**(กระทู้ล่อเป้า)ผมโดนจับข้อหาไฟสี หาผู้รู้มาตอบที**

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย teerapong001, 8 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    วันนี้เวลา 21.13 สถานที่เกิดเหตุ ตรงกันข้ามแฟชั่น มาจากมีนบุรี ก่อนถึง ทางวงกลมเข้ามอเตอร์เวย์
    เจอด่าน จราจรกลาง จับโบกเข้าข้างทาง บอกว่าขอใบขับขี่เนื่องจากรถคุณไฟสี (รถผมไฟซีน่อน 8,000k) อะคับ งงเลย ผมบอกว่าใบขับขี่มีแต่ผมไม่ให้อะคับ พี่ช่วยผมได้ไหมอะ ไม่ได้นายสั่งมา เป็นระเบียบพิเศษเป็นคำสั่งมาไม่รับเงิน "อืมเครียดเลยกรูใต้โต๊ะก็ไม่เอาด้วย" แล้วไงดีละคับพี่ให้ก็ไม่เอางั้นคงลงจากรถไปจ่ายที่โต๊ะ 400 ปะ ผมก็ยังยืนยัง ไม่ให้ ไม่จ่าย 400 และไม่ลงจากรถ ยือได้ 20 นาที พี่เขาคงลำคัญ งั้นเอามา 100 ละกัน ผมเลยยอมให้ มันเหนื่อยจากการทำงานเลยขี้เกียจเถียง

สรุปเลยอยากได้กฎหมายเรื่องไฟ ซีน่อน แบบชัดเจนไปเลยคับว่า แบบไหนผิดหรือไม่ผิดเดี๋ยวผมจะปริ้นไว้หน้ารถ มันโบกจะได้ให้คุณพี่มันอ่านดู ตัง 100 เดียวอะผมมีได้ แต่จิตใจอะดิเสียความรู้สึก

2. Deb`nUt~

Deb`nUt~ New Member Member

71
    1
    0
    กฏหมาย จริงๆ มันมีแต่ควบคุมค่าวัตต์ของหลอดไฟมั้งคับ แต่บอกตรงๆในนั้นมันเขียนไว้ว่าไม่ให้เกิน 35/45 วัตต์

ผมว่าหลอดไฟรถบ้านยังเกินเลยคับตอนนี้ 555+

แต่เรื่องซีนอนอะ ยังไม่มีนะ ถ้าเค้าจะเล่นก็จะเล่นเรื่องสีที่ออกต้องเป้นสีขาวเท่านั้น

ตอนนั้นผมก้อโดนทีนึง เพราะใช้สีชมพู ตอนนี้เลยเปลี่ยนเป็นสีขาว 10000k ซะเลย

ดูดิ๊มานจะจับอีกมั้ย เหอๆ

คือตำรวจมันจะเล่นอะคับ ต้องทำใจ ถ้ามันจะเอาซะอย่างอะนะ-*-

3. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    มันโบกแล้วยังไงก็ต้องเอาหล่ะครับ (ว่าแต่แถวบ้านซะด้วย -*-)

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เหอๆๆๆ

5. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    ขอบคุณพี่ จขกท นะครับ ตั้งแต่ไปแถว ถนนปัญญาประจำ ขากลับผมยังไม่เคยเจอด่านนี้เลย จะได้รู้ว่ามีด่านจุดนี้ด้วย ส่วนเรื่องไฟ ก็แอบหวั่นๆทุกครั้งที่วิ่งดึกๆ พยายามเลี่ยงด่าน แต่พอเข้าด่านใหญ่ก็โบกผ่าน คงเรียกบางคนอะครับ

6. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ถ้ า ไ ม่ ห น้ า ไ ม่ ข า ว ห รื อ สี เ ห ลื อ ง น ว ล

ยั ง ไ ง ก็ ผิ ด

ส่ ว น ค่ า k ผ ม ว่ า เ ชื่ อ ไ ม่ ค่ อ ย ไ ด้ บ า ง ยี่ ห้ อ 8 0 0 0 k ข า ว บ า ง ยี่ ห้ อ ก ลั บ อ อ ก ฟ้ า ม า เ ล ย

7. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    ด่านนี้ผ่านมาตั้งนานไม่เคยเห้นจะมี หลังๆเจอประจำ จะหนีออกทางตัดใหม่มันก็มาดัก
    โดนเรื่องไฟ มันจะเอาตังอย่างเดียวตรงนี้ ผมให้ไป 50 บาท

8. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ผมก็เคยโดนเรียกเรื่องสีไฟเนีย ก็ยือมันนานๆจนมันรำคาญจนมันปล่อย (ไฟเหลืองด้วยนะ) แม้งก็กูชอมมันหนักหัวมึงหรอว่ะสาดดด 555

9. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    รถผมไฟขาวครับ

10. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ขอบคุณ จขกท. คับ ว่าแต่ 6000 K จะโดนไหมเนี่ย หุหุ

11. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    ลองดูครับ :)
    กฎกระทรวง
    ฉบับที่ ๖๐ (พ.ศ. ๒๕๕๒)
    ออกตามความในพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก
    พ.ศ. ๒๕๒๒

อาศัยอำนาจตามความในมาตรา ๗ และมาตรา ๗๑ วรรคหนึ่ง แห่งพระราชบัญญัติการขนส่งทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ อันเป็นกฎหมายที่มีบทบัญญัติบางประการเกี่ยวกับการจำกัดสิทธิและเสรีภาพของบุคคล ซึ่งมาตรา ๒๙ ประกอบกับมาตรา ๓๒ มาตรา ๓๓ มาตรา ๓๔ มาตรา ๔๑ และมาตรา ๔๓ ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย บัญญัติให้กระทำได้โดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมาย รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคมออกกฎกระทรวงไว้ ดังต่อไปนี้

