ถามเกี่ยวกับยาง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย P_Jik, 4 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P_Jik

P_Jik Member Member

91
    1
    8
    ผมใช่รถ NV wingroad อยู่ สภาพเดิม ไม่ได้แต่งอะไร ขอถามเพื่อนเลยนะครับ
    1. รถผมติดแก็สถัง 60 ลิตร ควรเติมลมยาง หน้า - หลัง เท่าไรดีครับ ผมวิ่ง ไป-กลับ วันละ 100 กม.
    2. กินยาง ล้อหลังขวาใน เกิดจากอะไรครับ
    3. การเปลี่ยนยาง
    3.1 ควรใช้ยาง ยีห้อ และขนาดของยางเท่าไรดีครับ ของเดิม 185/60/R14
    3.2 อายุการใช้งานของยาง ใช้ไปประมาณเท่าไร ควรเปลี่ยนยาง
    3.3 การสลับล้อ ถ้ายางใหม่ 4 เส้น ควรเปลี่ยนที่ระยะทางเท่าไรดีครับ
    - วิธีสลับล้อ สลับอย่งไรครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ล่วงหน้านะครับ
    .

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    1 หน้าหลัง ไม่เกิน 32 ครับ
    2 มุม camber มากไปครับ ปรับ ไม่ได้ สำหรับข้างหลัง ..
    3
    3.1 ยี่ห้ออะไรก็ได้แล้วแต่กระเป๋า ตังค์ ครับ
    3.2 การสลับยาง.. ก็ สลับได้ สองแบบสามแบบนะครับ นะครับ
    แบบแรก นิยมทำ 20000 กม.แรก ไม่ต้องถอดยาง สลับได้เลย
    หน้าซ้าย ไปหลังซ้าย
    หน้าขวาไปหลังขวา
    แบบสอง สลับไขว้ครับ
    หน้าขวา ไปหลังซ้าย
    หน้าซ้าย ไปหลังขวา
    ต้องถอดยางออกนะครับ
    เพราะหน้ายาง ด้านในที่มี Camber มากจะกินในครับ
    ต้องเอาออกมาด้านนอกเสียก่อน (กรณียาง rotation และไม่มี Rotaion)
    ก็ต้องทำเหมือนกัน

แบบสาม
    สลับ คู่หน้า กับหน้า หลังกับหลัง
    ถ้ายาง rotation ต้องถอดยางออก
    ถ้ายางไม่ rotation สลับได้เลยครับ..

รอคนอื่นมาเพิ่มเติมครับ..ผมรู้น้อย

3. P_Jik

P_Jik Member Member

91
    1
    8
    ขอบคุณครับ เพื่อนท่านใด มีคำแนะนำเพิ่มเติด
    แนะนำได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้