อยากทราบข้อดี และข้อเสีย ของ MR2 คับ

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย หนุ่ม เทเลคอม, 5 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากทราบข้อดี และข้อเสีย ของ MR2 คับ

พอดี ว่าจะเปลี่ยนรถอ่ะคับ ที่มองไว้ก็น่าจะเป็น MR2 หรือไม่ก็ 200 SX

1.MR2 ถ้าจะเล่นนี่ต้องเล่น ปีไหนดีคับ (เกียร์กระปุก) ราคาส่วนใหญ่อยู่ประมาณเท่าไหร่คับ

2.เครื่องยนต์ ที่วางอยู่ใน MR2 นี่เดิมๆ จากโรงงาน มีรุ่นอะไรบ้างอะคับ มีแรงม้าแต่ละตัวอยู่เท่าไหร่

3.MR2 ที่ขายในเมืองไทยแบ่งเป็นกี่รุ่นคับ และแต่ละรุ่นแตกต่างกันยังไงคับ

4.เคยได้ยินมาว่า MR2 ขับไวๆ ถ้าไม่เคยขับนี่เบรคแรงๆ ท้ายปัดหรอคับ

5.เรื่อง อะหลั่ย ซ่อม บำรุง MR2 นี่แพงไหมคับ

ปล.ขอบคุณคับ สำหรับคำแนะนำ :cool:

1. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    อยากทราบด้วยเหมือนกัน......ยังไม่มีใครมาตอบเลย......

2. SW-20->00GT

SW-20->00GT New Member Member

142
    1
    0
    สวัสดีครับ ช่วงนี้บอร์ดเงียบมากคับ ผมจะ เเนะนำตามที่รู้เเล้วกันนะครับ

1. เล่นปีไหน ส่วนมาก รถเข้ามา ก็มีปี91-92 เเหละครับ ก็ จะเปนตัว Ver.1 กับ Ver.2 จาก5เวอร์ชั่น เดิมๆ เวอชั่น 3ขึ้นไปหายากครับ ราคา ก็ 500,000 ขึ้นไป ตามสภาพคับ

2. เครื่องยนต์ พื้นฐานก็ 3Sโบกับ ไม่โบ ครับ เเบ่งเป็น 3S-GE กับ 3S-GTE ซึ่ง เเต่ละตัวก็ต่างกัน

3S-GE ที่ติดมากับเวอชั่น1-2 จะเปน ตัวไอดีเหลี่ยม 165ม้า เเรงบิด 19.5

3S-GE "-----------------3-4 จะเปนตัว ไอดีกลม 180ม้า เเรงบิด 19.5 (2ตัวนี้ ฟีลไม่ต่างกันมาก)

3S-GE "-----------------5 จะเปนตัว BEAMS ระบบVVT-i ฝาเเดง 200ม้า เเรงบิด 21.0

3S-GTE "---------------------------" ตัว เเอร์โฟลว์ 225ม้า เเรงบิด 31.0

3S-GTE "---------------3-4-5 จะเปนตัว Non-airflow 245ม้า เเรงบิด 31.0

3. เเบ่งเปนกี่รุ่นก็ T bar กับหลังคาเเข็ง โบไม่โบ รุ่นสไปเดอร์ ไม่มีนะครับเท่าที่รู้มา(สวยมากมาย)
    เเตกต่างยังไง Tbarก็เปิดหลังคาได้ เเนวๆhard top เเต่ปัญหาก็น้ำรั่วครับ เเต่CLKยังเปนเลย เท่าที่ได้ยินมา ทำใจนิดนึง รถหลายปีเเล้วครับ เเล้วก็คงไม่มีใครอยากขับตอนฝนตกมั้งครับ

4.อืมมม.... ท้าย ปัดก็ จะเปนตอนเข้าโค้งมากกว่านะครับ โดยเฉพาะตอนกลับรถ เเละใช้เกียร์M/T Autoคงเเรงไม่พอให้ปัด( เเต่ก็ปัดได้ ถ้าจะเอา ) ก็เปนเอกลักษณ์ ของรถรุ่นนี้เเหละครับ คล้ายโกคาร์ทเเต่างที่ เเต่ถ้าปัดก็ไปทั้งคัน วิธีเเก้ก็ ใส่ยางหลังหน้ากว้างๆหน่อย +ยางหนึบๆ หน้า7หลัง 8-9ไรเงี้ยครับ รถเดิมๆใส่หลังได้กว้าง9นิ้ว ( ข้อมูลจากXO) หน้า205-215 หลัง 235 245 ประมานนี้