(๓) โคมไฟดังต่อไปนี้ ที่มีกำลังไฟและความส่องสว่างตามที่อธิบดีประกาศกำหนด
    (ก) โคมไฟแสงพุ่งไกล แสงขาวหรือเหลืองอ่อน จำนวน ๒ ดวง ติดอยู่ในระดับเดียวกันที่ด้านหน้ารถข้างซ้ายและข้างขวา แห่งละ ๑ ดวง สูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า ๔๐ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร โคมไฟทุกดวงต้องให้แสงสีเดียวกัน
    โคมไฟแสงพุ่งไกลจะให้แสงสว่างได้เฉพาะในขณะที่โคมไฟท้ายให้แสงสว่างด้วยเท่านั้น เว้นแต่เป็นการให้แสงสัญญาณชั่วขณะ
    (ข) โคมไฟแสงพุ่งต่ำ แสงขาวหรือเหลืองอ่อน จำนวน ๒ ดวง ติดอยู่ในระดับเดียวกันที่ด้านหน้ารถข้างซ้ายและข้างขวา แห่งละ ๑ ดวง โคมไฟทุกดวงต้องให้แสงสีเดียวกัน สูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า ๔๐ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๑.๓๕ เมตร ห่างจากด้านข้างริมสุดของหน้ารถไม่เกิน ๔๐ เซนติเมตร
    โคมไฟแสงพุ่งต่ำจะให้แสงสว่างได้เฉพาะในขณะที่โคมไฟท้ายให้แสงสว่างด้วยเท่านั้น
    (ค) โคมไฟแสดงความกว้างของรถ แสงขาวหรือเหลือง จำนวน ๒ ดวง หรือ ๔ ดวง ติดอยู่ในระดับเดียวกันที่ด้านหน้ารถข้างซ้ายและข้างขวามีจำนวนเท่ากันทั้งสองข้าง โคมไฟทุกดวงต้องให้แสงสีเดียวกัน สูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า ๓๕ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๒.๑๐ เมตร โคมไฟดวงริมสุดห่างจากด้านข้างริมสุดของหน้ารถไม่เกิน ๔๐ เซนติเมตร
    โคมไฟแสดงความกว้างของรถจะให้แสงสว่างได้เฉพาะในขณะที่โคมไฟท้ายให้แสงสว่างด้วยเท่านั้น
    (ง) โคมไฟเลี้ยว ชนิดใช้ไฟกะพริบ แสงเหลือง ติดที่ด้านหน้า จำนวน ๒ ดวง และแสงเหลืองหรือแดง ติดที่ด้านท้าย จำนวน ๒ ดวง หรือ ๔ ดวง ในกรณีที่รถมีความกว้างเกิน ๒.๑๐ เมตร โคมไฟเลี้ยวด้านท้ายจะมีจำนวน ๖ ดวงก็ได้ โดยให้ติดไว้ที่ข้างซ้ายและข้างขวา มีจำนวนเท่ากันทั้งสองข้าง โคมไฟทุกดวงที่ติดที่ด้านท้ายต้องให้แสงสีเดียวกัน โคมไฟดวงริมสุดห่างจากด้านข้างริมสุดของหน้ารถหรือท้ายรถไม่เกิน ๔๐ เซนติเมตร และดวงล่างสุดอยู่สูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า ๓๕ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๒.๑๐ เมตร โคมไฟเลี้ยวทุกดวงที่อยู่ข้างเดียวกันต้องกะพริบพร้อมกันในขณะที่รถให้สัญญาณเลี้ยว
    (จ) โคมไฟท้าย แสงแดง จำนวน ๒ ดวง หรือ ๔ ดวง ในกรณีที่รถมีความกว้างเกิน ๒.๑๐ เมตร จะมีจำนวน ๖ ดวงก็ได้ ติดอยู่ในระดับเดียวกันที่ด้านท้ายรถข้างซ้ายและข้างขวามีจำนวนเท่ากันทั้งสองข้าง สูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า ๓๕ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๒.๑๐ เมตร โคมไฟดวงริมสุดห่างจากด้านข้างริมสุดของท้ายรถไม่เกิน ๔๐ เซนติเมตร
    (ฉ) โคมไฟหยุด แสงแดง จำนวน ๒ ดวง หรือ ๔ ดวง ติดอยู่ในระดับเดียวกันที่ด้านท้ายรถข้างซ้ายและข้างขวา มีจำนวนเท่ากันทั้งสองข้างสูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า ๓๕ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๒.๑๐ เมตร โคมไฟดวงริมสุดห่างจากด้านข้างริมสุดของท้ายรถไม่เกิน ๔๐ เซนติเมตร
    โคมไฟหยุดจะให้แสงสว่างได้เฉพาะในขณะที่ใช้ห้ามล้อเท่านั้น และแสงต้องสม่ำเสมอคงที่ไม่กะพริบ โคมไฟหยุดถ้ารวมอยู่ในโคมไฟท้ายจะต้องมีความสว่างมากกว่าความสว่างของโคมไฟท้ายนั้น
    (ช) โคมไฟถอยหลัง แสงขาว จำนวนไม่เกิน ๒ ดวง ติดอยู่ท้ายรถ สูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า ๒๕ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๒.๑๐ เมตร ในกรณีที่มี ๒ ดวง ต้องติดอยู่ในระดับเดียวกันและห่างจากแนวกึ่งกลางท้ายรถเท่ากันทั้งสองข้าง
    โคมไฟถอยหลังจะให้แสงสว่างได้เฉพาะในขณะที่เข้าเกียร์ถอยหลังเท่านั้น
    (ซ) โคมไฟส่องป้ายทะเบียน แสงขาว อย่างน้อย ๑ ดวง แต่ไม่เกิน ๒ ดวง ติดอยู่ด้านบน ด้านล่าง หรือด้านข้างของแผ่นป้ายทะเบียนท้ายรถ มีความสว่างสามารถอ่านป้ายทะเบียนรถได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า ๒๐ เมตร จากท้ายรถ และต้องมีที่บังมิให้แสงพุ่งออกไปทางท้ายรถ
    โคมไฟส่องป้ายทะเบียนต้องให้แสงสว่างพร้อมกับโคมไฟท้าย
    (ฌ) โคมไฟแสดงส่วนสูงและประเภทของรถสำหรับรถที่มีความสูงเกิน ๒.๕๐ เมตร จำนวน ๔ ดวง ติดไว้ที่ด้านหน้าตอนบนของหลังคารถ ดวงริมสุดอยู่ห่างจากด้านข้างริมสุดของหน้ารถไม่เกิน ๑๐ เซนติเมตร ดวงในห่างจากดวงริมเป็นระยะประมาณ ๔๐ เซนติเมตร และให้มีโคมไฟแสงแดงด้านท้ายตอนบนของหลังคารถ จำนวน ๒ ดวง ติดไว้ริมสุดของท้ายรถข้างละ ๑ ดวง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2009
  12. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    เลี่ยงได้เลี่ยงครับ...แถวบ้านด้วย...ไม่อยากเจอมาจากมีน...เข้าสวนสยาม...ออกสุขา2...เข้ามอเตอร์เวย์...ออกแฟชั่นครับ...อ้อมแต่ชัวร์...

