ซวยโครต !!! เจอคดีแจ้งความเท็จ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย กลุ้มใจมากครับ, 8 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    สวัสดีครับทุกๆ คน ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกๆ ท่านนะครับที่เข้ามาฟังเรื่องราวของผม

เริ่มต้นตั้งแต่ปี 48 ผมได้ขับรถมอเตอร์ไซค์ออกไปปากซอยเพื่อที่จะหาข้าวกิน

แต่วันนั้นดันซวยเจอด่าน ( ผมไม่ใส่หมวกกันน๊อค ) และโดนยึดใบขับขี่ไป

ผ่านไปหลายเดือน ผมก็เอาใบสั่ง ( ที่ไปช้าเพราะปกติผมใช้รถยนต์เลยไม่ได้สนใจเท่าไร )

ปรากฏว่าที่ สน. หาใบขับขี่ผมไม่เจอ หลังจากนั้นไม่นานผมก็ไปทวงถามอีก ก็ยังหาไม่เจอเช่นกัน

ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการ ผมเลยไปแจ้งที่กรมขนส่งว่าใบขับขี่หาย แล้วเรื่องก็ดำเนินมาโดยปกติ

จนมาวันศุกร์ที่ผ่านมา มีโทรศัพท์แจ้งมาจาก สน. ว่าให้ผมไปรับทราบข้อกล่าวหา " แจ้งความเท็จ "

โดยพี่ที่ สน. บอกว่าคดีจิ๊บๆ ปรับไม่เกิน 1,000 บาท เขาส่งไปหลายคนแล้ว เป็นแบบนี้หมด

ตกลงนัดผมวันจันทให้ไปที่ศาลเลย / พอวันจันทร์ผมก็ไปที่ศาล ไปเจอ ตร. อีกคนที่เขาคอยรับเรื่องที่นั่น

ไปถึงเขาก็บอกว่าคดีผมเล็กๆ เตรียมตังค์มารึยัง ปรับไม่เกิน 1,000 นะ ผมก็บอกเตรียมมาเรียบร้อยแล้ว

พอเข้าห้องพิจจารณา มีพวกที่เมาแล้วขับ ใบขับขี่ไม่มี พวกนี้โดนปรับคนละ 3,500 แล้วรอลงอาญา

แต่และแล้วมันก็มาถึงผม กระทงเดียว " แจ้งความเท็จ " ผมก็รับสารภาพเพราะคิดว่าไงๆ ก็คงปรับปกติ

เพราะคดีความนี้โทษสูงสุดคือ 6 เดือน รับสารภาพลดให้เหลือ 3 เดือน และปรับไม่เกิน 1,000 บาท

พออ่านจบเขาพิพากษาผมทันที 3 เดือน แล้วไปเลย ผมงงสุดๆ หันไปถามตำรวจคนนั้น มันบอกผมสั้นๆ

แค่ผมช่ายไรไม่ได้ คุณซวยเอง ผมก็เริ่มตั้งสติแล้วถามเขาว่าถ้าจะประกันตัวต้องประกันเท่าไร

มันบอกผมว่าไม่รู้ ผมคิดต่อไปเอาไงดีวะ แมร่งจะเอาผมเข้าคุกอย่างเดียวเลย ดีนะมือถือผมมีตังค์ติดบ้าง

เมียผมตอนนี้ท้อง 3 เดือนนอนอยู่ที่บ้าน และผมก็มีลูกสาวคนโต 2 ขวบครึ่ง ผมโทรหาแฟนทันที

เวลานั้นบ่ายสองโมงครึ่งแล้ว ผมมีเวลาที่จะประกันตัว 1 ชม. ครึ่ง แฟนงงมาก ถามผมว่าจะประกันเท่าไร

ผมบอกเตรียมๆ มาเหอะ ไอ้ตำรวจคนที่พาผมเข้าศาลมันทิ้งผมเลยครับ ต้องบอกว่าทิ้งจริงๆ

ผมนั่งอยู่ในคุกแบบหดหู่ใจ โทรศัพท์โดนยึดหมด มันไม่ให้โอกาสผมโทรหาใครอีก ทุกอย่างผ่านไปเร็วมากๆ

