จะเปลี่ยนน้ำหม้อน้ำเองทำได้ป่าวคับยากป่าวคับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย aj11, 3 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    อยากจะเปลี่ยนน้ำในหม้อน้ำเองมีวิธีทำเองได้ป่าวคับแล้วมันยากสลับซับซ่อนป่าวคับ ไม่เคยเปลี่ยนเองเคยให้แต่ร้านเปลี่ยนให้แต่อยากทำเองบ้างอะคับใครพอรู้ช่วยแนะนำวิธีบ้างนะคับ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ไม่ยาก ครับ ..
    แต่ต้องมุด ..
    ใต้หม้อน้ำจามี Bolt ถ่ายน้ำครับ ..
    ไขออก ระวังห้ามทำตอนเครื่องร้อนนะครับ

ควรใช้ น้ำหล่อเย็น สีเขียว ด้วยนะครับ
    ถ้าให้ดี ..ถอดสาย .น้ำเส้นใหญ่ออกมา บีบ ขี้ ตะกลันก็ ดีนะครับ
    ถอดม่อน้ำมา ทำความสะอาด สัก หน่อย ..

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2009
  3. chang nv

chang nv New Member Member

269
    10
    0
    ตามรุ่นใหญ่เค้าเลยครับ....อิอิ

4. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ผมทำเองครับ
    ไม่ยากเท่าไหร่ แต่ต้องใช้เวลาหน่อยครับเพราะต้องทำขณะเครื่องเย็นนะครับ

เริ่มต้น จากเปิดฝาหม้อน้ำครับ แล้ว ก้มไปปลดเกลียว น๊อตหม้อน้ำนะครับ
    ถ้าหันหน้าเข้ารถ อยู่ล่างซ้ายครับ ( ไม่แน่ใจ ตำแหน่ง
    ของผมรถ van ครับ )ค่อนข้างแน่น ครับ ถ้าไม่ออก ก็ คีม
    แล้วรอจนน้ำไหลออกมาจนหมดนะครับ ระหว่างนั้น ก็ถอดถังพักหม้อน้ำออกมาล้างครับ
    ดึงถังขึ้นมาได้เลยครับ ล้างทำความสะอาดให้เรียบร้อยและใส่ตามเดิม

ขึ้นที่2 ขันน๊อตปิดก้นแท็งนะครับ แล้วเติมน้ำ + น้ำยาหล่อเย็น (น้ำยาหล่อเย็น จำเป็นมากนะครับ
    ป้องกันสนิม และสามารถ ตรวจเช็คได้ง่ายหากเกิกการรั่วซึม เพิ่มจุดเดือดของน้ำให้มากขึ้น
    ดูตามทำแนะนำหลังขวดว่าให้เติมอัตราส่วนเท่าไหร่ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น 1-1 หรือใช้ประมาณ2ขวด
    แต่บางยี่ห้อแบบเข็มข้นขวดเดียวก็พอ เติมในถังหม้อพักน้ำสำรองผสมกับน้ำด้วยจนถึงขีด max)
    หลังจากนั้นติดเครื่องให้ร้อน เพื่อให้ Thermo strut ทำงาน และค่อยๆเติมจนเต็มเป็นอันว่าเสร็จสิ้นครับ

อีกนิดนะครับ หลังจากนั้น2-3วันค่อยเช็คระดับน้ำในถังหม้อน้ำสำรองว่าระดับลดลงหรือเปล่า
    ถ้าลดก็เต็มให้พอดีขีด max เช่นเดิมครับ

5. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    เพิ่มเติมอีกนิด
    ยางรองตูดหม้อน้ำ2ตัว และยางหูหม้อน้ำ2ตัว เปลี่ยนไปเลยทีเีดียวดีกว่า
    ตัวละ20-25บาท

อ้อ ยางหูคอยแอร์อีก2ตัว ตัวนี้หากหาซื้อไม่ได้ ให้ไปร้านแอร์บ้าน
    บอกเค้าเอายางขาคอยตู้แช่ ถุงละ 4ตัว 20 บาท

6. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ช่วงที่เติมน้ำจนเต็มแล้วสตาร์ทเครื่องไว้รอจนวาวน้ำเปิดนึดนึงครับ
    แล้วเติมต่อจนเต็มครับ วาวน้ำจะเปิดตอน เครื่องร้อนได้อุณหภูมินะครับ

7. ตามนั้นครับ เพราะท่านพี่ทั้งหลายที่ให้ข้อมูลมาขั้นเทพแล้วครับพี่น้องครับ(สุดยอดจริง ๆ นับถือ นับถือ)

8. sync713n

sync713n New Member Member

57
    0
    0
    ต้องลองทำบ้างแล้วครับ ถ้าท่านไหนมีภาพประกอบ จะชัดเจนมากๆเลยครับ

9. ถ้าน้ำมันดำมาก จะเปิดฝาแยงรูด้วยก็ได้นะขอรับ ไม่กี่บาทม้างงง

10. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    ขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้