ถามผู้รู้ไฟเพชรเหลืองแล้ว

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย mvx, 3 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mvx

mvx New Member Member

36
    0
    0
    R 11 สามารถล้างได้หรือปะ หรือต้องเปลี่ยนใหม่ ขอบคุณอ่ะ

2. beeq

beeq New Member Member

106
    0
    0
    เอาไปขัดที่ร้านเลย ไม่เกิน1000/คู่ เเล้วเเต่ร้าน เเล้วเเต่ฝีมือ

3. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ขัดได้คับ....ของผมก็ขัดมาแล้ว แล้วก็เหลืองอีกแล้ว....กะลังจะขัดใหม่อยู่....แต่ถ้าจะขัดเองก็ คาน่า + กระดาษทรายเบอร์ละเอียด + น้ำ โลดเลยคับ......ยังไม่เคยขัดเองเหมือนกัน

4. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    มีร้านแนะนำไหม ครับ

5. kung11

kung11 New Member Member

17
    0
    0
    เคยเห็นน้องที่ทำงานใช้ cana ครีมกระปุกละ 65 บาทแล้วก็ยืมเครื่องขัด เรา ไป ใช้เครื่องกับครีมอย่างเดียวพร้อมออกแรงอีกหน่อย
    เห็นไฟใสเลย ครับ

6. beeq

beeq New Member Member

106
    0
    0
    อยู่นน ไปบางกรวยสิครับ
    เข้าทางพระราม5 พอถึง 3เเยกบางกรวย เลี้ยวซ้ายไปสะพานพระราม7
    เลี้ยวมาเจอปั๊ม ptt เลยมาหน่อยมองทางซ้ายเป็นตึกเเถว หน้าบ้านมีกันชนกองอยู่ ร้านนั้นเเหละ โปรมาก

7. Golfer Jar

Golfer Jar New Member Member

55
    0
    0
    ผมทำเองครับ ใสแจ๋วเลยล่ะ ถอดออกมาขัดด้วยกระดาษทรายขัดน้ำเบอร 1000 ก่อน ตามด้วย VENAL สำหรับขัดโลหะ
    หรือจะใช้ Brasso ที่ใช้ขัดหัวเข็มขัดก็ได้ครับ จากนั้นก้อใช้ครีมขัดสีรถมาขัดอีกรอบ รับรองว่าใสแจ๋ว และน้ำไม่เกาะด้วยจิ

8. Golfer Jar

Golfer Jar New Member Member

55
    0
    0
    ผมทำเองครับ ใสแจ๋วเลยล่ะ ถอดออกมาขัดด้วยกระดาษทรายขัดน้ำเบอร 1000 ก่อน ตามด้วย VENAL สำหรับขัดโลหะ
    หรือจะใช้ Brasso ที่ใช้ขัดหัวเข็มขัดก็ได้ครับ จากนั้นก้อใช้ครีมขัดสีรถมาขัดอีกรอบ รับรองว่าใสแจ๋ว และน้ำไม่เกาะด้วยจิ

9. sia87

sia87 New Member Member

52
    0
    0
    แล้วขัดด้านหน้าหรือด้านในครับ

10. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    นั่นซิ

11. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    น่าจะขัดด้านนอกนะคับ

12. dokapon2524

dokapon2524 New Member Member

37
    0
    0
    ข้างใน-ข้างนอก ????

13. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เค้าคงหมายถึงการขัดด้านนอกน่ะครับ..ถ้าแกะออกมาขัดด้านใน..เกรงว่าหลายคนคงจะประกอบกลับไม่ได้..:D:D:D

14. โตโต้

โตโต้ New Member Member

158
    0
    0
    แล้วไฟไม่เพชร ขัดได้ป่าวอ่ะ

15. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ถอดยังถอดไม่ได้เลยอ่ะ...อย่าว่าแต่ประกอบเลย...แกะยังไงก็ไม่รุ...
    สปอร์ตไลฟ์ P11 อ่ะ...น้ำเข้า...ยังเอาออกไม่ได้เลยอ่ะ...

:confused: :confused: :confused:

นั่นดิ...สปอร์ตไลฟ์เดิมของ P11 อ่ะ...ขัดได้ป่าว...อิอิอิ...อยากรู้ อยากรู้...

