แฟน F 1 เห็นด้วยหรือไม่ ที่ทีมดังๆๆๆๆ จะย้ายไปแข่งรายการใหม่ .......................................

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย TT_GOVERNMENT, 23 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เมื่อทีมแข่งดังๆ ปฏิเสธ ไม่เห็นด้วยกับระเบียบ

ที่จำกัดวงเงิน ที่ใช้ในการทำรถมาแข่ง F1

โดยจำกัดไว้ที่ประมาณ 84 ล้านดอลล่าUS( กี่บาทวุ้ย)

ระเบียบนี้เพื่อช่วยทีมเล็กให้ไม่เสียเปรียบทีมใหญ่ๆ รวยๆ

......

โดยทีมดังๆหลายทีมจะไปจัดรายการแข่งรถรายการใหม่แข่งกับ FIA

โดยจะหาสนามแข่งใหม่ รูปแบบที่ไม่จำกัดงบในการแต่งรถ

.........

เพื่อนเห็นด้วยหรือไม่

ส่วนตัวผมเห็นด้วย เพราะไม่เห็นด้วยกับการจำกัดวงเงินในการแต่งรถ

และการหาที่แข่งใหม่ ไทยเราอาจพอมีโอกาศขอเป็นสถานที่ใช้แข่งด้วยก็ได้

(ขอฝันหน่อย)

:cool::cool::cool:

ภาพล่างแชมป์สนามล่าสุด Red Bull Renault

2. RG_Tuscani

RG_Tuscani New Member Member

1,878
    10
    0
    จำกัดงี้ น่าจะออกอีกกฎให้เข้าเส้นพร้อมกันทุกทีมด้วยเลย หุหุ

3. tAn78

tAn78 New Member Member

320
    2
    0
    เรื่องจำกัดงบผมก็ไม่ค่อยเห็นด้วยครับ แต่ทีมดังๆเค้าจะไปแข่งรายการของFOTAนะครับ ส่วนรายการของFIAก็จะเหลือแต่ทีมเก่าๆไม่กี่ทีมกับทีมโนเนมหน้าใหม่ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ผู้ชมรวมไปถึงสปอนเซอร์น่าจะให้ความสนใจไปที่รายการของFOTAมากกว่า ส่วนตัวผมคิดว่างานนี้น่าจะประณีประนอมกันได้ เพราะถ้าลงเอยรูปแบบนี้จริงๆFIAอนาคตดับแน่ ถ้าอยากคุยเรื่องF1แบบเจาะลึกเชิญที่นี่ก็ได้นะครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=608267&page=11 ชอบF1กันทุกคน:D

4. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    ผมว่าอาจจะมองเห้นว่าถ้าจำกัดงบไว้เนี่ยทุกทีมก้จะ
    มีศักยภาพของการทำรถได้สูสีกันไม่ต่างกันมาก
    ทำให้การแข่งขันอาจจะสนุกขึ้น เพราะตอนนี้
    แทบทุกปีเราจะเห็นแต่ทีมใหญ่ ๆ ขึ้นแป้นทั้งนั้น
    ทีมเล็ก ๆที่ตั้งใจทำรถกันไม่มีสิทธิ์ได้ติด1-3 กันเลย
    ทาง fomula 1 อาจจะคิดแบบนี้ก็ได้ครับ

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    สาเหตุที่ทีมใหญ่ๆไม่พอใจคงมาจาก เค้าจะพัฒนารถ ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพด้วยคับ แล้วก้อการพัฒนาเคอร์ด้วยคับ ที่เป็นระบบใหม่ ได้ข่าวว่า เฟอร์รารี่ พัฒนาตัวนี้ก้อแทบจะหมดงบที่ให้ปรับปรุงทีมแล้วคับ แต่ยังไงก้อติดตามต่อไปคับ ผมดูอย่างเดียว อิอิ ถ้ามีรายการเยอะๆก้อดีได้ดูเยอะๆ

6. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    มองได้สองแง่คับ

ถ้าไม่จำกัดวงเงิน ทีมเล็กๆก็โงหัวกันไม่ขึ้นคับ เพราะว่าไม่มีงบไปลงทุนพัฒนาอารายขนาดนั้น ต้องใช้เทคโนโลยีของทีมอื่นเรื่อยไป ดังนั้นทีมที่เป็นแชมป์ก็จะมีอยู่แค่ไม่กี่ทีมเท่านั้น

แต่ถ้าจำกัดวงเงิน การพัฒนาทางมอเตอร์สปอร์ตก็ไม่พัฒนาไปไหน เพราะทุกทีมโดนจำกัดวงเงินในการพัฒนาต่างๆกันหมดคับ