จริงๆ ถ้าผมบอกจะประกันตัวมันต้องมีเอกสารไรมาให้ผมเซ็นต์บ้าง นี่จับเข้าห้องขังเลย ( ขังรวมๆ แย่มาก )

ในที่สุดแฟนผมก็มาถึงตอนสี่โมง มันบอกต้องใช้บัตรประชาชนผมด้วย ( บัตรผมอยู่ที่รถยนต์ชั้น 5 )

แฟนผมก็ต้องถ่อขึ้นไปเอา แถมต้องอุ้มลูกขึ้นไปด้วย สรุปผมประกันตัวสำเร็จ 80,000 บาท

แล้วนี่ต้องตั้งทนายขึ้นมาสู้อุทรอีก วันนี้เป็นวันที่เซ็งมากๆ เลยครับทุกๆ คน

ปล. ผมไม่เคยต้องโทษ ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี ไม่เคยมีคดีความกับใคร ทำไมศาลไม่เมตตาผมบ้างครับ

1. ล่าสุดผมโทรไปหาตำรวจคนแรกที่ให้ผมไปหาที่ สน. ( ไม่ใช่ไอ้ตำรวจเลวที่ทิ้งผมที่ศาลแบบหมูหมา )

เขาฟังเรื่องผมแล้วเขาตกใจมาก เขาบอกว่าทำไมผมไม่โทรหาเขา บอกบอกกับเขาตรงๆ เลยว่า

พี่หลอกผมใช่ไหม มารู้อีกทีเขาเป็นผู้หมวด เขาบอกว่าไม่ได้หลอก ทุกเคสที่ส่งไปก็ปรับกันหมด

ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อ แต่พี่เขาโทรกลับมาหาผมหลายครั้ง และบอกว่าเขาไม่สบายใจ เขาไม่ได้หลอก

ไม่รู้อะไรทำไมเป็นแบบนี้ พรุ่งนี้เขาจะให้ผมเข้าไปหาที สน. เขาจะหาทางช่วยผม เขาบอกอุทรไงก็หลุด

ผมเลยลองโทรไปถามทนายหลายคน ทุกๆ คนก็งงทำไมผมโดนหนักขนาดนี้ ทุกคนบอกผมหลุดแน่ๆ

ใครเคยมีประสบการ์ณช่วยบอกผมหน่อยนะครับ ว่าผมควรทำอย่างไร เพราะผมไม่เคยเจอไรแบบนี้

ทนายต้องจ้างเขาประมาณเท่าไร แล้วผมควรทำยังไง ตอนนี้กลุ้มใจมากๆ เลยครับ

2. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ท่านใดรู้ช่วยหน่อยนะครับ

3. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

โอ้วแม่จ้าววววว !! ไม่ได้อธิบายให้ศาลฟังหรอครับว่า ไปเอาใบขับขี่แล้วทางเจ้าหน้าที่หาไม่เจอ...เลยแจ้งว่าหาย

4. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    อืมแบบนี้คงต้งออุทรณ์ครับ ประกันตัวด้อยู่แล้ว
    3เดือน ค่าปรับไม่เกิน 1000 คดีนี้ค่าประกันคงไม่กี่บาท
    นะ รอคนเชี่ยวกว่าผมดีกว่า ความรู้ลงหม้อหมดแล้ว

5. มันเป็นห้องตัดสินรวมๆ อ่ะครับ ไม่เหมือนในหนัง แบบว่าอ่านจบแล้วท่านก็ไปเลย.... T-T

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    โห เจอแบบนี้

ถ้าเป็นผม เครียดตาย คาศาลแล้ว

7. ผมว่าคงมีอะไรเข้าใจผิดกันที่ศาลอ่ะครับ ยังไงลองปรึกษาสภาทนายความดูสิครับ

ขอให้โชคดีนะครับ

8. meannn

meannn New Member Member

124
    8
    0
    ใครรุ้ช่วยๆกันนะคร้าบ

9. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    มีใบเสร็จที่จ่ายใบสั่งมั้ยค่ะ? หรือยังไม่ได้จ่าย? ถ้ายังไม่ได้จ่าย มีแต่ใบสั่ง ก็ยื่นอุทธรณ์เลยค่ะ

