เปิดแต่ไฟ SPORT LIGHT เข้าด่านจ่ายเงินทางด่วน ผิดกม.ไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย GU GANG GODS, 28 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    คือวันก่อนประมาณตี 2 กว่าๆ ขับรถจะกลับบ้านขึ้นทางด่วนด่าน ดินแดง แล้วเจอเรียก ถามมันว่าผิดอะไร มันบอกว่าไม่ยอมเปิดไฟที่โคมไฟหน้า :confused: แต่ผมเปิดที่ sportlight แทนเป็น xenon สีขาว(เพิ่งปิดไฟใหญ่ตอนเก่อนข้าด่านจ่ายเงินเพราะเป็นไฟ xenon สีฟ้า) ด้วยความมึนๆผมเลยบอกว่า แล้วจะเอาไง มันก็อ่ำๆอึ่งๆ ผมด้วยความที่ง่วงมากเลยบอกว่า เอาไป 100 แล้วกันจะรีบไปแล้วดึก
    ก็เลยอยากถามว่า ปิดไฟใหญ่เปิดแต่สปอร์ตไลท์ตอนเข้าด่านจ่ายเงินนี่มันผิดด้วยหรอครับ คือปกติทำตลอดตอน 4-5 ทุ่ม ไม่เคยโดน แต่ครั้งนี้มาตอนตี 2 รถไม่ค่อยมีเลยโดน ก็งงๆ เผื่อคราวหลังโดนอีกจะได้แย้งมันได้

2. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ถ้าให้ตอบแบบชาวบ้านนะครับ คือเวลามันจะเอามันก็หาข้อหาสารพัดมาให้จนได้ล่ะครับ

INTER_ZONE ถูกใจสิ่งนี้
  3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เห็นด้วยกับด้านบนเป็นอย่างยิ่ง

4. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
  5. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    หมาข้างถนน มันกินไม่เลือกหรอกครับ

6. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    เปิดไฟตัดหมอกผิดครับ

7. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    แนะนำให้หาไฟหรี่แบบสว่างๆ มาใส่แทนครับ เวลาเข้าด่านก็เปิดแต่ไฟหรี่ไฟใหญ่ก็ไม่ต้องเปิด เชื่อมผมเต๊อะ :D

8. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ยกไฟสูงเข้า เลย ถ้า xenonมันไม่ slide นะจ๊ะ

9. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    หากเวลาเริ่มจะมืด หรือช่วงที่อาจจะทำให้

ทรรศนวิสัยในการมองไม่ชัดเจน อาจจะทำให้เกิด

อุบัติเหตุกับผู้ร่วมใช้ถนนคนอื่น หากไม่เปิดไฟหน้า

มีความผิดตามกฏหมายครับ

ปัญหาคือ มืดแค่ไหนล่ะ?????

นี่แหละครับ จุดหากินเลย

แต่ไม่เปิดนี่ ผิดแน่ๆครับ

10. Joke323

Joke323 New Member Member

159
    5
    0
    ออ มันอย่างนี้นี้เอง ว่าแต่ไม่ต้องปิดไฟเค้าด่านด้วยหละครับ (พอดีไม่รู้จิงๆ)

11. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ไม่เห็นมีอะไรที่ตายตัวครับ อยากจับก็จับ ไม่ได้ตรงนี้ไปเอาตรงนั้น
    สงสัยช่วงนี้ลูกเปิดเทอมด้วยครับ

12. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    ไม่เปิดไฟใหญ่เวลากลางคืนผิดเต็มประตูครับ
    ไม่ใช่ตำรวจจะจับเพราะอยากจับ ไม่เปิดไฟใหญ่ผิดกฏหมายอยู่แล้วครับ

13. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    Spot Light ให้เปิดได้เฉพาะเวลาทัศนวิสัยไม่ดี

เช่น ฝนตก หิมะตก หมอกลง

ไม่แปลกที่คุณจะโดนเรียก

ว่าตามจริงเมื่อคืนถึงคุณเปิดไฟหน้าด้วยก็โดนครับ

หรือต่อให้คุณเปิดแค่ไฟหน้าแล้วไม่ใช่สี ขาวนวล หรือเหลืองอำพัน ก็ผิดครับ

14. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
  15. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ทำไงได้ครับก็คนมันจะเอานิครับก้ต้องให้เขาไป ก็เหมือนพวกขอทานอ่าครับ ไม่ต่างกันเท่าไร

16. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
  17. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ฤดูกาลจับแหลก

18. []i'c'e[]

[]i'c'e[] New Member Member

102
    6
    0
    ไม่เคยเจอแฮะ แต่ตอนเข้าด่านผมก้อเปิดไฟตามปกตินะ มันคงหาเรื่องเรามากกว่ามั้ง อยากได้เงิน

19. JaY_OMAC122

JaY_OMAC122 New Member Member

73
    2
    0
    ผิดก็ว่าไปตามผิดสิครับ ไม่เปิดไฟหน้ามันก็ผิดเต็มๆอยู่แล้ว

แบบนี้ผมว่ามันอคติกับตำรวจเกินไปนะครับ

20. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ไม่เปิดไฟที่โคมหน้ายังไงก็ผิดคับ

21. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ลองโดนพี่เขาโบกแล้ว ยังไงก็ผิดครับ ต้องเสียค่าโบก 100 บาทชัวร์

กฏหมายกำหนดแต่สีของไฟ ซึ่งผมว่ามันไม่ตรงจุดเลยซักนิด เพราะแสงสว่าง ต้องวัดกันที่ปริมาณความสว่างถึงจะถูก

กำหนดไปเลยไฟหน้าห้ามส่วางเกิน กี่ lux หรือ ลูเมน ต่อ วัตต์ ไม่งั้น ช่องทางหากินเยอะเกิน

รถเพื่อนผมเคยโดนยิ่งกว่านี้อีก วีโก้ ไฟหน้าเดิมๆ โดนจับข้อหาไฟหน้สว่างเกินไป ดูครับ ดูเขาทำ

22. Miin JDM

Miin JDM New Member Member

25
    0
    0
    ไม่เปิดไฟหน้านี่ผิดแน่นอนอยู่แล้ว

23. somok

somok Member VIP

801
    14
    18
    ช่องทำมาหากินของเค้า~

ทำใจได้เลย

24. JZGE

JZGE New Member VIP

855
    57
    0
    ด่านดินแดง...หมาดุครับ....

ผมจะอ้อมไปขึ้นตรงพระราม 9 แทน ไม่เคยเจอเลย

25. tien7676

tien7676 New Member Member

15
    0
    0
    ผิด2 ข้าหาคับ
    ไม่เปิดไฟหน้า
    กับ
    เปิดSport Light
    Sport Light ให้เปิดตอนทัศนวิสัยไม่ดีเท่านั้นคับ

26. GU GANG GODS

GU GANG GODS New Member Member

147
    4
    0
    เหอๆระหว่างขับบนถนนจนถึงหน้าด่านก็เปิดไฟใหญ่ตลอดครับ ไม่ได้ปิดมาตลอดทาง มาปิดตอนเข้าด่านจ่ายเงินนี่แหละ ช่วงต่อคิวรอจ่ายอ่า (ก็เห็นมันยื่นอยู่ 2 คน เลยปิดซะ) ก็กะว่าจ่ายแล้วค่อยเปิดต่อ *ปกติก็ทำแบบนี้ประจำเมื่อเข้าด่านนี้ตอนหัวค่ำๆก็ไม่เคยโดน

แต่ไงก็เหอะครับ ยังไงเปิดกับไม่เปิดเข้าด่านจ่ายเงินนี้พี่ท่านยืนอยู่ก็คงโดนอยู่ดี เพราะ ไฟใหญ่ xenon สีฟ้าครับ ที่ปิดเพราะมันสีฟ้านี่แหละ ก็เลยจ่ายค่าผ่านทางเพิ่มอีก 100 บาท

ปล.นี่ไฟ xenon มันใกล้เสียล่ะ รอมันเสียเปลี่ยนสีขาวแทนดูดิมันยังจะจับไหม แสงสีขาวเนี่ย

27. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    คนมันหิว หน้ามืดตาลาย

28. noname club

noname club New Member Member

13
    0
    0
    ผมก็ปิดไฟทุกครั้งที่เข้าด่าน ตามปกติตามด่านตรวจจะมีป้ายบอกว่าให้ปิดไฟหน้า เปิดกระจก และเปิกไฟให้ห้องโดยสาร

29. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ด่านทางด่วน ตอนกลางวันที่มีตำรวจยืนครบทุกช่อง ก็เหมือนกัน สงสัยว่างกันนัก......

30. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    ผิดครับแต่ทำบ่อย...อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้