:D :D :D

16. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ถ้าเป็นพลาสติกขัดได้หมดแหล่ะครับ อิอิ :D

17. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ที่เคยเห็น..พวกใช้ไดร้อนเป่า..แล้วดึงออกเลยครับ..พอจะใส่พี่แกก็ไดร้อนเป่าแล้วประกบกลับไปอีก..ง่ายเนอะ..แต่ดูทรงแล้วคงทำเองไม่ได้..:D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2009
  18. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ที่เคยเห็น..พวกใช้ไดร้อนเป่า..แล้วดึงออกเลยครับ..พอจะใส่พี่แกก็ไดร้อนเป่าแล้วประกบกลับไปอีก..ง่ายเนอะ..แต่ดูทรงแล้วคงทำเองไม่ได้..:D:D:D[/QUOTE]

ผมทำไดเป่าผมคุณภรรยาพังไปสองอันแล้วพี่หม่อม...
    อันนึงน่ะไว้เป่าผม อีกอันเอาไว้เป่าขนไอ้ตัวข้าง ๆ เนี่ย...
    โดนด่าซะ...แถมน้ำก็ยังคาอยู่...
    จะขอตังค์ซื้อสปอร์ตไลฟ์เพชรมาเปลี่ยนก็ไม่ให้...
    บอกว่าต้องซื้อไดเป่าผมอันใหม่ก่อน...หุหุหุ

19. nebu-R11

nebu-R11 New Member Member

1
    0
    0
    สมาชิกใหม่ ครับ R-11 , Sunroof, Sportlight นอก , ไฟไม่เพชร SR18 เครื่องที่ 2 เครื่องแรก พังคาเท้า (ขับไม่เร็วคับ เพียงแต่ไม่มีน้ำในหม้อน้ำเอง )...

.. ขัดมาแล้วครับ สนุกดี เหนื่อย แต่คุ้ม

- กะละมัง น้ำ กระดาษทราย เบอร์1200, 1500, 2000 ครีมขัดหยาบ( ที่ใช้ตามอู่ขัดสี ทั่วไป ออก ส้มๆ ) ครีม คานา ขัดมัน
    v
    v
    - ลง เบอร์ 1200 หรือ 1500 ก็ได้ ขึ้นกับความเหลือง ความเก่า ชโลมน้ำตลอด จนเห็นคลาบไคลเหลือง ออกมา
    **** อย่าให้น้ำแห้ง ไม่งั้น ไคลอาจจับกับเนื้อทรายเป็นก้อน ทำ โคมเป็นรอย
    v
    v
    - ลงเบอร์ 2000 ต่อ ขัดจนเห็น น้ำหนัก ฝ้า เท่ากัน ทั่วทั้งโคม .. งงมั๊ย เพราะ ตอนลง กระดาษทราย มันจะขัดผิวหน้าโคม จนเป็น ฝ้า
    v
    v
    - ล้าง ให้สะอาด ลงครีมขัดหยาบครับ อันนี้ สำคัญ จะใสไม่ใส อยู่ขั้นตอนนี้ ครับ ... ขัดต่อเนืองน้ำหนักให้ดี ไม่ต้องกด เน้น นาน ใครลองใช้เครื่องขัดก็ได้น๊ะ แต่แนะนำใช้ speed ต่ำ ลง ครีมเพิ่มเป็น ระยะ
    v
    v
    - เสร็จแล้ว ล้างให้สะอาด รอให้แห้ง ลง คานา ได้เลยครับ จะเห็น ความกระจ่างใส :)

..... จิงๆ ก็แอบ จำเค้า จาก เว็บเพื่อนๆ ในเน็ท ครับ ...
    สาเหตุ ก็งานเค้า จากที่ได้ sportlight มา แล้ว ล้าง เมจิก ไม่ออก ครับ เลยใช้ น้ำยาล้างเล็บ ภรรยา ลงครับ .... จบเห่ครับ ... เลยเป็นที่มาของการ หาข้อมูล จากในเว็บครับ

.... ติดตามเพื่อนๆ ในห้องมานาแล้วครับ แต่ไม่เคย คุยด้วย
    ... เกือบจะปล่อย เจ้าลูกรักคันนี้ไปแล้ว ....( ตอนนั้นที่ ประกาศขาย รู้สึกว่า มี เพื่อนคนนึงในห้องนี้เคยไปดู ที่ เนชั่น ครับ ) แล้วก็ไม่อยากมีภาระกับรถใหม่ด้วย ... เศรษฐกิจไม่ค่อย แน่นอน

20. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    แล้วไม่ทราบรับทำให้ด้วยป่าวคับ........อิอิ

21. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ไม่ต้องสอนครับไม่ต้องสอน ทำให้เลยดีก่า555555

22. ppman

ppman Guest

0
    0
    0
    โทรมาคับเดี๋ยวทำให้ แต่เหลืองมากป่าวคับ 0840-081-6569

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้