5.อะไหล่ ก็ไม่เเพงมากครับเเล้วเเต่ของด้วย(หาข้อมูลดีๆก่อนซื้อ) เเต่เครื่องลงใหม่ เเพงครับ

อยากจะฝากว่า ความหล่อ MR2ยังหล่อเสมอครับ ตอนเเรกผมอยากได้R32 เเต่เเล้วก็ไม่เอาเเละ
    ข้อดี
    1. ไม่เหมือนใคร คนใช้น้อย
    2. Toyota ครับ
    3. 3S ครับ3S
    4. กินน้ำมันไม่จุมาก(เดิมๆ) ถ้าเทีบยกับเครื่องตัวอื่น ผมเองใช้รถเเทบทุกวัน ถ้าเซตไม่ใช่เเบบตัวเเข่งเกินไป ใช้งานในเมืองสบายมากครับ
    5. ในการตูนinitial d พูดถึงMR2ได้เยี่ยมมาก เล่ม15-16ครับลองอ่านดู เเต่มีเพี้ยนๆบ้าง เเถมคนขับก็ โตมาคล้ายกับพระเอก เเพ้เเค่ spinนี่เเหละ
    6.ราคาไม่ค่อยตก เทียบกับรถบ้านทั่วไป
    7. เปน Mid-ship ที่ commonสุดเเล้วมั้ง เพื่อนใช้Lotus Elan ไม่ไหว

ข้อเสีย
    1.นั่งได้สองคน เพื่อนเรียก รถเหนเเก่ตัว (ไมอ่ะ รถหล่อ) ล้อเล่นน่ะครับ มันก็ลำบากนิดนึง
    2. ทำช่างรู้ไม่จิง งง ประเภท ทำได้ๆ เเล้วเปิดฝากระโปรงหน้า ถามเครื่องหายไปไหน
    3. ไม่คุ้น สภาพช่วงล่างไม่ดี ยางไม่ดี อย่าลอง เข้าโค้งเเรง
    4. อาจทำให้คุณขับรถเร็วขึ้น
    5. ไม่มีเเอร์เเบค (ใส่สี่จุดไปเลย)จะเอาก็เเพงครับ ABSก็ไม่มี เเต่ระดับเทพคงไม่อยากใช้มั้ง เอาสองอย่างนี้หลักเเสนครับเคยไปถามTRD
    6. รักเกิน สำหรับคนที่หารถที่ดีกว่านี้ไม่ได้ ในราคาระดับนี้ เพราะขายไปเเล้วไม่อยากจะคิดว่าเค้าจะเอาไปทำอะไร ราคาจะเปนยังไง คุ้มไหมที่ขาย อิอิ
    7.คนเเก่กับสาวๆ บางคนไม่ชอบ เพราะขึ้นลงลำบาก +ช่วงล่างเเข็ง สาวใส่กระโปรงสั้นก็โป๊นิดนึง (พูดจากประสบการณ์)
    8. ทำให้หยิ่ง เวลาถูกมองนานๆ เเม้เปนเพื่อนก็ยังไม่รู้ว่าเค้ามอง555

ก็ข้อมูลที่ให้ก็ประมานนี้เเหละครับ หวังว่าเอาไปใช้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ...:)

3. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ขอบคุณมากครับ.....ใช้เวลาศึกษาข้อมูลในบอร์ดนี้ประมาณ2เดือนเต็มๆ
    ได้รถมาครอบครองแล้วครับแล้วครับ.....MR2นี่หน้าจะไวทุกคันหรือปล่าวครับ
    เคยใช้แต่....เทคขับหน้า

