เคยเป็นกันไหมครับ หม้อน้ำกลายเป็นเครื่องต้มกาแฟ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย "ชอลิ้วเฮียง", 17 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >

พอดีวันนี้นึกอยากถ่ายน้ำหม้อน้ำ แต่พอเปิดฝาหม้อน้ำออกมาดู โอ้โห
    นึกว่าเครื่องต้มกาแฟ น้ำหล่อเย็นสีอย่างกับกาแฟ เลยเอาแก้วมารองกินดู
    โอ้ว...เปรี้ยว ๆ เจื่อน ๆ (อันนี้ล้อเล่น)

อยากถามว่ารถเพื่อน ๆ เป็นแบบนี้กันบ้างไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ยังไงบ้าง
    ช่วยแชร์ความเห็นกันหน่อยนะคร้าบ

Mor และ ST190...Set...bo ถูกใจสิ่งนี้
  1. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    ส่วนใหญ่มาจากรถที่ผ่านการใช้งานมานานหลายปี หม้อน้ำเก่าเป็นสนิม ทำให้ไอ้น้ำที่เป็นสนิมเนี่ยหมุนเวียนอยู่ในเครื่อง แค่เปิดฝาหม้อน้ำก็น่าจะเห็นละคับ เวลาถ่ายน้ำหม้อน้ำ ต้องถ่ายน้ำจากในเครื่องออกมาด้วยคับ ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนหม้อน้ำเป็นมิเนียมด้วย และก็ใช้พวกน้ำยาหม้อน้ำช่วย ลองดูคับ

Mor ถูกใจสิ่งนี้
  2. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    เครื่องเก่าผมก้อกาแฟแก่ๆเลยคับ (ไม่ใส่นมเลย 55+)

สรุป...ตัน เครื่องฮีต ..ต้องเปลี่ยนมาควบ3Sโบเนี่ยคับ T__T

พอน้องหนิมเยอะ มันไปอั้นตรงนู้นตรงนี้ ท่อยางรั่วมั่ง วาล์วน้ำไปมั่ง

3. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    เป็นเหมือนกันครับ ว่าจะเปลี่ยนหม้อน้ำ มิเนียม แล้ว

4. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    ผมใช้วิธี เปลี่ยนน้ำบ่อย ๆอะคับ ใส่น้ำยาหล่อเย็น พอเริ่มๆแดงก็ ถ่ายน้ำแล้วเปลี่ยนใหม่

5. ลืมบอกไป ตอนนี้ก็ใช้หม้อน้ำมีเนียมแล้วนะครับ แต่ก็ยังไม่หาย
    ตอนนี้ก็สบายไป ขับรถง่วง ๆ เปิดฝาหม้อน้ำ กินแก้ง่วงได้เลย
    เด๋วว่าถ้ายังไม่มีวิธีแก้ให้หายขาด คงเปิดขายตามปั๊ม แข่งกับ
    Amazon แล้วล่ะคร้าบ 555+

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

6. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    เพิ่งเป็นเหมือนกันครับ กำลังกาแฟเลยแถมในถังพักตกตะกอนเป็นโคลนด้วย
    ถอดไปล้าง ปรากฏว่าตัน แยงได้ครึ่งเดียวทุกช่อง เลยต้องเปลี่ยนครับ:)

7. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ถังพักเป็นโคลนเหมือนกันเลย..:confused::confused::confused:

8. meannn

meannn New Member Member

124
    8
    0
    เป็นเหมือนกันครับหม้อมิเนียมแล้วครับเครื่อง2เจถ่ายแล้วเติมจะหายไหมครับอยากทราบวิธีแก้ไข

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เป็นเหมือนกัน

ล้างหม้อน้ำ ก็หายไปสัก 4-5 เดือน

แล้วก็กลับมาเป็นใหม่

10. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    กระทู้ สาระ ปน ฮา

555

11. tiger_jz

tiger_jz New Member Member

30
    2
    0
    ถ้าสีกาแฟใส่นม ผมว่าฝาสูบน่าจะมีปัญหานะ

12. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ใส่น้ำยา ของศูนย์ อ่ะครับ เย็นสบายคลายร้อน น้องหนิมไม่มาด้วย

13. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    เพิ่งล้างหม้อน้ำ + ใส่น้ำยา ตอนนี้ใส่แจ๋วครับ ( แต่ไม่รู้ว่าจะแจ๋วไปกี่เดือน )

14. m230

m230 Member Member

463
    12
    18

ใช่ครับลองไห้ช่างเช็คดูดีๆ แบบว่าอาจจะมีน้ำมันเครื่องเล็ดเข้าไปผสมอยู่

15. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    คุณภาพของน้ำที่ใช้เติม ไม่ดีครับ

