ประตูหลัง....จี๊ด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย p_ek, 26 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p_ek

p_ek New Member Member

90
    9
    0
    รถใครเป็นบ้างครับ ประตูด้านหลังสองบาน
    เปิดยากครับ มันฝืดๆแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ
    มีเสียงดังด้วย
    ขอบคุณครับ

2. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    เปิดประตูบานที่เปิดปิดยากออกให้กว้างที่สุดคับ มองไปที่บานพับประตูด้านใน จะเห็นแกนหน่วงประตู
    ที่ยึดที่ตัวรถฝั่งนึง อีกฝั่งปลายจะยึดที่ประตู(ไม่ใช่บานพับนะคับ) เอาโซแน็ค ฉีดที่แกนเหล็กหน่วงประตู แล้วเปิดปิดประตูหลายๆครั้ง จนรู้สึกว่ามันลื่น เสร็จแล้ว ก็เอาผ้าเช็ดแกนหน่วงฯให้สะอาด ทาด้วยจารบี พอประมาณ
    ลองเปิดปิด ประตู หลายๆอีกรอบ น่าจะดี ขึ้นคับ

3. มาเก็บเกี่ยวความรู้คับ...

4. p_ek

90
    9
    0
    ขอคุณมากครับ สมาชิกEKที่แนะนำครับ

5. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    หมายถึงตัวกันเลย ช่ายไหมครับ ของผมก้อดัง เปิดประตูมาครึ่งนึงไม่ดัง พอเปิดพ้นครึ่ง มันจัดัง ลองแก้ไขโดยเอาโซเน็คฉีด แล้วทาจารบี มันก้อไม่หาย เพื่อนที่เคยทำงานอยู่ศูนย์ฮอนด้า เค้าบอกว่ามันเสียให้เปลี่ยน แต่ไม่ได้ถามราคาน่ะ ช่างของศูนย์เป็นพวกช่างเปลี่ยน อู่บางอู่ข้างนอก เป็นพวกช่างช่อม เคยได้ยินมาว่า ถอดตัวกันเลยออกมาล้างทำความสะอาดแล้วประกอบกลับเข้าไป อาการนี้ก้อหาย ใครเคยทำบ้างมาแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

6. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    เคยแกะออกมา แช่ในน้ำมันเครื่อง

แล้วทำความสะอาด ประกอบกลับคืน

ผลลัพธ์ดีกว่าเดิมครับ แต่ยังรู้สึกไม่เต็ม 100

7. p_ek

90
    9
    0
    แล้วผมจะแกะยังงัยครับ
    บอกได้มั้ยจะลองทำดู

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เสียงดังลองเอาโซแน็ค ฉีดที่บานพับดูครับ ส่วนมากตรงนี้จะดังเพราะรับน้ำหนักเยอะ

9. akimotosoles

akimotosoles New Member Member

101
    1
    0
    เป็นเหมือนกันเลย แต่ของผมเหมือนยางมันจะหนืดๆด้วยอ่ะ เปิดยากจิงๆ เอาโซเน็กฉีดก็ยังไม่หาย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้