานพอดีรถก็เรยลอย เบรคไม่อยู่ซะงั้น ก็ซัดไปเต็มๆเรยครับ รอบนั้นซ่อมหมดไปกว่า 2 แสน -*- โดนพ่อด่าเป็นชุด แต่หลังจากนั้นมา พ่อเลยซื้อรถให้เป็นของตัวเองเลย คงกลัวว่าผมจะเอารถเค้าไปชนอีก :D

4. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    หัดขับเกียร์ธรรมดาครั้งแรกตอนม.1 ออกเอี๊ยด โดดไปเลย ใจหายเหมือนกัน

ส่วนตอนออกถนนใหญ่ เพราะ

พ่อชอบไปกินเหล้าบ้านลุงบ่อยๆ ขากลับเราก็ได้ขับตลอดเลย

ส่วนอุบัติเหตุครั้งแรก เกินขึ้นในซอยบ้าน ห่างจากบ้านไม่ถึง30เมตร

มอไซขับย้อนศรมาเร็ว สอยเต็มๆ รถบุบนิดหน่อยไม่เป็นไรมาก

แก้ไขล่าสุด: 9 มิถุนายน 2009
  5. โอ๋ RACING GARAGE

โอ๋ RACING GARAGE Active Member VIP

1,733
    22
    38
    ขัปจะตกเขา เนื่องจากคืนพวงมาลัยไม่ทัน เหอๆ ทำไปด้ายยย สุดท้าย ต้องไปเอารถอีกคัน ดึงขึ้นมา

6. lionel eltommz

lionel eltommz New Member Member

133
    2
    0
    หัดครั้งแรกเกียรกระปุกคิงแคปคับรถของอาป้ายแดงๆเรยแฮ่ๆ
    ออกถนนครั้งแรกไปเฉี่ยวท้ายมอไซค์แต่แค่นิดหน่อย ถลอกขนแมวอิอิอ
    อุบัติเหตุเอาหนักสุดโดนจูบท้ายซ่ะงงเรยย งงเพราะรถติดไฟแดงอยู่แล้วประมานว่าแกลืมใส่ว่างแล้วรถเลื่อนตกใจเหยียบส่งอีก สรุปสี่คันซ้อนป๋มหนักสุดโดนคันแรก ฟาดเคราะไปคับ
    ประมาณนี้คับ^ ^

7. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อุบัติเหตุครั้งแรก คือ ขับรถชนเสา ในที่จอดรถ ห้าง

8. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    การได้ขับรถครั้งแรกของผมคือการแอบเอารถพ่อออกไปขับเล่นตอนดึกคับ เหะๆๆๆ เป็นการขับรถครั้งแรกจิงๆโดยไม่มีใครสอนมาก่อน ประมาณครูพักลักจำดูตอนพ่อขับอย่างเดียว และเป็นเกียร์ Auto ด้วยเลยทำได้เลย

ตอนนั้นประมาณ ม.4 ออกไปกับเพื่อนคนนึงทุนอุตส่าห์แอบเข็นออกไป Start ข้างนอก ตอนนั้นดึกแล้วหลังเที่ยงคืนรถเลยโล่ง ไม่มีปัญหาอะไร ภายหลังผมถึงได้ไปเรียนเกียร์ธรรมดาที่ รร.สอนขับรถยนต์

อุบัติเหตุครั้งแรกนี่เป็นตอนเข้าเรียนมหาลัยไหม่ๆได้ A31 มาคันนึงเดิมๆเลย วันนึงเลิกเรียนเร็วเลยพาสาวๆไปเที่ยวสยาม สรุปไปล่มปากอ่าวเอาแค่อนุสาวรีย์ ประมาณเข้าเลนผิดรถเลยเบียดกัน งานนั้นผมผิดก็รับเต็มไป จำได้วันนั้นตัวสั่นมากทั้งๆที่ไม่ได้รุนแรงอะไร อิๆ

9. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ผมหัดครั้งเเรก เเต่เด็กประมาณ 13-14 ปี เพราะพ่อผมก็ชอบรถอยู่ เลยมีรถแปลกๆ เเถมเด็กๆชอบตามพ่อไปสนามบ่อยเลยขับรถกอล์ฟมาหลายปี ควบกับขับรถจริง ออกถนนใหญ่ตั้งเเต่ไม่มีใบขับขี่ จนอุบัติเหตุครั้งเเรก เมื่อตอนอายุ 20 กำลังรีบไปเรียนวิ่งเส้นวิภา จากดินเเดงสู่บางเขน ตอนนี้เเข่งกับ 3D มาอย่างเร็ว ร้อยกลางๆ ตามกันมาจนถึงสะพานข้ามเเยกหน้าเซ็น ลาดพร้าว จู่ๆ มีรถตัดหน้าก็หักหลบเบรคเเล้วหมุนฟาดคันอื่นๆอีก 3 พร้อมจบที่กำเเพงปูน ยับ หุหุ ยังดีที่ 3D โดนด้วยไม่งั้น รับคนเดียวเต็มๆ

10. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18
    ขับครั้งแรกตอน ม 6 คับ ชนครั้งแรก ตอนปีสองคับ มอไซค์มาชน แระไม่เคยอีกเลยกลัวรถมันเจ็บคับ

11. หัดขับเองตอนอายุ 17 เวลาที่บ้านจะไปข้างนอก ก็อาสาสตาร์ทรถพร้อมกลับลำไว้รอ ตอนเย็นก็ขับเข้าที่จอดให้ ทุกวันๆๆๆ

สักพักก็เริ่มออกถนนใหญ่ แต่เวลาสับเกียร์รถจะเปลี่ยนเลนทุกครั้ง อุบัติเหตุไม่เคยมีอะไรมากไปกว่าชนกระถางต้นไม้หน้าบ้าน

จากวันนั้นมาถึงตอนนี้ก็ผ่านมา 3 ปีแล้วล่ะโนะๆ 555+ นับเปนความอยากส่วนตัว ไมมีใครบังคับจิงๆ

12. Unorthodox_pop

Unorthodox_pop New Member Member

219
    3
    0
    ตอน16ขวบ
    ถอยรถเก็บให้พ่อ กระจกมองข้างหายไปข้างนึงครับ

555ก็ครั้งแรกนิ:)

13. Dong JZ GT

Dong JZ GT New Member Member

130
    14
    0
    หัดขับ ตอนอยู่ ม.2 ครับ เรียนอยู่ สวนฯนนท์ ขับไปโรงเรียน แล้วก็ให้พี่ ขับกลับ เป็นแบบนี้ทุกวัน แล้วก็เริ่มขโมยรถที่บ้านออกไปเที่ยว จนที่บ้านรำคาญ ก็เลยต้องซื้อให้คันนึง

จขกท.นี่ ตั้งกาทู้แบบนี้ เค้ารู้หมดว่าแก่แร๊ววว 555

14. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ขับครั้งแรก ม.2 ครับ คุณพ่อสอนให้ คันแรกก็ขาวผ่องนี่แหละครับ
    เด็ก ๆ ทำอะไรก็ไม่เก่ง ออกตัวดับ พ่อก็บ่น แต่ก็ดีครับ พอขับได้ ก็ชินมือมาจนวันนี้

อุบัติเหตุครั้งแรก ขับ A31 พี่ชายครับ เข้าโค้งหลังพระที่นั่งอนันฯ หน้าสภา
    ตอนนั้นเกียร์ออโต้ เต็ด ฝนตกพรำ ๆ ออกจากโค้งมา กดลึกไปหน่อย ท้ายสาด
    เลยหักกลับ ผลคือ หน้ารถสะบัดกลับไปอีกทาง ปีนเกาะ กดเสาไฟกันไป แง ๆ

15. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ขับครั้งแรกก็ขับไปดูแข่งรถที่สนามพีระคับ ขนเพื่อนๆไปกัน ถอดสายไมล์กลัวที่บ้านรู้ เพราะบอกว่าออกไปแค่แถวบ้าน

ไป-กลับโดยสวัสดิภาพ แต่มีหลับในตอนขากลับเกือบตกถนน เลยเปลี่ยนให้เพื่อนขับ

ส่วนอุบัติเหตุครั้งแรกและครั้งเดียวเลยคือ บนสะพานรามกับรถคันแรกนี่ล่ะ หมุนฟาดรั้วกระจุย เพลาขาด รถดุ้งทั้งคัน ซ่อมแล้วก็ขายเต้นไป

16. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    ให้แม่สอน โดนบ่นยิกๆๆ เลย 555+ สอนได้ไม่กี่วันแม่ก็ไม่สอนแล้ว ต้องแอบจิ๊กรถ ไปขับเอง ฮ่าๆ

อุบัติเหตุ ครั้งแรกที่ เอากระจกข้างไปเฉี่ยว เสา 555+ ไม่แรงนะ สีหลุดนิโหน่ยยย

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 12:49:33 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 12:49:18 ----------

ให้แม่สอน โดนบ่นยิกๆๆ เลย 555+ สอนได้ไม่กี่วันแม่ก็ไม่สอนแล้ว ต้องแอบจิ๊กรถ ไปขับเอง ฮ่าๆ

อุบัติเหตุ ครั้งแรกที่ เอากระจกข้างไปเฉี่ยว เสา 555+ ไม่แรงนะ สีหลุดนิโหน่ยยย

17. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0
    ครั้งแรกหรือเปิดซิงของผม ได้รีบเกียรติอย่างยิ่ง กับราวสะพาน เพราะต้องเลี้ยวขวาขึ้น

และมันเป็นสะพานที่แคบ แต่รถเรายาว เลยเล่นไปเตมสูบ สเปอย์แตก อินเตอร์เบี้ยว หม้อน้ำแตก

แล้วไรอีกจามม่ะได้

18. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ตั้งแต่ขับรถมา ยังไม่เคยชนแบบ จริงๆจังๆ เลย

มีแต่แบบ ถอยเฉี่ยวถังขยะ นิดหน่อย แค่นั้นเอง

แล้วก็แบบ ทำอะไรแผลง ๆ ดึงเบรคมือกลางถนนอะไรอย่างนั้น ( ขึ้นเกาะกลางไป 1 รอบ )

แต่ก็ดีแล้วละ ที่ไม่เคยชน อิอิ

หัดขับตอนประมาน ม.2 ขับเป็นจริงๆ ก็ประมาน ม.3

แต่นั่งตักพ่อ แล้วหมุนพวงมาลัยตั้งแต่ประมาน ป.5 ได้

เข้าหมู่บ้านทุกวัน ต้องขอพ่อนั่งตัก แล้วก็หมุนพวงมาลัย พ่อเร่ง กับ เบรคไห้ มีความสุข สุดๆ แล้วตอนนั้น

19. หัดขับครั้งแรก ม.1เลยครับเพื่อนของพ่อคอยควบคุม(พ่อบอกว่าถ้าให้ พ่อ แม่ ลูก สอนกันเองจะทะเลาะกัน)

วันแรกก็ไปบางแสนเลย อิอิ ดับกลางสี่แยกเกือบทุกครั้ง

อุบัติเหตุครั้งแรกก็ในหมู่บ้านเลยครับประมาณ ม.2 ตอนนั้นขับเป็นพอประมาณแล้วครับหมู่บ้านก็กำลังเริ่มสร้างสถานที่ก็โปร่ง

เรื่องมีอยู่ว่า อยากดึงเบรคมือเข้าโค้งเป็น ฮ่าร์ๆๆๆ(เกรียนโคตร)เลยจัดซะหลายรอบเลยจนเริ่มชำนาญขึ้นมานิดนึง

พอชำนาญก็เพิ่มความเร็วครับทีนี้เอาไม่อยู่ขึ้นฟุตบาทหน้าทิ่มลงไปในหญ้า(ในหญ้ามีท่อปะปาอยู่อีก)

สรุป รถหน้าแหก หม้อน้ำแตก หนวดกุ้งขาด ปีกนกขาด แก้มฉีก

กลับมาบ้านโดนยับโกหกพ่อว่าหักหลบรถมอเตอร์ไซค์

20. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    หัดแรก ๆ อายุ 17-18 นี่หล่ะ เกียร์ออโต้ ชนเล็กๆน้อยๆมาเรื่อยๆ จนมาถึงเมื่อสองปีที่แล้ว ชนแท๊กซี่กลับรถเข้าอย่างจัง แท๊กซี่เละทั้งคัน รถผมกันชนกับฝากระโปรงเละนิดหน่อย ตื่นเต้นดี ชนจังๆ หลบไม่พ้นจิงๆ ขับไม่เร็วด้วยนะ แต่ยางมาาาาานแย่

21. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ผมเริ่มหัดตอน ม.1 ครับ พ่อสอนเองเลย หัดแถวๆ นนทบุรี วิ่งไปถึง พุทธมณฑล สาย5
    ขอบอกครั้งแรก สั่นมากๆเลยครับ แถมยังไม่รู้ทักษะ อะไรเลย อยู่ดีๆพ่อบอกตอนออกจากบ้าน มึงขับเลย

ใจเต้นตุ๊บๆ พอขึ้นรถ สต๊าท ปุ๊บ เหยียบครัช เข้าเกียร์ ปล่อยครัช กึ๊กๆๆๆๆๆดับเลย อิอิ หัวสั่นหัวคอนกันไป

พออีก 3 วันต่อมาเริ่มคล่อง พ่อเริ่มปล่อยให้ขับเอง แล้วอีกไม่กี่วัน ถอยรถเข้าบ้าน ด้วยความเป็นมือใหม่ ถอยชิดไปหน่อย ไปเกี่ยวประตูซะงั้น ตอนนี้รอยยังมีอยู่ ยังไม่ได้ทำ แล้วก็มีชนนิดหน่อยๆมีเกี่ยวนิดๆหน่อย ไม่หนักมากแต่ไม่เคยชนรถคับ เคยแต่ชนบ้าน ชนกำแพง อิอิ หลังจากนั่นก็ขับมาเรื่อยๆๆๆๆ เริ่มออกตัวเอี๊ยดๆ แซดๆ เริ่มมีการเล่นเกียร์ ต่างๆ อิอิ

จนมาถึงทุกวันนี้ ครับ 3ปี ไม่นานนี้เอง

ผมว่าขับรถมันก็ไม่อยากนะ พอขับเป็นทำไมมันง่ายดีจัง อิอิ

22. ผมได้ขับรถครั้งแรกตอนป.4ครับ ขอพ่อขับ ตอนนั้นรู้แค่ว่า D.เดินหน้า R.ถอยหลัง เบรก คันเร่ง

ลองขับครั้งแรกก็เป็นเลยครับ พ่อให้ขับรถออกถนนใหญ่กลับบ้านเลย

(ออกถนนใหญ่ครั้งแรกก็ไม่ตื่นเต้นเท่าไหร่เพราะอยากขับรถและชอบการขับรถมากกก:sad:)

ส่วนเกียร์ธรรมดาก็เป็นเองครับ ไม่รู้ทำไม

อาจเป็นเพราะผมสนใจเรื่องรถมาตั้งแต่เด็กๆมั้งครับ

ส่วนเรื่องอุบัติเหตุตั้งแต่วันนั้นตอน ป.4 จนถึงวันนี้ ปี1 ยังไม่เคยเจอเลยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 มิถุนายน 2009
  23. JaY_OMAC122

JaY_OMAC122 New Member Member

73
    2
    0
    หัดขับครั้งแรกที่ รร.สอนขับรถครับ เป็นรถ City type Z

ขับวันแรก ครูที่สอนเขาให้ออกถนนใหญ่เลย กลัวมากๆ . .

แต่พอออกไปได้สักพัก . . เออ มันก็ไม่มีอะไรนิหว่า

อุบัติเหตุครั้งแรก วันวาเลนไทน์ ปีนี้เลยครับ

ด้วยความคะนอง เหยียบมา 170-180 ที่สาย4 ครับ เป็นรถของพี่ชาย (E90)

ก็มุดไป มุดมา พอผมเปลี่ยนเลนจะแซง ก็มีกระบะดันใจตรงกัน เปลี่ยนเลนมาเลนเดียวกัน

ผมก็เลยต้องเข้าเลนเดิม แล้วปรากฏว่า เจอเบ๊นซ์ขับช้า(มาก)อยู่ครับ

ด้วยความที่เคยอ่านจากบทความมาหลายๆที่ เขาแนะนำให้อย่าหักหลบ ผมเลยชนเข้าไปตรงๆ

ผลคือ เบ๊นซ์คันนั้นหมุนไปเกี่ยวกระบะคันแรก แล้วขึ้นไปบนฟุตบาท ส่วนกระบะก็หมุน

โชคดีที่ ไม่มีใครเป็นอะไรเลยครับ มีแต่ผมที่โดนแอแบ๊คระเบิดใส่แขน เป็นแผลเป็น(สมน้ำหน้าตัวเอง)