13. NonVtec

NonVtec New Member Member

90
    5
    0
    ถ้าจะโดน น่าจะโดนเกี่ยวกับระดับไฟนะครับ ข้อหาแบบพวกมอไซด์ เพราะไฟซีนอล โคมเดิม ยังไงก็แยงตา แม้จะกดต่ำสุด

มันจะมีด้านข้างบานออก มาแยงอยู่ดี เรียกว่า "อุปกรณ์ติดรถไม่อยู่ในสภาพที่ใช้งานปลอดภัย ต่อผู้ใช้รถท่านอื่นๆ" หรือ "ติดตั้งอุปกรณ์ไม่ได้มาตรฐาน "

ส่วนเรื่องสีไฟ ถ้าขาว ไม่ติดฟ้า ก็ไม่น่าจะผิดครับบบ ตาม พรบ. จราจร

14. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    ไม่มีบทสรุป...แล้วแต่ด่าน

15. NIIGATA

NIIGATA New Member VIP

1,557
    35
    0
    ขอบคุณคับ ที่มาเล่าให้ฟัง ผ่านไปแถวนั้น จะได้หลีกเลี่ยง

เมื่อก่อนรถผมก็ใส่ ซีนอล 12000 k นะ แต่โดนจับบ่อยจิงๆ แบบว่ารำคาญอะ เลยถอดมาใส่หลอดเดิม 100 w. + รีเลย์เพิ่มไฟ อีกหน่อย ก็สว่างดีเหมือนกัน ตั้งแต่นั้นมา ไม่เคยโดนเรียกจับอีกเลย แต่กลางคืนมันมองไม่สวย ก็ต้องยอมหละคับ อิอิ

16. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    เห็นว่าถ้าเป็นรถที่ติดมาจากโรงงานเลยไม่ผิดอ่ะครับ

ที่ติดเพิ่มทีหลังอาจจะเป็นที่โคมไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้กับซีนอล แสงมันเลยกระจาย เลยทำให้ผิดกฎหมาย อ่ะครับ

17. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ด่านตรงนั้นโหดมากครับแถวบ้านชะด้วย จราจรกลางด้วยยัดก็ไม่เอา ถ้าที่ดีวิ่งผ่านตรงนั้นใส่ไฟสูงไว้ก่อนเลยครับปลอดภัย
    ปล.โดนมาแล้วงับ

18. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    สุขา 2 เข้ามอเตอร์เวย์ก็มีด่านนะครับกลางวันใต้มอเตอร์เวย์กลางคืนก็มีไม่แน่นอน

19. กานต์

กานต์ New Member VIP

1,813
    13
    0
    เมื่อวานเห็นตั้ง2ฝั่งเลยนะครับ ตั้งแต่หัวค่ำ มอไซด์โดนกันเพียบ

20. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    มันเป็นอย่างน้านจริงๆ ครับ ได้ข่าวมาว่าตอนนี้ เขากำลังเน้นเรื่องไฟ ซีนอน เป็นพิเศษครับ ถ้าไม่เหมือน std โดนหมดครับ

21. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ไอ้ด่าน ตร. กลาง หน้า แฟชั่น ผมเเจกใบเเดงให้มัน ไม่ต่ำกว่า 20 ใบ เเล้วครับ เพราะต้องใช้เส้นนั้นประจำ

