น้ำมันเกียร์ R11 หยดใต้เครื่อง

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Manee B., 10 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    น้ำมันเกียร์ R11 หยดใต้เครื่อง คือว่า เห็นมีน้ำมันหยดที่ใต้ท้องเครื่อง น่าจะเป็นชีลตัวใดเสื่อมสภาพ แต่ที่แน่ๆ ช่างบอกว่า จะต้องรื้อเกียร์ลงมา แต่ตอนนี้ยังไม่ถึงกับหยดจนเห็นพื้นเละ แต่ก็มีน้ำมันเกาะอยู่ตลอด อยากถามว่าจะอันตรายมากไหมครับ หากทิ้งไว้หลายวันนะครับ

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    สัจธรรมของโลกครับท่าน..อายุแลสังขาลไม่เที่ยง..:D:D:D
    อยากซ่อมก็ต้องรื้อลงมาทำ..ถ้าแค่ซึมไม่มากเท่าไร..ก็ให้รู้ตัวหมั่นคอยตรวจเช็คระดับน้ำมันเกียร์สิท่าน..ซื้อกระปุกละลิตรมาคอยหมั่นเติมสังเกตุอาการไปก่อน..ไปรื้อทำตอนนี้ท่าจะไม่คุ้ม..ลองสังเกตุอาการไปก่อนครับ..:D:D:D

3. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ต้องหาให้เจอก่อนครับว่ามันรั่วที่ไหน อาจจะไม่ใหญ่อย่างที่คิด

ถ้ายังไม่ถึงกับหยด ก็อย่างที่พี่หม่อมว่า หมั่นตรวจดูน้ำมันเกียร์หายป่าว

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    อืม...ใช่ ๆๆ อย่าพึ่งด่วนสรุป...น้ำมันรั่วต้องดูดี ๆ ก่อน...
    ของผมท่อยางตรงกระปุกน้ำมันเพาเวอร์รั่วก็หยดใต้เครื่องเหมือนกัน...
    มันเล่นไหลเยิ้มเป็นทางลงไปข้างล่างอ่ะ...ตอนแรกผมก็นึกว่าน้ำมันเครื่องรั่ว...
    ดูอาการซักพักอย่างพี่หม่อมกะท่านตามว่าก่อนท่าน...

5. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    ขอบคุณมากนะครับ ทุกคำแนะนำของทุกท่าน และจะพยายามปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัดครับผม

6. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    หาตำแหน่งรั่วให้ชัวร์ ๆ ก่อนคับ

รั่วซึมมาจากซีนเพลารึเปล่า

ถ้าใช้ก็ไม่ต้องยกเกียร์ลง

ถอดล้อ ดึงเพลาออก ก็เปลี่ยนได้เลย

แต่ถ้าเป็นซีนท้ายเครื่องก็ต้องยกเกียร์ลงอย่างช่างว่าอะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้