สอบถามรถ ใครที่เคยอุด EGR ของเครื่อง D4D ViGO บ้าง

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย GAUSS, 8 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เห็นโฆษณาขายEGR เลยอยากอุดบ้างไม่ทราบว่าควรอุดดีไหมครับแล้วมีข้อดี,เสียยังไงบ้างมีผู้เคยอุดบ้างหรือยังขอความคิดเห็นด้วยครับ
    เห็นเขา ว่ามันแรงขึ้นแต่กินน้ำมัน ครับตามรูป
    เพื่อมีเพื่อนท่านใดทำมาแล้วบางครับ

2. SuMo_ChAmP

SuMo_ChAmP New Member Member

319
    14
    0
    มีขายที่ไหนอะครับ

อยากได้บ้าง ...

3. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
  4. อุดมานานละ ไม่มีปัญหาครับ ควันดำหายไป เสียงเทอร์โบหอนดังขึ้น ความแรงไม่รุสึก น้ำมันไม่กินไปกว่าเดิม ปล. ประสบการณ์จากรถตัวเอง

5. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    อุดเลยคับ...ดีต่อรถคุณแน่นอน...เจ้าโก้จะหายใจสะดวกขึ้นเยอะเลยคับ.....

6. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    เครื่องผมไม่มีอ่ะ............55555+

7. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    เหมือนของผมเลย...อิอิ

8. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    อุดเลยๆ...ดีต่อเครื่องของท่านแน่นอน..

9. GAUSS

4,354
    50
    48
    ขอบคุณครับ จะลองดูเห็นเขาบอกว่าเอาไว้ ลดมลพิษเครื่องยูโรII

10. รัน

รัน New Member Member

52
    0
    0
    ของผมอุดมาแล้วเอาท่อออกเลยอุด2ข้าง....รู้สึกดีขึ้นมาหน่อยวิ่งดีเสียงเทอร์โบเพราะขึ้น..อิอิ..เครื่องd4d2.5คับ

11. Bigtiger

Bigtiger New Member Member

344
    8
    0
    เหตุผลที่อุด EGR
    ก่อนอื่น ขอบอกระบบวาล์ว EGR แต่ มันยาว เอาสั้น ๆ ก็แล้วกันครับ มันก็คือ การนำเอาไอเสียที่เกิดจากการเผาไหม้กลับมาเผาไหม้ซ้ำ เพื่อทำให้เครื่องยนต์ผ่านมาตรฐานไอเสีย Euro III ซึ่งมันมีทั้งผลดีและผลเสีย แต่ผลเสียที่ชัดเจาคือทำให้รถมีกำลังลดลง ไปบางส่วน

ผลดี ของ การนำเอาไอเสียกลับไปเผาไหม้ซ้ำ คือ
    - ผ่านมาตรฐานไอเสียตามที่ กฎหมายกำหนด
    - ในตอนเช้า ๆ เวลาเครื่องยนต์ ไอเสียที่มีความร้อนจะทำให้เครื่องอุ่นเร็วขึ้น

ผลเสีย
    - เสียกำลังเครื่องยนต์ เพราะ ไอเสียมีกำมะถันมีเขม่า มันจะทำให้ห้องเผาไหม้ เผาไหม้ไม่สมบูรณ์ กำลังตก
    - หากขับรถช้า ๆ ประจำ จะมีตะกอนเขม่ามาก เวลาขับรถจะมีควันดำออกมาเป็น ก้อน ๆ