4. pomv2

pomv2 Member Member

36
    0
    6
    จะมีตรงกว่านี้อีกมั้ยเนี่ย
    ทุกหัวข้อเลย ดีจัง

5. Kindani

Kindani New Member Member

81
    1
    0
    แจ๋วมากครับ แม่นเหมือนตาเห็นเลย 5 5 5

6. mok_

mok_ New Member Member

54
    2
    0
    ferrari ตัวเก่าน้ำยังเข้าเลยครับ

7. Van de Trust!!

Van de Trust!! New Member VIP

424
    9
    0
    เยี่ยมเลยครับ
    งุงิ

8. biw_unzenn

biw_unzenn New Member VIP

635
    2
    0
    upupupกระทู้ดีดีคับ

9. jasma_arm

jasma_arm New Member Member

277
    1
    0
    ช่วนกันดัน

10. tul_flip

tul_flip Member Member

51
    0
    6
    ความรู้ ดีครับ

11. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
  12. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    เอามั่งดีก่า

ข้อเสียของ MR2 คือมันขนทีวี LCD 32 นิ้วไม่ได้ พอดีหลายเดือนแระ ผมเอารถพี่ชายไปใช้ ทำให้พี่ชายมานต้องเอารถผมไปใช้แทน โดยมานเอารถผมไปซื้อทีวีที่พาวเวอร์บาย แล้วคราวนี้มันบอกให้พาวเวอร์บายขนส่งมาให้ที่บ้าน พนักงานพาวเวอร์บายบอกว่า โหพี่ มันยัดลงตรงเบาะหลังได้สบายๆ พี่ชายผมบอกคันนี้มันใส่ไม่ได้ พนักงานไม่เชื่อ บอกว่ารถเก๋งมันใส่ได้สบายๆ เลยให้พนักงานไปดูรถ พนักงานดูแล้วก็อึ้ง และก็บอก ใส่ไม่ได้จิงๆด้วย ก็เลยให้รถขนของของพาวเวอร์มาส่งที่บ้านแทน 55555555

13. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    ไม่ใช่แค่ LCD หรอกครับพี่โจ้ ...

ก๊อตไปซื้อ "พัดลม" 16" ธรรมดาๆจากคาร์ฟูร์เนี่ยครับ

ก่อนไป...

ก๊อต .. พี่ว่า เอาคันอื่นไปเหอะ คันนี้มันใส่ไม่จุหรอก

น้องชายก๊อต .. "จุ" ด้านหลังน่ะ ที่ตั้งเยอะ พัดลมกล่องไม่ใหญ่หรอก

ก๊อต .. ตามมม จัย

ถึงคาร์ฟูร์ ซื้อเสร็จเรียบร้อย กลับมาใส่รถ .. "ใส่" ลงไปได้นะครับ แต่ .. "ปิดไม่ได้" ...

เอาแล้วไง ....

น้องชายก๊อต .. งั้น เอามาเดี๋ยวน้องอุ้มกล่องไว้เอง ไม่เป็นไร ทนมองกระจกข้างไม่เห็นหน่อยแล้วกัน

เอาเข้ามาในรถ .. สรุปว่า "เข้าไม่ไได้" โอ้โห ... พระเจ้าาาาาา

สุดท้าย..

เลยต้องแกะออกจากลัง แยกเป็นชิ้นส่วนแล้วค่อยๆใส่ท้ายรถทีละชิ้น มอเตอร์ ขาตั้ง ใบพัด ตะแกรงครอบ .... เฮ้อออ .. ชีวิต

14. ccpat

ccpat New Member Member

39
    0
    0
    เคยเปลี่ยนยาง 2 เส้น เอายางเก่ากลับมาไว้ท้ายรถ 1 เส้น ไว้เบาะคนนั่งข้าง 1 เส้น พยายามไว้ที่พื้นแต่ไม่สำเร็จ
    แล้วมีธุระสำคัญต้องไปรับเพื่อนที่ห้างแล้วไปธุระต่อ ต้องจำใจทิ้งยาง Falken 205 40/17 ไว้ที่ลานจอดรถ เสียดายมากๆ
    ครั้นจะให้เพื่อนนั่งแบกยาง(เก่า)ไปด้วย เดี๋ยวจะหาว่าเรารักยางมากกว่ามัน
    คราวหน้าถ้าเปลี่ยนยาง 4 เส้นแล้วเอากลับ คงต้องเตรียมรถอีกคันไปบรรทุกกลับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้