โดยเฉพาะ น้ำประปานี่แหละตัวดีเลย

ตัวเกิดตระกันเลย

ควรใช้น้ำยาหล่อเย็นที่ผสมมาแล้วเติมให้เต็มระบบเลย

ห้ามผสมน้ำเพิ่ม อาจจะเปลืองหน่อย แต่ใช้กันยาวๆ

ของโตโยต้า แกลลอนละ สี่ร้อนกว่าบาท

น่าจะไช้ แกลลอนกว่าๆ น้ำออกสีแดงอ่อนๆ

ลดความร้อนดีครับ เคยใช้แบบสีเขียวๆ

แต่ลองเทียบดูแล้ว สู้ของโตโยต้าไม่ได้

ลดความร้อนได้ดีกว่า

ยังไงก็ลองดูนะครับ..

16. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ต้องล้างหม้อน้ำดูละครับ ถ้าไม่ดีขึ้นอาจจะต้องเปลี่ยน

17. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ถ่ายบ่อย ๆ กับน้ำยาหล่อเย็น พอช่วยได้ไหมครับ :D

18. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ผมเคยลอง พวกน้ำยาหล่อเย็น ถูกๆ ขวด 80 - 100 หน่อย

มันเป็นอะคับ เขาบอกพวกนี้มันยังไม่ดีเท่าที่ควร

ผมลอง ใช้ น้ำยาหม้อน้ำ มีราคาหน่อย กระป๋องละ 300 กว่าบาท ใส่ สัก 2 ป๋อง

หายเลยคับ ใช้มาครึ่งปี แล้ว ยังไม่เป็นเลย และ ก็ความร้อนเครื่องลดลง ด้วยคับ

ผมใช้ของ total อยู่นะลองดูก็ดีนะคับ อิอิ ใช้ดีเลยบอกต่อ

19. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ใช่เลย น้ำยาหล่อเย็นดีๆ กับ น้ำที่ใช้เติมดีๆ หายแน่นอน อาการนี้

20. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ตัวการที่ทำให้น้ำในหม้อน้ำขุ่นหรือกาลายเป็นโกโก้ มาจากแร่ธาตุที่อยู่ในน้ำ

หรือเรียกรวมๆว่าความกระด้างซึ่งมีหลายๆตัว แต่สำคัญจริงๆ คือ แมกนีเชียม

และแคลเซียม สารสองตัวนี้จะแขวนลอยอยู่ในน้ำและเมื่อได้รับความร้อน

จะเริ่มจับตัวกันเอง เป็น โมเลกุลใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ จนกลายเป็นตะกรันแข็ง

ทำให้อุดตันหม้อน้ำ ส่วนที่เห็นเป็น สีโกโก้นั้น ยังเป็นตะกรันเหลวอยู่

แต่กำลังพัฒนาตัวเองไปเป็นตะกรันแข็ง

ทีนี้ถามว่า ทำไมเอาน้ำดื่มยี้ห้อดีๆ เติมเข้าไปแล้วยังกลายเป็นสีโกโก้อยู่

คำตอบก้อคือ น้ำดื่มยี่ห้อต่างๆ ยังมีความกระด้าง (Hardness) อยู่ในน้ำ

ประมาณ 300-500 ppm ดูได้จากมาตรฐานน้ำดืม ตาม Link

http://reg8.pwa.co.th/html/StdConsumeWater.htm

มีน้ำชนิดหนึ่ง ซึ่งได้ทำการกำจัด ความกระด้าง ออกแล้ว เหมาะสมกับการใช้เติมในหม้อน้ำ

เรียกว่า น้ำอ่อน (soft water) ซึ่ง หาได้ตามโรงงานอุตสาหกรรม ที่มี Boiler (หม้อไอน้ำ)

นอกจากนี้ยังมีน้ำที่เหนือจากน้ำอ่อน ขึ้นไปอีก ที่เราคุ้นๆหูกัน คือ น้ำจากระบบ reverse Osomosis

เป็นน้ำที่ผ่านการกรอง ใช้ปั๊มแรงดัน 8-10 ฺbar อัด ผ่าน membrane ซึ่งมีความละเอียดมากๆ ประมาณ

0.001 micron (1 micron = 4 x 10^-5 Inch)

สามารถกรอง อิออนของ แมกนีเซียม และ แคลเซียม ออกได้ทั้งหมด แม้กระทั่งไวรัสและแบคที่เรีย