ผลดี ของการอุด หรือ บล็อก EGR วาล์ว คือ กันไม่ให้ EGR วาล์ว ไม่ให้เปิด ระบบ EGR หรือ ระบบหมุนเวียนเอาไอเสียย้อนกลับเข้าไปเผาไหม้ร่วมกับไอดีเพื่อลดความร้อนแรง ในการเผาไหม้ อันเป็นสาเหตุให้เกิด NOx ตามมาตรฐานไอเสีย Euro III แต่ระบบนี้จะก่อให้เกิดปัญหาเขม่าสะสมถ้าหากใช้งานแบบย่องๆอย่างเดียว วิชามารที่เรานิยมใช้กันคือการบล็อก EGR วาล์ว เพื่อไม่ให้ไอเสียกลับเข้าไปในห้องเผาไหม้อีก ข้อดีคือ ได้แรงม้าเพิ่มขึ้น อัตราสิ้นเปลืองลดลง รถวิ่งดีขึ้น ปัญหาควันดำหมดไป ข้อเสีย มีอย่างเดียวคือ NOx เพิ่ม (ผิดกฎหมาย) แต่ปัจจุบันไม่มีเครื่องวัด NOx ที่ได้ผลนอกจากจะเข้าทดสอบใน Emission Lab ซึ่งมีเฉพาะในโรงงานผลิตรถยนต์ ,สมอ และคณะวิศวจุฬา ส่วนการอุด รถแต่ละคัน ท่อไอเสียที่นำเอาไอเสียกลับไปเผาไหม้ใหม่ มันอยู่ตำแหน่งไม่เหมือนกัน แต่ก็ บริเวณใกล้ ๆ กัน การอุด EGR วาล์ว ไม่มีผลเสียใดๆกับเครื่องยนต์ ดีเสียอีกที่ไม่ต้องมีไอเสียเข้าไปปะปนกับอากาศบริสุทธิ์ ทำให้การเผาไหม้สมบูรณ์ขึ้นกำลังดีขึ้น ประหยัดน้ำมันมากขึ้น แต่ก็จะทำให้ Nox มากขึ้นด้วย เนื่องจากการเผาไหม้ที่สมบูรณ์ ทำให้อุณหภูมิในห้องเผาไหม้สูง ดังนั้น ไนโตรเจนจะถูกกระตุ้นทำปฏิกิริยากับออกซิเจน เกิดเป็นอ๊อกไซด์ของไนโตรเจน (ที่อุณหภูมิไม่สูงมากปกติไนโตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อยไม่ทำปฏิกิริยากับก๊าซอื่น ๆ) ไม่ต้องห่วงครับไม่มีผลใน การรับประกันคุณภาพ แต่อย่างใด

จาก www.pickupclubthailand.com โดยคุณ Nv_Race
    ของผมก็ว่าจะอุดเหมือนกัน

12. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    อุดแล้วครับ ถ้าไม่ใส่แผ่นก็ กลึงแท่งอลูมิเนียมอุดครับ หัวท้าย เพราะผมอุดแบบไม่ถอดท่อครับ
    ส่วนแผ่นอุดมีสองแบบ 1.แผ่นมิเนียม 2.แผ่นสแตนเลส

13. jun1171

jun1171 New Member Member

269
    1
    0
    อุดได้เลยคับไม่มีปัญหาแน่นอนผมอุดตั่งแต่ออกรถใหม่ๆจนจะเข้า 120000 แล้วคับ

14. ไอ้เสือบุก

ไอ้เสือบุก New Member Member

515
    4
    0
    อืม........ผม250000 แล้ว ยังไม่อุดเลย

ป่านนี้ท่อไอดีดำปี๋ไปแล้วมั้ง 555

15. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    อุดแล้วคับ

ดีต่อเครื่องคับ

ขับแล้วรู้สึกดีขึ้นคับ

16. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    รู้แต่เพียงว่า ถ้าอุดมันจะทำให้มีมลภาวะเพิ่มขึ้นนะครับ
    อากาศจะแย่ลง ลูกหลานคนใกล้ชิดจะไม่มีอากาศบริสุทธิ์นะครับ
    แต่ถ้ามันแรงขึ้น ผมคิดว่ามันคุ้ม!!! กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกก​

17. mega fire

mega fire Member Member

354
    7
    18
    อุดเลยครับ น้ำมันเครื่องหลังอุดถ่ายออกมาไม่มีคราบเขม่าไอเสียด้วย ดีไหมล่ะ ........... !!!!!!!!

18. Dae Postcard

Dae Postcard New Member VIP

3,222
    14
    0
    พึ่งอุดมาได้ไม่นานเองครับ
    ที่รู้สึกได้เลยคือรถมันจะพุ่งขึ้นเวลาออกตัว ส่วนเรื่องอื่นยังไม่รู้สึก รู้แต่ว่ามันช่วยถนอมเครื่อง

ผมสองจิตสองใจตอนก่อนที่จะอุดก็เรื่องมลภาวะนี่ล่ะครับ แต่ก็กลัวเครื่องจะโทรมเร็ว

มาคิดได้ว่าเราไปลดมลภาวะหรือช่วยลดโลกร้อนทางอื่นก็ได้อีกหลายวิธี เลยจัดการอุดซะ

19. POR-

POR- New Member Member

49
    1
    0
    อุดเลยครับ อุดแล้วดีแน่นอน แรงบิดเพิ่ม ประหยัดน้ำมันขึ้น

20. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    อุดแล้วคับ ดีๆ

21. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
  22. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้