จะมีขายไหม...

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 31 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    จะมีขายไหม... คือว่า ผมเห็นรถรุ่นใหม่ ที่เวลาเรากด lock ประตู
    แล้วไฟหน้ากับไฟสปร์ตไลท์ติดขึ้นมาเพื่อส่องทางให้เราตอนกลางคืน สักพักก็จะดับเอง
    ไม่ทราบว่าอุปกรณ์พวกนี้มีขายไหม แล้วที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่
    ขอบคุณมากครับ

2. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ไม่เคยเห็นครับ
    แต่คาดว่าน่าจะเป็นแนววงจรหน่วงเวลาดับ

รถผมเปอร์โย 406 เวลาขับมาจอดแล้วดับเครื่อง
    กระพริบไฟสูง 1 ครั้ง แล้วไฟหน้ามันจะส่องให้เรา 1 นาที

รถอีซูซุเวลาจอดรถดับเครื่องเสร็จปิดประตู
    ไฟเก๋งในห้องโดยสารก็จะโดนหน่วงซัก 5 - 10 วิ แล้วก็ดับ

ผมไม่เก่งไฟฟ้านะครับ ไม่มั่นใจเหมือนกันว่าจะแปลงได้หรือไม่

ลองดูเป็นแนวทางครับ
    http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=3759.0

3. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
  4. Rc7

Rc7 New Member Member

235
    15
    0
    เห็นรถ benz ของรุ่นพี่กดปุ๊ปไฟติดทั้งคันรวมถึงไฟหน้า ถามพี่เค้าว่าทำมาที่ไหน เค้าบอกติดมาจากโรงงาน อยากรู้ที่ทำเหมือนกัน...:cool:

5. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เหมือนเคยเห็นว่ายี่ห้อนี้เคยทำออกมาขายนะครับ แต่ตอนนี้ไม่เห็นในเว็บแล้ว ยังไงลองดู/โทรถามอีกทีครับ

http://www.po-40.com/

6. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ถ้าต่อกับวงจรกุญแจรีโมท

แล้วใช้ตัวหน่วงไฟหน่วงไว้

น่าจะทำได้นะ

7. tAn78

tAn78 New Member Member

320
    2
    0
    มันชื่อว่าFollow Me Home Functionครับ มีติดรถเป็นมาตราฐานในรถยุโรปยี่ห้อดังๆหลายรุ่น หลักการทำงานคือไฟหน้าจะยังไม่ดับหลังจากดับเครื่องเพื่อส่องทางให้เราเข้าบ้านได้สะดวก เหมือนเป็นไฟนำทางให้เราไขกุญเเจเข้าบ้าน เป็นระบบที่ผมไม่เคยมองเห็นประโยชน์เลยกับชีวิตในเมือง เพราะบ้านเราคงจะมีไฟในโรงรถกันหมดและเป็นการสิ้นเปลืองไฟของรถโดยใช่เหตุ นอกจากว่าบ้านท่านจะอยู่ในป่าในเขาหรือกลางไร่กลางนาซึ่งแสงสว่างอาจไม่เพียงพอ ข้อมูลนี้ผมไม่ได้คิดเอาเองนะครับ แต่ศึกษามาจากคู่มือรถยนต์รุ่นหนึ่งเพราะในสมัยก่อนผมก็เคยสงสัยมากๆว่าระบบนี้มันมีไว้เพื่ออะไร

8. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    น่าจะทำเอาได้นะครับ

9. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    ทางยุโรปทำเพราะที่จอดรถส่วนมากอยู่หน้าบ้านครับ
    จอดแล้วเข้าบ้านเลย ระบบนี้เท่าที่รู้ยี่ห้อแรกน่าจะเป็น saab ครับ
    ที่มี

10. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    สักวันเมืองไทยก็มีแน่ๆ คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก(เรื่องก๊อบปี๊)

11. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    ดีครับเป็นความรู้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้