แต่ถ้าจ่ายค่าปรับไปแล้ว มีใบเสร็จให้ไปเอาใบขับขี่วันหลัง ก็เอาไปสู้คดี ชนะใสๆๆ ไป

ค่าประกันตัว 8 หมื่น ยังมีจ่าย แค่ค่าปรับไม่เท่าไหร่ เราคงไม่หนี นั่นอาจจะเป็นข้อแก้ต่างให้ได้นะคะ ไม่มีเจตนาหลบหลีก หรือหลีกเลี่ยงการจ่ายค่าปรับ

ไม่อยากให้ยอมรับผิดตั้งแต่แรกเลย ทั้งๆ ที่ไม่ผิดอะ เพราะผู้พิพากษาแต่ละคน ตัดสินคดีเหมือนกันที่ไหนละคะ คนนี้อาจจะแปลกว่าปกติก้ได้อ่า แล้วจริงๆ ถ้า ที่สน มันหาใบขับขี่เราไม่เจอนะ มีเลขค่าปรับอยู่ จ่ายๆ มันไป แล้วบอกมันให้เขียนใบแจ้งความเอกสารหายให้เราด้วยเลย เค้าต้องเขียนให้ เพราะเค้าหาไม่เจอ เป็นความผิดเค้า ไม่ใช่ของเรา เราจ่ายแล้ว คุณต้องมีเอกสารเราคืน ถ้าไม่มีก็ต้องมีเอกสารใหม่ยืนยันว่า ทำของเราหาย

ตอนยื่นอุทธรณ์ ไปรบกวนขอให้ตำรวจที่เป็นผู้หมวดช่วยสิค่ะ คนที่ยืนยันได้ว่า เราไปติดต่อเพื่อจ่ายค่าปรับกับ สน. มาแล้ว และดำเนินเรื่องติดตามใบขับขี่อยู่สักพักแล้ว ก่อนแจ้งหายกับกรมขนส่งอะคะ แล้วตอนแจ้งหายกับกรมขนส่งมีเอกสารที่เป็นลายลักษณ์อักษรอะไรมั้ยค่ะ แล้วไปแจ้งหายนี่ แจ้งยังไงอะคะ บอกว่าหายที่ไหนไม่รู้ หรือ แจ้งว่า ที่สน.หาไม่พบ. ถ้าหายที่ไหนไม่รู้นี่ก็รับผิดเต็มๆ เลยอ่า เพราะความจริงเรารู้ว่า สน. มันทำหายอ่า

ปล. ใบขับขี่ เปิดให้ดู ถ้าเค้าขอดู ไม่ให้จับ ไม่ให้ยึด ไม่ให้สัมผัส ไม่ว่ากรณีใดๆ เพราะใบขับขี่คือ ทรัพย์สินส่วนบุคคล ไปแจ้งข้อหาลักทรัพย์ตำรวจไทยทำยังกะมันจะยอม อย่าเอาให้เค้า เค้าก็ไม่มากระฉากคอ เอาไปจากเราหรอกค่ะ ให้เค้าเขียนแต่ข้อหา ใบสั่งมาก็พอ แต่ถ้าเขียนว่าไม่มีใบขับขี่ ไม่ได้ค่ะ หรือขัดขืนเจ้าพนักงานก็ไม่ได้ค่ะ เพราะประโยคแรกเค้าบอกว่า "ขออนุญาติดูใบขับขี่ด้วยครับ" เราก็หยิบให้ดู แต่ไม่ให้ค่ะ เอาใบสั่งที่มีข้อหาที่เค้าจะจับเราครั้งแรกเท่านั้นก็พอแล้วค่ะ เป็นคนนึงค่ะ ที่ชาตินี้ให้ตาย ใบขับขี่ก็ไม่ให้ใครค่ะ ไม่มีใครรักษาบัตรราชการได้ดีเท่าตัวเราเอง

ปล. 2 "รับสารภาพลดให้เหลือ 3 เดือน และปรับไม่เกิน 1,000 บาท"

มันบอกว่า "และ" อะคะ มันไม่ได้บอกว่า "หรือ" นั่นแปลว่า แต่ปรับตั้งแต่ 0 บาท จนถึง 1000 บาท และจำคุก 3 เดือนด้วยค่ะ

