ถามเรื่องเครื่องยนต์สะดุดครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ป๊อกกี้, 2 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ป๊อกกี้

ป๊อกกี้ New Member Member

70
    1
    0
    พี่น้องครับ รถผมอ่ะเวลาที่ติดเครื่องอยู่กับที่ หรือเวลาติดไฟแดง มักมีอาการเหมือนเครื่องมันเดินไม่เรียบอ่ะครับ รู้สึกเหมือนมันสะดุด ๆ ยังไงไม่รู้ ความถี่ของการสะดุดก็ประมาณเวลาเรานั่งตุ๊ก ๆ อ่ะครับ เครื่องตุ๊ก ๆ มันมีเสียงจุดระเบิดถี่แค่ไหน รถผมสะดุดเบา ๆ ถี่ ๆ แบบนั้นอ่ะ แต่เวลาวิ่งมันก็ไม่รู้สึกนะครับ มันเป็นเพราะอะไร ใครเป็นมั่งครับ

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เป่ากรอง
    ล้างคาร์บู
    เปลี่ยนหัวเทียน
    เช็คสายหัวเทียน(รั่วมั้ย)+สายคอยล์
    ประมาณนี้ล่ะ:D

3. ตามนั้นครับท่าน ว่าแต่ติดแก๊สหรือเปล่าครับ ถ้าติดก็อย่าลืมตรวจสอบดูด้วยนะครับ(รู้ไม่มากครับแต่อยากช่วย)

4. ป๊อกกี้

ป๊อกกี้ New Member Member

70
    1
    0

รถผมเป็นเครื่องหัวฉีดครับ หัวเทียนเปลี่ยนใหม่ตอนมกราคมครับ เป็นเบอร์6อ่ะครับ พอดีหาเบอร์ 5 ไม่เจอ แล้วก็ไม่ได้ติดแก้สครับผม มันจะเกี่ยวข้องกับระบบ แอร์โฟล์ไหมครับอาการแบบนี้

5. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    เอาวิธีแบบไม่เสียตังไปลองก่อน ครับ
    ชักสายหัวเทียน ทีละหัวครับ

ลองสังเกตุดูดึงหัวไหน ออกมา แล้วไม่รู้สึกอะไรเลย
    แสดงว่างานเข้าคับ
    :)

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ถ้าเครื่องหัวฉีดก็ต้องเช็คความสะอาดของ Air Flow ด้วยนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้