ข้อคิดสำหรับพวกเราในRover clubทำไมเราถึงมาอยู่ในคลับนี้กัน

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย bunphot2000, 27 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    เราเคยคิดกันไหมว่าเราเข้ามาในคลับนี้กันทำไม ข้อที่1.สำหรับผมนะตอนที่จะคิดฃื้อรถRover 623 ก็เข้ามาศึกษาข้อมูลในคลับนี้และก็ได้ตัดสินใจฃื้อเอาเจ้าลูกชายคนเล็กมา ยังจำได้ดีได้รับการตอบคำถามจากนายโอมและนายโอ๊ค มิทติ้งครั้งแรกยังจำได้ดีเมื่อ2ปีกว่าๆนายโอ๊คมาต้อนรับผมเจอหน้าเป็นคนแรกเลยหละ ข้อที่2.พอผมซื้อเจ้าลูกฃายคนเล้กมาแล้วปัญหาต่างๆของเจ้า623ก็เกิดขึ้นมาเข้าร้านทีเค้าล่อเราซะน่วมเลยก็เลยคิดว่าบางอย่างเราศึกษาเองก้ได้พรรกพวกเราก้มีนี่หว่า หลังจากนั้นก็ลองทำเองแก้เองจนมีความรุ้แค่หางอึ่งมาบ้างก็เลยเกิดข้อคิดเอามาโพสต์ในกระทู้ต่างๆที่ผมเคนลงไว้ถือว่าในคลับเราได้ช่วยเหลือกัน ข้อที่3.ถ้ามีร้านไหนซ่อมรถให้เราได้และราคาสมเหตสมผลหรือบางร้านที่ผมรู้จักสนิทสนนกันดีผมก็อยากแนะนำของดีราคาถูกผมก็อยากให้เพื่อนๆในคลับเราได้ไปใช้ในราคาที่ถูก ข้อที่3.การที่ผมมาอยู่ในคลับนี้การจะทำการค้าแต่ผมว่ามันจะใช่การค้าหรือป่วาผมไม่ทราบได้สำหรับตัวผมนะของอะไหล่บางสิ่งบางอย่างผมก็ซื้อมาสแปร์ไว้กล้วมันเสียขึ้นมาผมขี้เยจเช่ามาไซรับจ้างขับไปในก.ท.ม. บางทีเพื่อนๆแวะมาที่บ้านหาผมเค้าเดือดร้อนไอ้เรากี่มีอะหลั่ยอยู่เค้าขอซื้อต่อจากเราทำงัยได้ก็ต้องขายให้เค้าแล้วตัวเองมาซื้อเก็บไว้ใหม่ ตอนนี้นะครับใครมีอะหลั่ยอะไรมาเสนอขายกันเต็มที่สักทีนะดูแล้วตอนนี้หลังจากกลับมาจากมิทติ้งล่าสุดคนในคลับเราขาดอะหลั่ยกันอีกบานเตเลย ป.ล.นายโอมเด็กเอ๊าะทำอะไรก็ก็ทำแบบเดิมเหมือนเดิมไปเลยอย่าคิดไรมากลิ้นกับฟันมันอยู่ในปากเรามันยังกระทบกันเองได้เลย ผมอยากให้พี่ๆน้องๆทุกคนช่วยลงความเห็นกันหน่อยว่าพวกเราเข้ามาอยู่ในคลับนีเฃ้เพื่ออะไร (ขอขอบคุณนายโอมที่ช่วยให้ผมมีความรู้ในคลับนี้ นายโอ๊คที่ช่วยต้อนรับผมมิทติ้งครั้งแรก ตาใหญ่ที่ช่วยประสิทประสาทความรู้ในด้านวิชาการให้ผม นายไมโลที่ช่วยบอกว่าที่เปิดประด้านในหักควรใช้ของaccordตาเพชรแทนได้ และเพื่อนๆอีกหลายๆคนที่ผมไม่ได้เอ่ยนามมาให้ข้อคิดดีๆสำหรับพวกเราชาวRover Clubครับ ลาแล้วครับ
    ไม่ได้ไปตายนะแต่ไปนอนตื่นมาทำงานตั้งแต่ตี3.45ง่วงแย้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2009
  2. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    สวัสดีครับ ลุงเจี๊ยบ วันนี้ตื่นเช้าจัง หรือ ยังไม่ได้นอน ครับ
    ขอบคุณครับสำหรับคำขอบคุณ
    รู้สึกเป็นเกรียรติครับ ที่หนูอย่างผมได้มีโอกาสช่วยราชสีห์
    และสนับสนุน นโยบาย ลุงเจี๊ยบครับ เพื่อให้เกิดความเหนียวแน่นมากยิ่งขึ้นครับ
    --------------------------------------------------------------------------------------

