bendix ตัวไหนน่าใช้กว่ากันคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย numan_eg, 1 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. numan_eg

numan_eg Member Member

148
    3
    18
    ระหว่าง Bendix Metal King Titanium กับ Bendix Ultimate อันไหนกินจาน ไม่กินจาน อันไหนจับกว่ากันคับ พอดีจะเปลี่ยนใหม่แต่เลือกไม่ถูก :D

2. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานคับผม

ซึ่ง เมทัลคิง จะเป็นเกรดรองจาก อัลติเมด

เมทัลคิง ถึงจะสู้อัลติเมดไม่ได้ แต่เหมาะสมกับใช้งานทั่วไปมากกว่าอัลติเมด เพราะประสิทธิ์ภาพของผ้าเบรคไม่ต้องใช้อุณหภูมิสูงมาก ไม่ต้องวอร์มผ้ามาก เนื้อไม่แข็งเท่าอัลติเมด จึงกินจานน้อยกว่า เหมาะสมกับจานเดิมๆๆทั่วไป

ส่วนอัลติเมด ก็จะเป็นเกรดสูงไปอีก เหมาะกับรถที่ขยับ step เครื่องยนต์ไปพอสมควร ใช้แข่งบ่อย หรือใช้สมรรถภาพการเบรค ที่ดีกว่ารถบ้านๆๆเยอะ ให้ประสิทธิ์ภาพการเบรคดีกว่าเมทัลคิงเยอะ เนื้อผ้าแข็งกว่า จึงเหมาะใช้กับจาน modify ที่เป็นเกรดดีกว่าจานเทั่วไป

ประมาณนี้คับ

3. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    อืมขอบคุณความรู้ครับ

4. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อ่าความรู้คับ

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าวิ่งถนนผมแนะนำ Metal King คับ Ultimate ผมว่ามากไป และจะกินจานคับ

6. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    Metal King ยังไง ก้อ ต้อง รุ่นนี้

7. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    Bendix Metal King Titanium ใช้ดีครับ ฝุ่นน้อยด้วยๆ แถมไม่กินจานๆครับ

8. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ใช้งานทั่วไปเชียร์ Bendix Metal King ค้าบ

9. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แต่ก่อนใช้ อัลติเมท เบรคดีมาก แต่ขี้ฝุ่น สุด ๆ แบบสกปรก

ตอนนี้ เมทัลคิง เบรคกลาง ๆ ฝุ่นน้อยมากมาย ล้อใสแจ๋ว :D

10. numan_eg

148
    3
    18
    ราคามันต่างกันมากมั๊ยคับ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ

11. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ผมใช้ Ultimate อยู๋ครับ ใส่กับคาร์ลิเปอร์ EVO7

ฟิลลิ่งการเบรค ดูดเท้า ดีกว่าผ้า Brembo ด้วยซ้ำไป ข้อเสียอันรุนแรงที่เห็นคือ......ฝุ่นเยอะแบบ Ultimate มากๆๆ

แต่ถ้าล้างรถ ล้างล้อบ่อย ก็ถือว่า ดีและประทับใจผมมากๆเลย

เรื่องรออุณหภูมิสูง.........บอกได้เลยว่า....ไม่ต้องรอร้อนคับ อยู่เลย

Metal King Gold ผมใช้สมัยก่อน(นานมาแล้ว) ตอนผ้าเย็นๆ จะเบรคไม่อยู่ ออกจากซอยเช้าๆ เหวอเอาหลายรอบ

จนเข็ดขยาดและไม่กล้าใช้จนทุกวันนี้ ไม่รู้ตอนนี้มี Titanium มันจะดีขึ้นรึยัง

บ่นหน่อยเถอะ......ตลาดผ้าเบรคราคา พอประมาณหาฟิลลิ่งดีๆไม่ค่อยได้เลย
    ใครมียี่ห้อไรเด็ดๆ แนะนำหน่อยเถอะคับ
    เห็นที่พอใช้ได้ ตามที่เคยลองมี Ultimate กับ Si-tech แค่นี้เอง

12. Jern

6,174
    48
    0
    ต่างกันประมาณ ประมาณนะคับ พันนึงคับ

ราคาเมทัลคิง ปกติอยู่ประมาณ หนึ่งพันปลายๆๆ - สองพันต้นๆๆ คับ แล้วแต่รุ่น
    ส่วนราคาอัลติเมด ก็บวกไปโดยประมาณ หนึ่งพัน คับ

ปล.ตอนนี้มีท่านนึงขายถูกมากคับ ลองดูๆๆๆ ในบอร์ดซื้อขาย

13. numan_eg

148
    3
    18
    หาไม่เจออ่ะคับ ถ้าเจอรบกวนส่ง link มาให้หน่อยคับ ขอบคุณคับ

14. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    Metal king เคยใช้ตอนเย็นไม่จับเลย

ร้อนถึงจับ

15. Jern

6,174
    48
    0
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=168162

16. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ผมใส่ Metal King อยุ่ครับทั้ง2คัน ถือว่าโอเค คับใช้ได้เลย
    แต่อย่างที่ข้างบนว่าอ่ะคับ ตอนเย็นรู้สึกว่าไม่ค่อยจับ แถมมีเสียงเล็กน้อย

17. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ลองใช้มาแล้วทั้งรุ่น เล็กสุด เจเนอรัล รุ่นกลาง เมลทัลคิง และรุ่นท็อป
    อัลติเมท ตัวเจเนอรัล เหมาะกับรถที่ใช้งานทั่วไป จับอยู่ดีในช่วงความ
    เร็วต่ำ ไม่ต้องวอร์มผ้าเบรค แต่ขับเร็วๆ เบรคถี่ๆ ไม่ค่อยอยู่ เหมาะกับ
    รถเบา เครื่องเล็กๆ ขับเรื่อยๆ

รุ่นกลาง ต้องวอร์มผ้าเบรค เจอฝนแล้วมีเสียว ฝุ่นน้อย ร้อนๆแล้วเบรค
    อยู่ดี

รุ่นท็อป ไม่ต้องวอร์มผ้าเบรค เย็นก็อยู่ดี ร้อนๆยิ่งจับดียิ่งขึ้นไปอีก เท่า
    ที่สังเกตดู ไม่ได้กินจานอะไรมากมาย แต่ฝุ่นดำเยอะมาก เสียงก็ไม่ค่อย
    มีนะ ดูดเท้าดีด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้