รบกวนถามเรื่องเกียร์ B16A LSD หน่อยคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK....... has, 2 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK....... has

EK....... has Guest

0
    0
    0
    รบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆหน่อยครับว่า ใครเคยเป็นเหมือนผมมั้ง เวลาขับรถในรอบสูงๆๆ หรือแบบว่า ลากจะเทคเปิด แล้วมาเจอไฟแดง ก็จอดรถรอ พอไฟเขียว จะเข้าเกียร์1 ดันเข้าไม่ได้ ยัดยังงัยก็ไม่เข้า เลยต้องมาเข้าเกียร์2 แต่ก็เข้ายากมากๆๆแต่พอจะฝืนยัดเข้าไปได้ พอปล่อยคลัชให้รถขยับนิดเดียวก็ดันขึ้น เกียร์1 ได้เลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรพึ่งเปลี่ยน คลัชทองแดงEXEDY มา ถอดเกียร์ออกมาล้างใหม่หมดเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้ว ด้วยคับ..ไม่ได้พึ่งเป็นด้วยครับเป็นตั่งกะ EXEDY ฃุดเก่า จนมาเปลี่ยนเป็นคลัชกึ่งทองแดงแต่มันลื้นไม่จับ เลยมาซื้อ EXEDY ใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ใครพอจะรู้หรือเคยเป็นบ้างครับ รบกวนด้วยครับผม

Ps.พูดง่ายๆๆว่า ขับอยู่บนถนนเกียร์อะไรก็แล้วแต่ แล้วเกิดอารมอยากแป๊ดก็กดให้เทคเปิด พอเปิดปุ๊บเจอไฟแดงก็เลยจอดรอไฟเขียวพอไฟเขียวก็เข้าเกียร์1ไม่ได้ ครับ เกียร์2ก็เข้ายากสุดดๆๆๆๆๆๆ ตอนลื้อเกียร์ออกมาล้างครั้งล่าสุดช่างก็บอกว่าเกียร์ไม่มีปัญหา หาสาเหตุไม่ได้แฮะ.....ระกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ......

2. Peter98

Peter98 New Member Member

53
    7
    0
    เอาเท่าที่พอจะทราบน่ะคับ
    -เข้าเกียร์ม่ายได้ ถ้าเป็นภาษาช่างเค้าจาบอก ว่าคลัชไม่จาก อ่ะคับ อาจจะเกิดจากตอน ที่ใส่ชุดคลัชเข้าไปแร้วไม่มีการตั้งระยะคลัช (ปรับระยะระหว่าง ฟลายวีลกับชุดคลัช)
    -Exedy ก้อเคยใช้อยู่ ประมาณปีก่าๆ มีอาการลื่นให้เห็นเหมือนกัน ถอด ออกมาดู ผ้าก้อยังหนา อยู่น่ะ หาสาเหตุของการลื่นไม่เจอะ เลยหันไปคบกะ OS แทน ทุกอย่างจบเลยคับ ไม่เคยเจอะปัญหาใดๆ

3. EK...... has

EK...... has Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ Os ไม่ไหว งับแพง อิอิ แค่ B16A แตนๆๆ แต่ก็ขอขอบคุณสำหรับคำตอบคณาบบบบ

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ตามที่ข้างบนบอกเลยครับจัดหน้าครัตช์ใหม่ลองดูก่อนครับ

5. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เข้ามาเก็บความรู้ครับ

6. EK..... has

EK..... has Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากค๊าบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้