แต่ความคิดผมนะ ถ้าทีมใหญ่ๆคิดว่าทีมตัวเองมีฝีมือจิงๆ นักขับและทีมเซอร์วิสตัวเองเจ๋งจิงๆ เครื่องยนต์และระบบ Aerodynamic และ Suspension ของทีมดีจิงๆ มันจะเป็นอารายไปถ้ามีเงินเท่ากันเพราะใน factors อื่นๆ ทีมใหญ่ๆก็น่าจะดีกว่าทีมเล็กๆอยู่แล้ว ก็เหมือนเป็นการวัดกันดูว่าถ้าเงินเท่ากัน เริ่มจากพื้นฐานเท่ากัน ลองแข่งกันด้วยปัจจัยอื่นบ้างๆผมว่าก็น่าจะสนุกไม่น้อยคับ

7. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ปัญหามันคือ การจำกัดงบไปนี่แหละครับ

ผมเคยอ่านเจอว่า งบเกือบครึ่งนี่เอาไปลงกับอุโมงค์ลมนี่แหละครับ ถ้าจำกัดงบก็เท่ากับแทบจะไม่มีงบเหลือไปทำอย่างอื่นกันแล้วล่ะ

8. Nung_Maesot

Nung_Maesot New Member Member

831
    2
    0
    ยังไงก็ต้องตามดูกันต่อไป แต่จริงๆถ้าไม่จำกัดงบ เฟอร์รารี่ ก็คงยืนโพเดียมตามเคย

ยังไงก็ตาม บรอนจีพี ต่อไปคับ

9. Kart-1

Kart-1 Member VIP Media

567
    7
    18
    ผมว่าการถูกจำกัดงบมันจะเป็นเรื่องที่อันตรายกับนักเเข่งครับ
    เพราะถ้าต่างเเข่งกันโมเครื่องที่ซีซีๆก็โดนจำกัดอยู่เเล้วทุกทีมอาจจะเเรงเท่ากันหมดเพราะต่างไม่ยอมเรื่องความเเรงกันเงินหมด
    ไม่เหลือไปพัฒนาเรื่องเบรค ค๊อกพิทนักเเข่ง หลักอากาศพลศาสตร์ เพื่อตามกับความเร็วขึ้นไป
    งี้ใครเป็นนักเเข่งเสียวตายเลย

10. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ผมก็ไม่เข้าใจว่าFIA คิดอะไรอยู่ พอโดนจำกัดรื่องเงิน ก็คือโดนจำกัดทุกอย่าง

แล้ววัดกันที่ฝีมือคนขับ งั้นปั่นจักรยานแข่งกันก็ได้

11. naydol

naydol Member Member

254
    6
    18
    จำกัดเงิน จำกัดการพัฒนา ย้ายหนีไปแข่งกันเองดีกว่า ทำแค่ไหนก็ได้ เดี๋ยวคนก็สนใจกันเยอะเอง สปอนเซอร์ก็วิ่งมาหาเอง ผมเห็นด้วย :D:D

12. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    เขาไม่แยกกันจัดแข่งแล้วครับ FOTA กับ FIA ตกลงกันในรายละเอียดได้แล้ว โดย FIA ยอมรับข้อเสนอของ FOTA ในเรื่องงบประมาณแต่ขอให้พยายามลดงบให้เหลือพอๆกับยุค 1990s ภายใน 2 ปี FOTA เองก็ต้องยกเลิกแผนการแยกตัวออกไป และเซ็นต์สัญญาแข่งต่อไปกับ FIA จนกระทั่งปี 2012 ดังนั้นการแข่งขัน F1 ก็ยังคงอยู่กับ FIA ต่อไปครับ

Max Mosley ซึ่งเป็นประธานของ FIA หลังจากหมดวาระลงในเดือนตุลานี้ก็คงไม่ลงแข่งเลือกตั้งเป็นประธานคนใหม่แล้วสาเหตุก็เพราะความขัดแย้งในเรื่องนี้

10 ทีมปัจจุบันรวมทั้ง 3ทีมใหม่ที่คอนเฟิร์มการแข่งกับ FIA ในปีหน้าแล้วคือ
    :):):)

TEAM CONSTRUCTOR

SCUDERIA FERRARI MARLBORO FERRARI
    VODAFONE McLAREN MERCEDES McLAREN MERCEDES
    BMW SAUBER F1 TEAM BMW SAUBER
    RENAULT F1 TEAM RENAULT
    PANASONIC TOYOTA RACING TOYOTA
    SCUDERIA TORO ROSSO STR TBA
    RED BULL RACING RBR TBA
    AT&T WILLIAMS WILLIAMS TOYOTA
    FORCE INDIA F1 TEAM FORCE INDIA MERCEDES
    BRAWN GP FORMULA ONE TEAM BRAWN TBA
    CAMPOS META TEAM CAMPOS COSWORTH
    MANOR GRAND PRIX MANOR COSWORTH
    TEAM US F1 TEAM US F1 COSWORTH

แก้ไขล่าสุด: 25 มิถุนายน 2009
  13. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ตามนั้นคับ แต่เห็นการที่ Max Mosley ไม่ลงสมัครก็เป็นหนึ่งในข้อตกลงเลยคับที่ใช้ยุติเรื่องนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้