ถามเรื่องเบรกครับ !@#$%^&!

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย khunlamai, 5 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    พอดีว่าเพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรกใหม่อ่ะครับดิสหน้าเปลี่ยนใหม่แต่ใช้รุ่นเดิมคือ bendix รุ่น Metal King
    ช่วงที่เริ่มสตาร์ทเครื่องออกตัวช่วงแรกเวลาเบรกสุดจะมีเสียงดังกึกๆ ตอนปล่อยเบรกก็ดังครับ
    แต่พอวิ่งไปได้ซักพักแล้วเบรกแบบเดิมมันก็ไม่ดังครับ จะเสียงดังเฉพาะช่วงแรกๆอ่ะครับ
    ไม่รู้ว่าเสีงดังที่เกิดนี่เกิดจากดิสหน้าหรือดรั้มเบรกเพราะฟังไม่ออก
    แต่ช่วงที่ผ้าเบรกเดิมใกล้หมดก็จะอาการแบบนี้ครับแต่เสียงเบรกดังกว่าและดังบ่อยกว่า
    มีใครพอจะแนะนำได้บ้างครับสาเหตุมาจากอะไร
    อย่างนี้ต้องเจียรจานเบรกหรือเปล่าครับ

2. TiGeR jUnIoR

TiGeR jUnIoR New Member Member

1,177
    11
    0
    Metal King เปนผ้าเบรคที่ผสมเนื้อเหล็กเยอะอะคับผ้าเบรคมันเลยแข็ง
    กว่าจานดิสเวลาเบรคมันจะดังอะคับ เป็นปกติแต่ใช้ๆไปต้องคอยดูจานเบรคด้วยนะคับ
    ระวังผ้าเบรคจะกินจานจนเปนรอยนะ

3. รอหมอมานะคับ

4. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    อาจจะเป็นที่ ตัวเตือนผ้าเบรคหรือป่าวครับ ดังสองข้างเลยไหมครับ

5. Katop

Katop New Member Member

72
    0
    0
    ลูกปั๊มมันตายรึเปล่าครับเลยค้างไม่ค่อยเข้าที่

6. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    ผมว่าปกติสำหรับผ้าเบรครุ่นนี้...

7. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ไม่น่าเกี่ยวครับผมใช้ผ้าเบรครุ่นนี้ของสกายลาย4ล้อช่วงแรกจะเป็นครับแต่พอร้อนแล้วหนึบโคตรครับ ฝุ่นก็ไม่เยอะด้วย(ฝุ่นผ้าเบรคนะครับ)

8. khunlamai

1,221
    15
    0
    อาการประมาณนี้เลย พอผ้าเบรกร้อนแล้วมันก็จะไม่ดังแล้ว

9. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ต้องติดตามตอนต่อไปว่า จะกินจานเบรคหรือเปล่า

10. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ตามข้างบนว่าเลยคับ

11. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    เช็คตามข้างบนว่าเลยนะครับ

อาจจะไม่เป็นไรก็ได้

12. mtx เขียว

mtx เขียว New Member Member

751
    9
    0
    อันนี้ตามความเข้าใจของผมนะคับ
    ถ้าเปลี่ยนผ้าเบรกมาใหม่จะมีอาการเบรก ตื้อ เบรกไม่อยู่
    เพราะผ้าเบรกใหม่ หน้าสําผัดยังจับกับจานไม่เต็มที่
    ใช้ไป2-3วันก็หายคับ
    อย่าพึ่งขับเร็วนะครับ:)
    ขอบคุณ

13. tpcc

tpcc New Member Member

895
    13
    0
    เจียร์จานเบรคด้วยป่ะคับ
    ผมก็ใช้ผ้าเบรครุ่นนี้นะคับ แต่ไม่เห็นมีอาการอย่างว่าเลย

14. khunlamai

1,221
    15
    0
    เบรกไม่ทื่อครับ เบรกอยู่แต่เสียงดังช่วงแรกๆ

จานเบรกไม่ได้เจียครับ ช่างบอกจานไม่เป็นรอยไม่ต้องเจียครับ เปลี่ยนผ้าเบรกอย่างเดียว

15. khunlamai

1,221
    15
    0
    ตาแมน แบบว่าถ้าอยากเปลี่ยนเบรกใหม่เป็น ปั้มอาริสโต้ + จาน 320 มิล
    เผื่อถูกหวย
    ค่าแปลงใส่ tiger มันประมาณเท่าไหร่อ่ะ

16. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ท่านแมนเคลียร์หน่อยครับเดือนนี้ยังไม่มียอดขายเลยนะ ไวๆด้วยครับ

17. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

ดูเบรคหลังดีกว่าครับ เสียงดังกึ่ก ๆ ไม่ได้เกิดจากเบรคหน้าหรอกครับ
    ผ้าเบรคหลังมันอาจจะห่างไปหรือว่าผุ่นเบรคเยอะทำให้ผ้าจับตัวได้ไม่เสมอกันครับ
    ที่ช่างบอกถูกแล้วครับ จานไม่ได้เป็นรอยไม่ต้องเจียร์ครับ เราจะเจียร์จานก็ต่อเมือจานเป็นรอยหรือคดเท่านั้นครับ ถ้าผ้าดิสค์เบรคดังจะเกิดเป็นเสียงแหลม ๆ จิ๊ด ๆ เท่านั้นครับ ไม่เกิดเสียงกึ่ก ๆ ครับ ลองตรวจเช็คดูนะครับ

ส่วนตอนออกรถใหม่ ๆมีเสียง พอใช้ไปได้สักพักแล้วไม่ดังก็เพราะว่าผ้าเบรคร้อนเกิดการขยายตัวไปชิดกับจานมากขึ้น
    ทำให้ระยะห่างน้อยลงเสียงจึงไม่มี หรือ มีก็น้อยครับ

18. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    จากที่เคยหาข้อมูล จากกระทู้เก่าๆ

เขาบอกว่าผ้าเบรกรุ่นนี้ จะมีเสียงดังเกือบทุกท่านที่ใช้

แต่หนึบ

19. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    ของผมก็เคยดังแบบนี้แหละคับ แต่ไม่ใช่ผ้าเบรครุ่นนี้ หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอสาเหตุ ก็เลยขับมาเรื่อยจนทุกวันนี้แล้วมันก็หายดังไปตอนไหนไม่รู้เหมือนกัน..ไม่น่ามีปัญหาอะไรหรอกคับ ลองขับดูไปสักพักก่อน ถ้าไม่หายจริงๆ ค่อยดูใหม่อีกที

20. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เข้าร้านที่ทำเบรค ร้านเดิมครับ จะได้ไม่เสียเงิน
    ให้เข้าลองตรวจสอบดู อาจจะใส่ผ้าเบรคไม่ดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้