และผมก็ยังยินดี ทีจะช่วยเหลือ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในชมรมของเราอีกนะครับ" เท่าที่ผมทำได้นะครับ "

--------------------------------------------------------------------------------------
    ส่วนเรื่องอะไหล่ ก็ลองโทรเข้ามาถามกันได้นะครับ ถ้าผมรู้ว่าที่ไหนมีอะไร ก็จะบอกได้เท่าที่รู้นะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2009
  3. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    ตามนั้น ครับ

4. noomj2000

noomj2000 New Member Member

27
    0
    0
    เห็นด้วยอย่างยิ่งคับเพราะบางคนหาของไม่เก่งก็ต้องพึ่งพาคนที่ชำนาญกว่าช่วยหาให้ อย่าคิดว่าเป็นการค้า ที่จริงมานเป็นการช่วยเหลือกันคับ ความรูสึกนี้ผมเคยมีสมัยนึงต้องหาของเอง แบบไม่มีข้อมูล เซียงกงมันก็หยิบแบบผิด ๆ ถูก มาให้ ต้องวิ่งไปเปลี่ยนหลายรอบ แบบว่าไม่ได้ลื้อออกมาเทียบอะไหล่ แล้วเอาไปให้ช่างเปลี่ยนให้ ผมไม่เคยแกะเครื่องยนต์เลย พอได้เข้ามาคลับนี้เห็นเค้าแกะซ่อมกันเองได้ก็อยากลองทำเองบ้าง เพราะจะได้เซพด้วย ทั้งสำเร็จบ้าง ไม่สำเร็จบ้าง แต่ก็ได้ทำ มันหนุกดี ได้ภูมิใจทำเอง ต้องขอบคุณข้อมูลต่าง จากหลายๆท่าน ไม่งั้นป่านี้ยังต้องวิ่งเข้าอู่อยู่เลยถ้าทำเองไม่เป็นอะ นิดๆ หน่อยๆ ก็ 300-500 ละ เอาไปเติมนำมันดีก่า หุหุ กะจะเข้ามาบอกแค่ว่า เห็นด้วยคร๊าบ เพ่เจี๊ยบ

5. Rut 911

Rut 911 New Member Member

18
    0
    0
    รู้สึกดีอ่ะคับ มีปัญหาเกี่ยวกับรถ เพื่อนๆ พี่ๆ ก็ตอบปัญหากันเคลีย

ผมรู้สึกว่าบ้านนี้มีแต่ให้อ่ะคับ

ชาติที่แล้วคงทำบุญร่วมกันมามั้งครับ

6. Pushzegg

Pushzegg New Member Member

168
    0
    0
    ไปครั้งแรก ผมเห็นถึงความอบอุ่นอย่างล้นเหลือ พี่ๆให้การต้อนรับอย่างดี

ให้ความรู้ แนะนำ สิ่งต่างๆเกี่ยวกับ โรเวอร์ได้อย่างคบถ้วน

ผมจึงรู้สึกเหมือนเป็นครอบครัวเดียวกัน

รักและเค้ารพ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคนในคลับก๊าบบบ

7. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    หวัง ว่า สักวันนึง

จะมีคนขับ โรเวอร์ เปนสาวๆหสวยๆๆน้าตา ดีๆมา อยุ่ในคลับ เราเยอะๆๆ

5555

8. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    ตามนั้นเลย ก่อนซื้อรถผมก็แอบมาอ่านในนี้แล้วจึงตัดสินใจซื้อเพราะเห็นว่ายังไง
    ก็มีเพื่อน ๆ ให้คำปรึกษาได้