ปัจจุบันสามารถ หาน้ำประเภทนี้ได้ตามตู้น้ำหยอดเหรียญ ทั่วไป ประมาณ ลิตร ละบาท นั่น ล่ะครับ

แต่มีข้อแม้ นิดนึงว่า ต้องเติมผสมกับ Coolant เพราะตัวน้ำ RO เป้นกรดอ่อน ๆ กัดกร่อนหม้อน้ำ

การเติม Coolant สามารถ ช่วย ดึง pH ขึ้นมาเป็นด่างอ่อนๆ ไม่กัดกร่อน

และอยู่ใน ภาวะที่เหมาะสม ที่เคมีป้องกันตะกรันทำงานได้เต็มที่ แต่สำหรับการใช้ครั้งแรกๆ อาจจะมีการเปลี่ยนสี

ไปเป็นน้ำโกโก้อีก เพราะยังมีตะกรันเก่า ที่ค้างในท่อทางเดินน้ำต่างๆที่ถ่ายไม่หมด ปนออกมา ให้ถ่ายทิ้งเติมใหม่ เรื่อย ๆ จนหาย

แต่หากหม้อน้ำเป็นตะกรันแข็งแล้ว ไม่ว่าจะถ่ายทิ้ง กี่รอบก็ไม่สามารถดึงตะกรันออกมาได้ ควรผ่าล้าง

หรือไม่ ก็ใช้น้ำยาหม้อน้ำที่ผสมมาแล้ว ของศูนย์ ก็ได้ครับ ให้ผลเหมือนกัน แต่ราคาสูงกว่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มิถุนายน 2009
    [JoD_Accord] ถูกใจสิ่งนี้
  21. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ผมใช้ ของ PENZOIL แบบไม่ต้องผสมครับ

มาแกลลอนใหญ่เลย

22. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ความรู้อัพไป

23. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ผมไม่ใส่น้ำยาหล่อเย็นน่ะครับ แต่ใส่น้ำกลั่น แทนน้ำประปาอะครับผม :D:D:D

24. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    สาระดีครับ ไว้กลับมาเรามาคุยกันเรื่องสาระแบบนี้บ้างนะครับ

25. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    เป็นกาแฟเหมือนกัน หม้อน้ำเดิมเพิ่งรั่ว ตั้งแต่ออกศูนย์เลย เทออกมากาแฟแบบไม่ใส่นมเลยล่ะ ตอนนี้เปลี่ยนหม้อน้ำแล้วแต่เหล็กเหมือนเดิมของโรงงานแต่ใหม่กว่า งบไม่พอซื้อหม้อน้ำมิเนียม แต่ผมใส่น้ำยาหม้อน้ำเขียวๆด้วย เห็นหลายคนแนะนำบอกช่วยได้ๆ เอ้าก็ลองดู

26. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ผมล้าง แล้วใช้น้ำที่ขายเป็นถัง หรือน้ำกรอง แล้วใช้น้ำยาหล่อเย็นของนิสสัน ก็โอเคนะครับ

27. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ความรู้เพียบ อิอิ กาแฟ สูตรเข้มข้น

28. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องประเก็นฝาสูบแตกร้าวหรือผุกร่อน ล้างหม้อน้ำให้สะอาดหรือเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่แล้วหาน้ำยาหม้อน้ำดีๆใส่ก็ไม่น่าจะเป็นตะกรัน โคลนหรือสนิมได้ง่ายๆแล้วครับ

น้ำยาหม้อน้ำราคาถูกที่ไม่มาตรฐานบางทีไม่มีคุณสมบัติในการป้องกันการเกิดตะกรันและสนิมและไม่มีความเป็นด่างไปช่วยลดความเป็นกรดซึ่งเกิดจากความร้อนของการจุดระเบิดทำให้เกิดการผุกร่อนใช้ไปไม่นานก็จะเป็นตะกรันหรือตะกอนสนิมในหม้อน้ำและระบบทางเดินน้ำหล่อเย็นได้ง่าย

เนื่องจากเราไม่สามารถหาน้ำที่สะอาดบริสุทธิ์ 100 % มาเติมในหม้อน้ำได้ง่ายๆดังนั้นเพื่อประสิทธิภาพที่ดีพยายามเลือกน้ำยาหม้อน้ำที่ถูกออกแบบและพัฒนาขึ้นมาให้สามารถใช้ได้กับทั้งน้ำอ่อนและน้ำกระด้าง ปัญหาเรื่องตะกรันและสนิมก็จะหมดไป
    :):):)

29. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    อิ อิ...ปกติพี่เเจงก็ชอบดื่มกาแฟอยู่เเล้วนิคับ อิ อิ(แซวเล่นนะเจ๊):D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้