สอบถามเรื่องแอร์ดังของEKหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย tok43, 5 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tok43

tok43 New Member Member

15
    0
    0
    ก่อนอื่นของถามเรื่องไฟACก่อนคือ ถ้าปิดไฟACพัดลมแอร์จะหมุนไม๊ครับ
    ,ตำแหน่งตรงคอนโซลที่เลื่อนซ้ายขาวที่อยู่ด้านซ้ายคือไรเหรอครับ(ข้างขาวมีเลข 1-4 คือปรับแรงพัดลมใช่ไม๊ครับ)
    เข้าเรื่องเลยครับ
    ปัญหาคือ Start รถแล้วเปิดแอร์ จะมีเสียงดังเวลาเปิดแอร์ แล้วถ้าปิดไฟACเสียงหายดังพัดลมก็ไม่หมุน(ปรกติไม๊ครับ)แบบนี้มีปัญหาที่อะไรเหรอครับต้องเช็คที่จุดไหนบ้างเพื่อเป็นแนวทางจะได้ไม่โดนช่างฟัน

ถ้าตัวไหนเสียค่าซ่อมประมาณเท่าไรครับ
    ขอบคุณมากครับ

2. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ลูกปืนคอม หรืออะไรที่เกี่ยวกับ คอมแอร์

เริ่มมีปัญหา ควรเข้าตรวจเช็คก่อนที่คอมจะล๊อค

และงานเข้าชุดใหญ่

3. tok43

15
    0
    0
    ไปถามช่างมาแล้วได้ความว่า ลูกปืมคอมเพรสเซอร์อาจจะเป็นตามด ต้องปลี่ยน ราคาของใหม่ 14000รวมค่าแรง หรือ ของเซียงกง 4000รวมค่าแรง
    ถ้าผมยังไม่เปลี่ยนตอนนี้(เงินยังไม่คล่อง)จะมีปัญหากับส่วนอื่นไม๊ครับ
    แล้วราคาที่ช่างบอกผมมา สมเหตุสมผลไม๊ครับ

4. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    เรื่องมัน ยาวคับ ของผมก็ ดัง แก้ไป รับนี้รอบที่ 2 แล้วคับยังไม่ เสร็จเลย เข้า สปีดเวย์ที่ลาดปลาเค้า
    เย็นนี้ คงรู้ว่า หมู่หรือจ่า
    เบื้องต้น กลึงปลอกลูกปืน คอมแอร์ใหม่ เปลี่ยน ลูกปืนใหม่ แล้วกูมี มู่เล่คอมแอร์ ไม่รู้จะเงียบไหม น๊าาา
    ได้ความว่าไงเด๋วมารายงานให้ฟังคับ ตอนนี้มียอดแจ้งมาแล้วประมาณ 4500 - -"

5. spuknic

spuknic New Member Member

501
    52
    0
    เปิด ac พัดลมหมุน ปกติครับ

6. ลูกปืนคอมแอร์ มูเล่ หน้าครัช ผมเปลี่ยนของมือสอง สภาพสวย ๆ พร้อมค่าแรง
    ล้างตู้แอร์ แว๊คน้ำยาแอร์ใหม่มา 2000 เองครับ ทำไมเจ้าของกระทู้ทำมาแพงจัง
    40000 เนี่ยเปลี่ยนคอมแอร์ได้ทั้งลูกเลยนะ

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถ้าต้องเปลี่ยนคอมแอร์ ทั้งลูก หาตามเชียงกงประมาณ 2500 - 3000 บาทครับ

8. tok43

15
    0
    0

4000 ครับท่านชอ

ช่างบอกว่าลูกปืนไม่มีขายต้องเปลี่ยนคอมทั้งลูกเลยจริงหรือเปล่าครับ ผมอยู่ ตจว. คงลำบากที่จะไปเซียงกง ถ้าต้องเปลี่ยนคอม 4000รวมค่าแรง น่าจะโอเคนะกับราคา ตจว. แต่ตอนนี้งบมีจำกัด ถ้าผมยังไม่เปลี่ยนตอนนี้จะมีผลเสียกับส่วนอื่นของรถไม๊ครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็น

9. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    รายงานผมนิดหน่อยคับ เสียงหน้าเครื่องเป็นที่หน้าพอใจแลคับ หมดไป 3210 ฿
    ลูกปืนคอมแอร์ มูเล่ หน้าครัช
    มูเล่ หน้าครัช <<< ตัวนี้ของมือ 2 คับ ราคา 1500 ของใหม่ประมาณ 2800 ช่างบอกมาคับ