จากนั้นมา ถ้าผมจะมุด จะมุดแบบเซฟๆอะครับ เสี่ยงๆ จะไม่ไปเลย . . เข็ดมาก

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 21:31:35 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 21:31:12 ----------

หัดขับครั้งแรกที่ รร.สอนขับรถครับ เป็นรถ City type Z

ขับวันแรก ครูที่สอนเขาให้ออกถนนใหญ่เลย กลัวมากๆ . .

แต่พอออกไปได้สักพัก . . เออ มันก็ไม่มีอะไรนิหว่า

อุบัติเหตุครั้งแรก วันวาเลนไทน์ ปีนี้เลยครับ

ด้วยความคะนอง เหยียบมา 170-180 ที่สาย4 ครับ เป็นรถของพี่ชาย (E90)

ก็มุดไป มุดมา พอผมเปลี่ยนเลนจะแซง ก็มีกระบะดันใจตรงกัน เปลี่ยนเลนมาเลนเดียวกัน

ผมก็เลยต้องเข้าเลนเดิม แล้วปรากฏว่า เจอเบ๊นซ์ขับช้า(มาก)อยู่ครับ

ด้วยความที่เคยอ่านจากบทความมาหลายๆที่ เขาแนะนำให้อย่าหักหลบ ผมเลยชนเข้าไปตรงๆ

ผลคือ เบ๊นซ์คันนั้นหมุนไปเกี่ยวกระบะคันแรก แล้วขึ้นไปบนฟุตบาท ส่วนกระบะก็หมุน

โชคดีที่ ไม่มีใครเป็นอะไรเลยครับ มีแต่ผมที่โดนแอแบ๊คระเบิดใส่แขน เป็นแผลเป็น(สมน้ำหน้าตัวเอง)

จากนั้นมา ถ้าผมจะมุด จะมุดแบบเซฟๆอะครับ เสี่ยงๆ จะไม่ไปเลย . . เข็ดมาก

24. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขับรถมา12ปีแล้วคับ ครั้งแรกที่ไปเรียนขับตื่นเต้นจริงๆคับ ออกถนนใหญ่ตอนนี้ฝึกขับกระบะ Big M คับ ที่สำคัญไม่มีพวงมาลัยพาวเวอร์ด้วยคับ เวลาถอยเข้าซอง เมื่อยแขนโคตร ส่วนอุบัติเหตุครั้งแรก ก้อผมขับรถออกจากสี่แยกคับ ไฟเขียวแล้วจะเลี้ยวซ้ายซึ่งจริงๆแล้วผ่านตลอดแต่รถอีกฝั่งมาเลยต้องดูให้ปลอดภัยคับ เห็นรถทางขวาว่าง ก็เลยเลี้ยวซ้ายปรากฎว่ามอไซค์ แซงซ้ายมา ผมเบียดเบาๆ ไม่ถึงกับล้ม คนที่โดนชนเป็นช่าง ผมเลยโทรเรียกประกัน ช่างเรียกค่าเสียหายหัวหมอสุดๆเรียกว่าเปลี่ยนเกือบทุกอย่างที่มันจะเรียกร้องได้ ส่วนรถผมไม่มีรอยถลอกมีแต่รอยสีมอไซค์มาติดนิดหน่อยคับ เอาน้ำยาขัดก้อออกแล้วคับ

25. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    โง่ค่ะ

ก้มลงหยิบกล่องลูกอมที่พรม เงยมาอีกทีก็ โครมเลยค่ะ 555

กลับถึงบ้านพ่อเข้ามากอด ถามเป็นไรมั้ย ตกใจป่าว ไม่เป็นไรอะ แค่ลูกอมกระจาย.........