มันตั้งบ่อยมากจุดนั้นเลี่ยงได้เลี่ยงเลยครับ

ส่วนมากจะตั้งกลางวัน กับบ่ายๆ

เเล้วก่อนถึงด่านมัน จะมีรถสองเเถว+รถตู้+รถเมร์ จอดขึ้นมาเลน 2 ถึง เลน 3 จะผ่านมาได้ต้องขึ้นเเซงเลน 4 เลนเดียว

พอเเซงออกมาปั๊ป เเมร่งยืนรอโบกเลย เเล้วก็โดนข้อหาขับมอไซค์ไม่ชิดซ้ายทันที

เเต่พวกนี้ยัดง่ายชักใบเเดงใช้เวลาไม่ถึง 10 วินาที ปล่อย

บางครั้งเคยลองชักใบเขียว มันบอก "อะไรๆ เงินไม่เอาเอาเก็บไปเลยอะไรๆ" พอผมเปลี่ยนจากชักใบเขียวเป็นใบเเดงเท่านั้นเเหละเเม่งบอกว่า

"ทีหลังขับชิดซ้ายนะมอไซค์เค้าให้ขับชิดซ้าย ไปได้" -*-

22. ohho108

ohho108 New Member Member

29
    1
    3
    เดี๋ยวนี้ตั้งด่านกันไม่เป็นเวลาหรอครับ
    เมื่อวันอา. ตอน2ทุ่ม เจอที่ ถ.ศรีนครินทร์ จากแยกจัสโก้ ตั้งตรงก่อนถึงสะพานข้ามคลองก่อนถึงแยกอ่อนนุช
    ขับมอร์ไซด์ไปธุระ โดนข้อหาไฟหรี่สี แต่ไปหลักเดิมๆนะ
    โดนไป100.- เซรงเลย
    กลัวรถติดไม่ได้ขับเก๋งไปอะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2009
  23. Panda`

Panda` New Member VIP

887
    7
    0
    ตร. ไทย จงเจริญ

24. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    พูดยากเรื่องไฟ หลังๆเริ่มไม่รอดสักด่าน

25. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    ล่าสุดเจอ เห็นยืนบนสะพานลอย แล้ว วอ บอกเพื่อน ร้ายจิงๆ ฮ่าๆ

โชคดีตบไฟสูงทัน

26. TETAE FOR LIFE

TETAE FOR LIFE New Member VIP

335
    16
    0
    เคยโดนเหมือนกันครับ แจ้งวัฒนะ จะถึงบ้านอยู่แล้วเชียว

มีโต๊ะปรับเหมือนกัน บอก 400 นี่ล่ะ

บอกพี่แพงจัง เลยลดให้เหลือ 200 เซ็งเป็ด...

27. Saliva

Saliva New Member Member

14
    1
    0
    ผิดครับ ผมก็โดนประจำ
    ได้แต่พยายามก็กดต่ำๆหน่อยละกัน อย่าแยงตามาก บางด่านก็รอดครับ ตอนนี้เปลี่ยนมา6000k กดต่ำๆก็รอดบ่อยครับ ยกเว้นด่านที่โดนประจำ

ความสวยช่วยไม่ได้เนาะ แต่อยากฝากซักนิด บอกตามตรงบางทีเจอบางคันสูงๆ ค่าKแบบปรี๊ดเนี่ย หน้ามืดไปเลยก็มีนะ อันตรายเหมือนกัน

ปล.นี่ถ้ากระทู้นี้หลุดเข้าไปPANTIPนะ เละเป็นโจ๊กชัวร์ๆ

28. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
  29. Mcdonald

Mcdonald Member VIP

389
    11
    18
    ใช้ 12000 K ยังไม่เคยโดนนะ ( และไม่ยังไม่อยากโดน 55+ )

น่าจะแล้วแต่ ตำรวจมากกว่า ว่าพี่ท่านอารมเสียมาจากที่บ้านอะป่าว

เมียเสียไพ่ หรือ โดนหวยกิน เลยต้องมารีดไถ่กับเราต่อ 555+

เลี่ยงได้ก็เลี่ยง น่าจะดีที่สุดคับ

30. phoenixtoon

phoenixtoon New Member Member

179
    8
    0
    โดนมาที่เดียวกันเลย 555 โดนไป 300 บาทททททท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้