รถแบตเสื่อม เราสามารถเปลี่ยนแบตเองได้ไหมครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย CyberDOG, 30 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CyberDOG

CyberDOG New Member Member

19
    0
    0
    รถแบตเสื่อม เราสามารถซื้อแบตจากร้านแล้วเอามาเปลี่ยนแบตเองไหมครับ(ผมไม่อยากรบกวนรถเพื่อนมาพ่วงแบตให้อ่ะครับ) ถ้าได้เวลาถอดควรถอดขั้วแบตควรถอดขั้วบวกหรือขั้วลบก่อนครับ และเวลาใส่ควรใส่ขั้วบวกหรือขั้วลบก่อนครับ

เพิ่มเติมอีกนิดครับ แบตยี่ห้ออะไรดีครับ 55 amp ราคาเท่าไหร่ครับ

2. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ถอด จาก ขั้ว - ก่อน ครับ เพราะ ถ้า เราถอด + ก่อน ตอน เรา ขัน น็อต อาจ ไปโดน ตัวถังที่ มี ขั้ว - ลง กาวไว้ ไฟจะช็อต ครับ แล้ว เวลา ใส่ ก็ กลับ กัน ครับ + ก่อน - เหตุผล เดิมครับ

ส่วน แบต บ้างรุ่น เติม น้ำ กลั่น แล้ว นำมา ติดตั้ง ได้ เลยครับ
    บ้างรุ่น ต้อง ชาร์ทไฟ

ส่วนแบต แห้ง ก็ จะไม่มีช่องเติมน้ำกลั่น นะครับ มันจะเหมือน ที่ใส่ใน UPS ครับ
    ส่วน แบต เก่า แนะนำ ให้ เอากลับ มา ขาย ที่ รับซื้อ ของเก่าครับ
    หรือ นำมาเติม น้ำกลั่น แล้วไป ชาร์ท ไฟ ใช้ ประโยชน์ อย่างอื่นครับ
    ส่วน ราคา ไม่ ทราบ ครับ

ปล.บ้างร้าน ซื้อ แล้ว เค้า เปลี่ยน ให้เลยครับ

3. ถูกต้องแล้วคร๊าบ

4. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    ถูกต้องครับ

5. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    มีบาง ร้าน เขา มาส่ง แล้ว ก็ เปลี่ยน ให้ ด้วย ครับ หุหุ

6. Nutt_B14

Nutt_B14 New Member Member

44
    10
    0
    ง่ายดายครับ

7. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    ทำเองเลยเน้อ แบกลูกเก่าขึ้นวินมอไซด์เทิรน์ แล้วแบกลูกใหม่ขึ้นวินกลับมา ใส่เข้าไป แล้วก็บรืนๆเลย

8. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    เพิ่มเติมครับ

ลืมบอกไปว่า

รถที่มี กล่องECU ABS
    อะไรพวกนี้ ผมไม่แน่ใจว่ามันต้อง reset ใหม่ด้วยหรือ ป่าวต่อเปลี่ยน แบต
    หรือ มันต้อง Reset เฉพาะ ตอนซ่อมอย่างเดียว
    บ้างทีมันจะมี การกะพริบรหัส ที่ไฟโชว์ (รูปเครื่อง) ว่า รถเราอะไรเสีย

ยังไงก็ขอให้ผู้ที่รู้มากกว่าผม ช่วย ชี้แนะ ด้วยครับ

ปล.การที่จะ รู้รหัส ให้ ทำที่ ขั่วช็อตไฟ (ไม่รู้เรียกถูกป่าว) ไม่งั้นรหัสจะไม่กะพริบโชว์

9. MISS SIXTY

MISS SIXTY New Member VIP

61
    1
    0
    มีอีกวิธี ครับถ้าเเค่มันเสื่อมก็ เติมน้ำกรดลงไปผสมกับน้ำกลั่นอะครับ เพราะน้ำกรดจะลงไปกัดพวกตะกรอนแล้วถ้าม่มีไฟก็พ่วงไฟนิดหน่อย ก็ใช้ได้เมือนเดิมแล้วครับ ยืดอายุไปอีกนานหน่อยอะครับ

10. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    วิธีชุบชีวิตแบตเก่าให้กิ๊กเหมือนเดิม : ถอดมาคว่ำเทน้ำกลั่นทิ้งให้เกลี้ยง เอาน้ำฉีดล้างข้างในให้สะอาด
    คว่ำให้แห้ง เติมน้ำกรดลงไปประมาณ 75% ของความจุ ตามด้วยน้ำกลั่นจนเต็ม

น้ำกรดลิตรละ 10 - 15 บาท หาซื้อได้ที่ร้านแบต บอกว่าซื้อน้ำกรดใส่แบตใหม่ 1 - 2 ลิตรก็พอ โชคดีครับ..

11. MISS SIXTY

MISS SIXTY New Member VIP

61
    1
    0
    ถูกต้องเลยครับ

12. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    น้ำกรด อย่างเดียวกับที่เค้า สาดหน้า กันอะป่าวคับ ... หรือ คนละอย่างคับ ..

13. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    สามารถซื้อมาเปลี่ยนได้ครับแต่ต้องบอกขนาดให้ถูกต้องด้วยเช่นขนาด กี่แอมป์ ขัวลบอยู่ด้านไหนจะได้ไม่มีปัยหาเวลาเอามาใส่และให้ร้านชาร์จไฟให้เต็มก่อนก็ดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้