ขอคำปรึกษาครับ.....

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย เส บอม, 15 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เส บอม

เส บอม New Member Member

241
    1
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า....รถผม1j ge ฝาดำ ปกติใช้งานตอนกลางคืนไม่มีปัญหาอะไร แต่มาใช้ตอนกลางวันอีแหลมลูกรักเกิดตัวร้อนขึ้นมา ยิ่งรถติดยิ่งร้อนถึงฮีทเลย แต่ถ้าเจอทางตรงว่างๆยาวอัดดูความร้อนลดลงมาหน่อย....ปัญหานี้เช็คดูหม้อนำปกติ พัดลมใช้ได้.....ใช่เป็นที่ปั๊มนำหรือวาล์วนำหรือเปล่าครับ :(:(

//////////ขอคำปรึกษาหน่อยครับ.....ขอบคุณล่วงหน้าครับ:cool::D:D:cool://////

2. B123456

B123456 New Member Member

40
    0
    0
    ปั๊มน้ำกะวาลว์น้ำวิธีเช็คก็เปิดฝาหม้อน้ำดูครับเปิดตอนเครื่องเย็นๆนะครับตอนเช้ากะได้ครับติดเครื่องให้อุณหภูมิร้อนขึ้น สังเกตุครับตอนแรกๆน้ำจะยังนิ่งอยู่พอน้ำเริ่มร้อนได้อณหภูมิวาลว์ก็จะทำงานคือน้ำก็จะวนถ้าน้ำไม่วนแสดงว่าวาลว์นำเสีย ผมว่าถ้าสองตัวนี้เสียรถพี่คงน็อคแล้วละครับ
    ผมเคยเจอกะรถคันเก่าครับ NV ตอนนั้นทำสีมาใหม่ๆครับวิ่งไปกรุงเทพไม่เป็นไรครับพอเจอรถติดๆความร้อนขึ้นครับแอร์ก่ะบ่เย็นครับ จอดปั๊มดูครับช่างร้านทำสีต่อพัดลมไฟฟ้าผิดครับ
    ผมว่าดูพัดลมครับว่าแรงเปล่าขนาดใหญ่พอมะ ต่อถูกทางมะ หม้อน้ำเดิมหรือไร ขนาดช่อง/ขนาดของหม้าน้ำพอหรือเปล่า นี้ความเห็นผมนะครับ ถ้าแก้อาการหายแล้วรบกวนลงบอกกันด้วยนะครับ

3. mpscac

mpscac New Member Member

74
    3
    0
    อาการนี้ ให้เปลี่ยนวาล์ว น้ำ และ ถอดล้างหม้อน้ำใหม่นะครัย รับรองหาย ต้องเช็ค พัดลมไฟฟ้าด้วยนะครับ ว่าหมุนแรงดีปกติและเกจความร้อนทำงานปกติ ตี๋ครับ

4. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    พัดลมไฟฟ้ามอเตอร์เริ่มหมุนเบาขึ้นหรือเปล่าครับเสบอม

5. รถน้องชายผม ซีวิคตาโต เผื่อจะเคสคล้ายกันลองเอามือจับท่อน้ำเข้าน้ำออกที่
    หม้อน้ำบีบๆดูถ้าน้ำวิ่งเข้าออกไม่เท่ากันแสดงว่าหม้อน้ำตัน หม้อน้ำทองแดง
    ให้ช่างถอดออกมาทะลวงสนิมออกได้ซ่อมได้ หม้อน้ำอลูมิเนียมนี่ไม่แน่ใจว่า
    ช่างบัดกรีได้หรือป่าว แต่รถน้องผมหม้อน้ำทองแดงบัดกรีได้แต่มันตันเกิน
    ที่จะทะลวงไหวเลยต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่

6. เส บอม

241
    1
    0
    ขอบคุณทุกคนครับที่ให้คำปรึกษาดี......:):D:sad::sad:

7. itch

itch New Member Member

400
    2
    0
    เสคับ หม้อตันรึเปล่าคับ พัดลมลองเช็คสปีดดูคับ บางทีใช้มานาน แปรงถ่านมอร์เตอร์พัดลมมันสึกมากคับ ทำให้สปีดช้าลงได้เหมือนกันคับ

ปล. ล้างหม้อ คับ ล้างหม้อ อิอิ ลองเปิดตัวถ่ายน้ำดูก่อนคับ ถ้าเปิดแล้วน้ำขุ่น ก็ล้างดีก่า

8. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ที่เวลาวิ่งซัดแบบรถไม่ติดทำให้ความร้อนลดลงก็เพราะมีลมมาปะทะทพให้ช่วยลดความร้อนได้

อาการเหมือนพัดลมไม่พอเลยนะครับ รถติดความร้อนขึ้น ส่วนวาวน้ำลองถอดออกมาต้มดูว่ามันเปิดสุดไหม แต่อาการนี้ผมสงสัยพัดลมมันเหนื่อยอ่อนแรง หม้อน้ำเคยล้างไหมครับ ใช้กี่ช่อง พัดลมกี่ตัว ต่อเป็นเสต็ปหรือเปล่า ขอข้อมูลเยอะๆหน่อยครับจะได้วิเคราะห์ได้

9. เส บอม

241
    1
    0
    ขอบคุณทุกคนคับ.......ตอนนี้อีแหลมลูกรักหายตัวร้อนแล้ว
    เจอหมอ ฮูก รักษาให้โดยการ ล้างหม้อนำ และเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมให้ใหม่ 1 ตัว
    ค่ารักษาพยาบาล 1 ขวด :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้