สุดท้าย ขอให้ชนะนะคะ ไม่เคยมีความผิด ไม่เคยต้องคดี ไม่มีประวัติหลบเลี่ยงภาษี คดโกง ก็คงไม่มีอะไรอะคะ

10. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    อืม อ่านแล้วคุณเดือดร้อนจิงๆ แถมซวยอีกต่างหาก ขอให้จบแต่โดยดีเร็วๆนะคับ

11. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    ผมเคยทิ้งเกือบปีนึงครับ เพราะผมไม่ค่อยโดนจับ พอไปเอา ตอนแรกหายเหมือนกัน แต่เอกสารอยู่ เจ้าหน้าที่บอกเอกสารอยู่ก็ต้องอยู่ เลยช่วยพี่ตำรวจรื้อตู้จนเจอครับ

12. suede

suede Member Member

565
    17
    18
    เอาใจช่วยละกันคับ

13. ต้อ..

ต้อ.. New Member Member

362
    4
    0
  14. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    ขอให้ผ่านพ้นไปด้วยดีนะครับ สู้ๆ

15. Kart-1

Kart-1 Member VIP Media

567
    7
    18
    ว่าเเล้วผมยังไม่ได้ไปจ่ายค่าปรับเลย ป่านนี้จะโดนเท่าไหร่หล่ะเนี๊ยะ

16. lemonead

lemonead New Member Member

114
    2
    0
    แล้วถ้าของผมอ่ะ โดนยึดใบขับขี่ที่ สน โชคชัย ประมาณ2ปีเเล้วครับ เเล้วไปทำบัตรใหม่มาแล้ว จะโดนไรมั้ยเนี่ย..........

17. `aMiZpAnDa~*

`aMiZpAnDa~* New Member VIP

1,180
    45
    0
    สุ้ ๆ นะ ค๊ะ . . ขอ ให้ โชคดี

18. =ToTae=

=ToTae= New Member Member

62
    0
    0
    เอาใจช่วยยยย....อย่างผมเองโดนจับ5ครั้ง..
    แจ้งหายตลอด....แต่ก็ไม่เคยโดนโทรตาม...ยังไงขอให้หมดเรื่องเร็วๆ;););)..

19. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    เอาใจช่วยคับ ขอให้ชนะมารทั้งปวง

20. KiTNa MTC

KiTNa MTC New Member Moderator Privilege

6,996
    10
    0
    เซ็งโครต

21. เอาใจช่วยครับ สู้ ๆ นะ

22. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    อ่านแล้ว เครียดแทนเลยจริงๆ

ยังไงก็ ขอให้ สู้ นะครับ

23. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    เอาใจช่วยนะครับ ขอให้ผ่านไปด้วยดี

24. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    เป็นกำลังใจ ให้ชนะคดีนะคับ ฟังแล้วงงเลย มีคดีแบบนี้ด้วยหรอ ! ! !

25. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    เหวอเลยอะเจออย่างงี้

26. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ช่วยอัพนะครับ

เอาใจช่วยครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 11:02:08 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 11:01:52 ----------

ช่วยอัพนะครับ

27. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    หาทางติดต่อสื่อเลยดีกว่า หรือติดต่อรายการประเภท ที่ อ.วันชัย สอนศิริ และ อ.ประมาณ เลืองวัฒนวณิช จัดอะไรแบบนั้น
    เดี๋ยวนี้มีอะไรซี้ซั้ว ต้องเอาให้เป็นข่าวครับ เพราะถ้าแค่ไม่ใส่หมวกกันน๊อค แล้วบานปลายขนาดนี้ไม่ใช่เรื่องละ
    เพื่อนผมโดนด่านจับ พบปืน ลูกเต็มขึ้นลำพร้อม ขึ้นโรงพัก เคลียแป๊บเดียวก็กลับบ้านแล้ว

พยายามค้นวิธีติดต่อรายการโทรทัสน์น่ะครับ ลองโทรไปคุยกับเค้าดู เอาให้ถึงที่สุด ถ้าโชคดีฟ้องกลับได้ยิ่งดี
    แฟนเคลียดมาก ต้องหอบลูก เสียใจ เอาให้หนักๆ อาจจะรวยเลยก็ได้นะครับ
    หาทนายเก่งๆละกันครับ โชคดี

28. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0

29. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    เอาใจช่วย...ให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้