26. =ToTae=

=ToTae= New Member Member

62
    0
    0
    ครั้งแรกก็บอกพ่อว่าขับเป็นแล้ว.(13ขวบ)..(ทั้งๆที่ยังไม่เคยเลย)
    พ่อก็ให้รถมา..ก็ขับเลยย...เป็นเลย..ทุกวันนี้ก็ไม่เจอเหตุเลยเพราะขับเรื่อยๆ..!!!:eek::eek:

27. nuneb18cr

nuneb18cr New Member Lady Member

155
    10
    0
    เท่าที่จำได้ช่วยพ่อถอยรถเข้าๆออกๆบ้านตอน 12 ขวบ มีความสุขม๊ากมาก ^^

แต่ได้ลงถนนครั้งแรกตอน 13 กับเจ้าโตต้าสตาเล็ตขาวจั๊ว

จำได้ดีเลยครั้งแรกก็โดนปล่อยออกถนนใหญ่เส้นแรกที่วิ่งคือเลียบทางด่วน(สมัยนั้น2ข้างทางมีแต่ทุ่งหญ้า)

ตอน 5 ทุ่ม ตื่นเต้นมาก มือเย็นเจี๊ยบแต่เหงื่อออกจนพวงมาลัยลื่นปื๊ด พ่อสอนอยู่ข้างๆ

และวันที่ 2 จำได้ดี โดนปล่อยให้ขับเองเส้น อนุสาวรีย์ ตื่นเต้นหนักก่าวันแรกอีก โอยรถเยอะชิหาย วนจนพ่อๆใจอยู่ 5 รอบได้ สอบผ่าน

วันต่อๆมาซิ่งยาวววเองเลยทีนี้ 555

ชนครั้งแรกรถยังไม่เคยมี มีแต่มอไซด์จำได้ แอบขโมยมอไซด์ป๊อปคันเล็กๆไปซื้อไอติมกิน ตอน 12 ขวบ

ขี่ก็ไม่เป็นเดาๆเอา พ่อไม่ยอมสอน และห้ามแล้วห้ามอีก

ไอ่เราก็ดื้อด้านอยากขี่ อยากเป็นเด็กแว้น 555

ขากลับเลยพุ่งชนกำแพงบ้านตัวเองอย่างแรง ไฟหน้ากระจุย เกราะหน้ากระจาย เข่าแตก 2 ข้าง

ปัจจุบันเลยขี่มอไซด์ไม่เป็นและไม่กล้าขี่ เซ็ง..

ไม่งั้นป่านนี้ มี R1 ในครอบครองละอยากขี่ได้ชิหายเลยอ่า...จะไปเรียนขับมอไซด์ก็อายเค้า :eek::cry:

28. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ครั้งแรกขับกระบะ ขับมาเร็วพอสมควร

เจอรถจอดติดไฟแดงอยู่เลนกลางเพิ่งจะได้ไฟเขียวเลยหักออกซ้าย

ด้วยความที่เพิ่งตื่น ยังไม่เต็ม100 ร่างกายมันสั่งงานช้า

เสยคันที่จอดติดไฟแดง ไปซะ3คันรวด

ดีไม่เป็นรัยมาก ครั้งแรกก้อหนักเลย

ส่วนชนครั้งที่ชอบที่สุดคือไปเบียดกะTaxiหน้าทางเข้าหอการค้าตอนเช้า

ดู ญ กันเพลินเลย อิอิอิอิ

29. GunGunCo

GunGunCo New Member Member

16
    0
    0
    หัดขับรถยนต์ครั้งแรกตอน ป.5, ขับรถไปส่งของต่างจังหวัดครั้งแรก ม.1-2 (กำแพงเพชร-ตาก),
    อุบัติเหตุครั้งแรก ม.4 ได้ โดนจิ้มตูดครับ เบาๆ รถเราไม่เป็นอะไร แต่คันที่มาจิ้ม บุ๋มรับก้อนยางท้ายรถผมเลย (รถเก่า มียางกันกระแทกท้ายรถ)

30. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
    ขับครั้งแรกตอน ม.2 ขับกระบะที่บ้าน แอบขับ

แต่ยังไม่เคยขับชนจริง ๆ จัง ๆ

เคยแต่เมาจอดรถชนถังขยะหน้าบ้าน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้