10. ไปร้านนี้เลยครับ บอกตรงๆว่าถูกมาก ผมไปเปลี่ยนคอมแอร์ ไล่ระบบ เติมน้ำยาแอร์ มาเกือบปีแล้ว เย็นเจี๊ยบ ทั้งหมด 3500 เอง ซอยบางกรวยหลังการไฟฟ้า ติดกับร้านหม้อน้ำ ชื่อร้านจำไม่ได้ ร้านห้องเดียวแต่คุณภาพคับจอครับ แล้วบอกว่าเพื่อนแนะนำมาเผื่อมีส่วนลด

11. boygaga

boygaga New Member Member

28
    1
    0
    เปลี่ยนมือ2มา 2700 +400 ค่าน้ำยา ทดลองใช้อยู่ ของเก่าดังสนั่นฉุดแรงเครื่องด้วย

12. aof_za100

aof_za100 New Member Member

275
    2
    0
    มีร้านดีมาแนะนำหน่อยครับ

13. ทำไมทำกันมาแพงจังเลย หน้าครัชเบิกใหม่ ราคามัน 700 กว่าบาทเองนะครับ

ส่วนเจ้าของกระทู้ ที่บอกว่าลูกปืนดัง แล้วต้องเปลี่ยนคอมแอร์ ผมว่าคอมแอร์มันก็
    ดี ๆ อยู่จะเปลี่ยนทั้งลูกทำไม เหมือนเกาไม่ถูกที่คันน่ะครับ ลองถามหลาย ๆ ร้าน
    ดูก่อนดีไหมครับ

14. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    เพิ่งเปลี่ยน คอมบิ้วส์ มารวมน้ำยา ค่าแรง 4,000 รับประกันให้ 1 ปี เงียบกริบเลยครับ ช่างบอกลูกเก่าเก็บไว้เป็นอะไหล่ เห็นว่าคอมันสึกแล้ว ตอนเป็นออกอาการเหม็นไหม้เลยครับ เครื่องดับเลย ใจหายแว๊บ

15. tok43

15
    0
    0
    วันนี้ไปถามช่างอีกร้านนึงมา บอกว่าเป็นที่คอมเพรสเซอร์ ข้างในมีการเสียดสีกัน ผมก็งง สิครับ ข้างในคอมเพรสเซอร์ เป็นยังไงเหรอครับ มีอะไรที่เสียงสีกันได้ไม๊ครับ

แล้วช่างก็บอกว่ายังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ แต่จะดังขึ้นเรื่อยๆ (แอร์เย็นปรกติอยู่) รำคานแล้วค่อยเปลี่ยน ส่วนราคาเท่ากับร้านแรกที่ถามเลย มือ2 4000 รับประกัน 3 เดือน

เพื่อนๆว่าทำไงดีครับ

16. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถ้ามันดังก็น่าจะซ่อมได้ เพราะคอมเรายังดีอยู่

17. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ลองหาร้านอื่นอีกครับ ช่งมี 2 ประเภท ช่างเปลี่ยน กับช่างซ่อม ลองหาร้านซ่อมดูก่อน ผมว่ามันซ่อมได้น่ะ แต่ถ้าซ่อมแล้วช่างเสนอมาแพง (เค้าต้องรื้อดูก่อน) ก้อค่อยเปลี่ยนมือ2เชียงกงตามข้างบนครับ ขอให้หายไวๆ งบไม่บานครับ

18. Creta

Creta New Member Member

57
    0
    0
    ซ่อมเอาครับ ต้องแกะออกมาดูอาจไม่เสียมาก

19. tok43

15
    0
    0
    แล้วอาการที่พูดมา จะมีผมกับการฉุดแรงเครื่องยนต์ ไม๊ครับ นานๆไปจะมีปัญหาอย่างอื่นตามมาหรือเปล่า
    กำลังตัดสินใจว่าจะทำไรก่อนดี ระหว่าง คอมฯ หรือ ช่วงล่าง เพราะเวลาเจอถนนขรุขระ จะมีเสียงดังทั้งล้อหน้าและหลัง ทางตรงคอสะพานเลี้ยวไม่มีปัญหาเรื่องเสียง พึ่งจะเปลี่ยนโช๊ค/สปริงมาไม่เกินเดือน

ทำไมช่วงนี้มีแต่รายจ่าย เศร้าๆๆๆ

20. ByrdEK@PNG

ByrdEK@PNG New Member Member

55
    0
    0
    รถผมก็เป็นเหมือนกันคับ...
    แต่ของผมพอช่วงที่แอร์มันดังรถก็จะอืดๆด้วยคับ...:cry:

21. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ซ่อมแอร์ ก่อน ฟันธง ประเทศไทยร้อน ขับรถร้อนๆ เครียดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้