มีใครใช้น้ำยาเคลือบหนังยี่ห้อ WAXY บ้างครับ ขอถามหน่อย

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Wanted69, 14 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Wanted69

Wanted69 Member Member

242
    8
    18
    มีคนบอกมาว่าถ้าใช้แล้ว เลิกใช้ หรือ ใช้ไม่ต่อเนื่อง จะทำให้หนังเป็น ด่างขาวๆ หรือ หนังกรอบ แตก ได้ เพราะเป็นน้ำยาราคาถูก

จริงหรือเปล่าครับ มีใครที่ใช้เป็นประจำๆต่อเนื่อง หรือ ใช้ประจำแล้วเลิกใช้บ้างครับ ผลเป็นเช่นไร

2. Wanted69

242
    8
    18
    ดันหน่อยครับ

3. assanai

assanai New Member Member

263
    3
    0
    เป็นแบบที่คุณคิดเปะคับ ใช้ทาพลาสติกหรือเบาะรถ มันก็เงา แต่จะยิ่งอมความร้อนอมฝุ่นและจะทำให้วัสดุที่ถูกเคลือบเสียหายเร็ว เมื่อน้ำยาจางไป ก็จะเป็นรอยด่างๆ เหมือนพลาสติกเสียด้านๆ

จึงต้องทา แว็ค ต่อไปเรื่อยๆเพราะกลบเกลือนรอบด้าน ขาว แบบนั้น

ใช้น้ำเปล่ากับผ้าสะอาดๆ เช็ดรถ หรือเบาะ ดีที่สุดแล้วคับ คารแคร5ดาว 90เปอเซน ใช้น้ำเปล่าเช็ดภายในทั้งนั้น เช็ดฝุ่น

4. Wanted69

242
    8
    18
    สรุปแล้วใช้นำเปล่าธรรมดาๆก็พอ แล้วแบบนี้ ถ้าหนังมันเริ่มด้านจะมีอะไรทำให้มันเงาได้บ้างมั้ยครับ

5. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    นั่นสิครับ ถ้าเผลอทา แล้วมันด้านๆไปแล้วนี่ มีวิธีไหนแก้ไขได้บ้างมั๊ยครับ

6. Wanted69

242
    8
    18
    แล้วน้ำยาตัวอื่นๆก็เป็นเหมือนกันรึเปล่าอะครับ

7. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ผมก็ใช้ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ใช้ไปนานๆ มันก็จะลดความเงาลงเสมอๆกัน

ไม่เคยเจอเป็นรอยด่างขาวนะครับ

ส่วนหนังแตก อาจมาจากหลายๆสาเหตุ รวมทั้งหนังมันเก่าตาทอายุก็ได้นะครับ

...........

เคยมีร้านทำเครื่องหนังแนะนำผมว่าใช้ โลชั่นบำรุงผิวของสาวๆทา เบาะก็ได้นะครับ

ส่วนเวลาทำความสะอาด ใช้ผ้านุ่มชุบน้ำสบู่เช็ดครับ

แต่จะดีจริงหรือไม่ ไม่ขอยืนยันนะครับ

8. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    ผมว่ามันทำให้อมฝุ่นน่ะ

โดยส่วนตัวใช้แค่ผ้าชุบน้ำเช็ดแค่นี้ก็พอแล้ว

9. Wanted69

242
    8
    18
    ใคมีน้ำยาตัวไหนแนะนำบ้างครับ

10. Wanted69

242
    8
    18
    ดันนห่อยครับว่ามีน้ำยาตัวไหนแนะนำบ้างจะเอามาทาพวกยางขอบประตู

11. assanai

263
    3
    0
    หา meguiar's trim detaler เป็นน้ำยาทาพลาสติก มันจะเยิ้มตลอด มีความเหนียวมาก ต่างจากwaxy ที่ขาวใส แต่ก็แก้ปัญหาพลาสติกขาวด้านๆไม่ได้อยู่ดี แต่ปกป้องได้ดีกว่าแน่นอนชัว

12. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    หากอยากทาขอบประตู ผมเคยเห็นมันเป็นเหมือนจารบีแต่สีขาวน่ะครับ ส่วนมากโรงงานจะทามาให้บาง ๆ (บางยี่ห้อนะ)

13. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ถ้าหนังแท้ ใช้ไปเหอะครับ เป็นการดูแลรักษาที่ถูกต้องแล้ว

แต่ถ้าหนัง PVC มันก็ กรอบตามกาลเวลา อยู่แล้ว ครับ
    ขนาดโซฟาที่บ้าน เป็น หนัง PVC ไม่เคยถูกแดด ไม่เคยลง Wax ยัง กรอบแตกเปื่อยเลยครับ

14. 50629195

50629195 New Member Member

70
    0
    0
    ผมใช้ก็ปกติ ไม่แตกไม่มีรอยขาว แต่ น้ำยามันจางเร็ว

วันสองวัน ก็ เหมือนจะหายไปหมดแระ

15. Wanted69

242
    8
    18
    สรุปใช้ได้ แต่น้ำยาหมดสภาพเร็วแค่นั้นเองใช่ไหมครับ

16. assanai

263
    3
    0
    คือ ผมยืนยีน1เสียงว่ามันไม่ดี เพราะใช้ทาพลาสติก เบาะ มันกรอบด่างขาวๆจิงๆ ลูกค้าที่คารแครผมก็รู้สึกเช่นเดียวกัน
    แรกๆทามันเงาต้องทาซ้ำบ่อยเพราะมันจะดูจางๆ ต้องไปลงซ้ำบ่อยๆนะอาการเริ่มแรกของมันเลย อีกหน่อย ก็ชัดเจน หึๆ

17. Tum_Wizard

Tum_Wizard Member Member

425
    1
    18
    ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่อ่ะ..ส่วนมากใช้ผ้าชุบน้ำหมาด ๆ เช็ดแค่นั้น

นาน ๆ จะลง wax สักที โดยส่วนตัวใช้ waxone เพราะมันหอมดี โดนแดดร้อน ๆ แล้วไม่เหม็นเหมือน waxy

18. CHAMINO

CHAMINO New Member VIP

773
    6
    0
    ผมเอา waxy มาทายางอะ =)
    ไม่ค่อยเอามาใช้ในรถ

19. P-Chan

P-Chan Member VIP

133
    1
    18
    ของผมเบาะหนังแท้ยืนยันว่าแตกมากมาย

ไม่รู้ว่าเป็นคนเดียวรึป่าว

20. Wanted69

242
    8
    18
    สรุปแล้วไม่มีตัวไหนดีเลย ไม่ใช้ดีกว่าใช่มั้ยครับ แล้วพวกยางขอบประตูมีไรทาได้มั่งอะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้