9. bunphot2000

555
    0
    0

10. TG Rover

936
    2
    0
    สาวๆก็มีนะ น้องเปิ้ล หนูนา เจ๊ดา พี่แป๊ะ (623 ในเรื่อง บอดี๊) พี่พิ้ง (คนนี้ยังไม่เคยเจอ) และพี่ที่ระยอง ใครจะลุมน้องเปิ้ลก็เชิญนะ

ผมมีคนนึงอยู่ในใจละ อิอิ

11. ttsoft

ttsoft New Member Member

632
    1
    0
    ข้อคิดมีข้อเดียว เกลียดเฮดเดอร์ ฉิ....บ.......หา..............ย...........เลย ลำคาน หลังติดเบาะ , นิ่มเนียน , ขาวทั้งนอกใน , ช่วงหลังๆ เปลี่ยนใส้เกียว เกียร์ไหลลื่น ยิ่งได้ oil เข้าไป ยิ่งไปกันใหญ่ เซ็งรถเราหาไม่ได้

12. bunphot2000

555
    0
    0
    สนจัยมาถอดได้เลย เพราะของอยู่กับผมมันไม่ค่อยมีคุณค่าใช้งำนไม่คุ้มครับก็เพราะขับแค่80เองอะใจไม่ถึงหรือว่าตาไม่ค่อยดืก็ไม่รู้ ตอนนี้เศร้าจังเรารถแรงเครื่องเนียนเกียร์ไหลลื่น+นุ่มนวลใส่ใส้เกีลยวเข้าไปอีก
    แต่ขับแค่80.-เสียดายของจริง5555555555555

13. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    มีความสุข มากเลยนะครับ ท่านอาวุโส ทั้ง2

ลุงเจี๊ยบ " สิงห์ตะวันออก " / ครูใหญ่ " เสือตะวันตก "

ไม่ได้ลบหลู่ นะครับท่านอาวุโสทั้ง2
    5555555++++++++++++

14. caba

caba New Member Member

305
    0
    0
    สำหรับผม โรเวอร์คือรถ โรเวอร์คลับคือกลุ่มเพื่อนครับ ต่อไปไม่ได้ขับโรเวอร์ก็ยังมีเพื่อนกลุ่มนี้อยู่ดี แต่ว่าจะเหลือกี่คนก็อีกเรื่อง

ไส้เกลียวสูตรพี่เจี๊ยบ ของเค้าดีจริงๆ

ผมลองมาแล้ว นี่ขนาดขาดเฮดเดอร์กับ ออยคูลเลอร์นะเนี่ยยยย

ยิ่งหากมีดักไอน้ำมันนีี่สุดยอดดดดด

15. slump

slump New Member Member

217
    0
    0
    อย่าแรงเลยบี๋ รถคุณแรงมากๆจะน่ากลัว ผลงานมีมายืนยันเสมอชนะขาดมาแล้วทั้ง แจซ crv วันนั้นครับพี่น้องเห็นจะๆรถแรงมากปาดรุ่นใหญ่ครับ............fino มันจอดอยู่เฉยๆแท้ๆหลังร้าน เฮ้อ

16. caba

305
    0
    0
    อ้าวลูกพี่ เล่นกันเองซะงั้น:D:D:D:D:D:D

17. นายใหม่

นายใหม่ New Member Member

62
    0
    0
    เข้ามาเพื่อมิตรภาพและการแบ่งปันในสิ่งต่างๆที่เรามีและพบเจอเหมือนๆกันครับ

: )

18. bunphot2000

555
    0
    0
    เปลี่ยนแบตเตอรี่หรือยังสายข่าวมารายงาน รถเป็นไรหว่าต้องใช้สายพ่วงแบต:cry:

19. caba

305
    0
    0
    เรียบร้อยแล้วครับพี่เจี๊ยบ

อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ตรวจเช็คแบตเตอรี่กันด้วยนะครับ วันนั้นผมไปกินเหล้ากับพี่กบที่อร่อยดีมีแฮงค์ร้ชโยธิน จอดรถไว้ที่เมเจอร์อาคารชั้นบน

ขากลับแบตหมดรถสตาร์ทไม่ติดซะงั้น ปวดฉี่ก็ปวด เมาก็เ มา ง่วงก็ง่วง อยู่บนอาคารจอดรถตอนตีหนึ่งกว่า ไม่มีรถเ หลือสักคัน ต้องโทรไปเรียกพี่กบให้กลับมาช่วยพ่วง

เสียฟอร์มลูกศิษย์พี่เจี๊ยบ เฮดเดอร์หมด:confused::confused::confused::confused:

20. bunphot2000

555
    0
    0
    ไปดริ้งค์กันแล้วไม่ชวนผมเลยก็ต้องเป็นงี้แหละ ทีหลังโทรเข้า จ.ส.100นะสงสารนายกบครับ (ผมเคยใช้
    บริการเค้ามาแย้วเกรงใจจนถึงปัจจุบันเลยอ่ะ รถไม่ได้เสียนะแต่คนขับหมดสภาพ)

21. leksuthat

leksuthat New Member Member

71
    0
    0
    caba ต้องพึ่งaoiสิแบทถึงจะมีไฟดี

22. TG Rover

936
    2
    0
    งด aoi สักหน่อย จัดโช๊ค tein ผมได้เลยนะ เฮียเล็ก

23. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    คับ ไม่รู้มีใครเปงหยั่งทูมั่งไม๊
    เข้าเนททีไรต้องเข้าเวปโรเวอที่นี่ก่อนทุกครั้งเลยเชียวว(ก่อนหน้านี้เข้าเวปโป้....5555)
    ขอบคุงเพื่อนสมาชิกหลายๆท่าน เวลามีปังหาก้อจาโทถามประจำ โดยเฉพาะโอมมี่
    ยังงัยก้ออย่ารำคานกันล่ะคร้าพพ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤษภาคม 2009
  24. Mr. Jacky

Mr. Jacky New Member Member

41
    0
    0
    ้่้้เป็นคลับที่มากกว่าคลับ หลังๆ รู้สึกเหมือนว่าเป็นครอบครัว แม้จะดูเล็กๆ แต่ก็อบอุ่น
    แม้บางทีไม่ได้เจอกันนาน แต่พอได้เห็นหน้าก็มีเรื่องราวที่พูดคุยและรอยยิ้มให้กันอยู่เสมอ

การเลือกรถก็เหมือนเลือกแฟน
    ยากมาก กว่าจะหาได้ที่ถูกใจและร่วมเดินทางไปกับเราตลอดเส้นทางของชีวิต
    พอได้คันนี้มา รู้สึกว่าคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม
    อาจจะมีงอแงบ้าง (เครื่องรวน) แต่พอได้ลองปรับตัว (ซ่อม) ไปเรื่อยๆ มันก็นิ่งไปเอง

แต่ที่คุ้มยิ่งกว่าก็คือ อย่างน้อยผมก็ได้รู้ว่าผมไม่ได้อยู่กับโรเวอร์คู่กายเพียงลำพังคนเดียว
    ยังมีพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ อีกหลายคนที่จะร่วมสร้างมิตรภาพระหว่างเราตลอดไป

25. greatnotgood

greatnotgood New Member Member

88
    0
    0
    ทุกคนเป็นกันเองดีครับ แม้ว่าหลังๆผมจะไม่ค่อยได้โผล่ไปมิตติ้งก็ตาม แต่เท่าที่ไปก็กันเองสนุกดี
    จะพยายามโผล่หน้าไปให้ได้ครับ

26. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    ..........623.........623.........

ชอบมันด้วยใจ.....(rover623รถเก๋งคันแรกที่เคยขับ10ปีที่แล้ว)
    ใช้มันด้วยความรัก.....(ใช้อย่างทนุถนอมไม่โหด)
    มีเวลาพักก็รักษา........(ดูแลตกแต่งและปรับปรุง)
    สิ่งที่ได้มาคือความสุข..........(ที่ได้แต่งรถ/และทำรถ)
    :p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p:p

27. tho7

tho7 New Member Member

146
    0
    0
    เหมือนกับขับรถ..อนาคตยังไงยังงั้ง เลย (option เพียบ รถใหม่ๆๆบางรุ่นยังไม่มีเลย(ภูมิใจ)
    เหมื่อนเราเลือกแฟน...สวยได้ถูกใจอ่ะ..จิงๆๆๆ
    เหยียบได้มันจิงๆๆๆ....วิ่งขวาตลอด ( ถนนโล่ง เวลากลับ บ้านนอก )
    ไม่ซ้ำกะใครดี...และไม่มีใครเหมือน...5555 (รถอะไรหว่า )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้