อยากลองโหลดรถเองบ้างครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย MaN2MaN HiLuX HerO, 1 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MaN2MaN HiLuX HerO

MaN2MaN HiLuX HerO New Member Member

63
    0
    0
    ผมได้ลองศึกษาข้อมูลวิธีการโหลดรถตามเว็ปต่างๆมา เลยคิดจะลองทำเองดูบ้างครับ(ไม่รู้ว่าจะทำเองได้เปล่า เท่าที่อ่านดูก็ไม่ยากจนเกินไป และก็ไม่ง่ายอย่างที่คิดก็ได้:confused:) ผมเลยอยากถามท่านผู้รู้ทั้งหลายว่ามันสามารถโหลดเองได้เปล่าครับ โดยใช้วิธีโหลดหลังด้วยกล่องโหลด(2นิ้วพอ) ที่เลือกวิธีนี้ก็เพราะว่าเผื่อวันหลังจะเอามันกลับสภาพเดิมอ่ะครับ ส่วนหน้าจะเอาต่ำกว่าหลังสักนิดโดยการขันทอร์ชั่นบาร์ลง ถูกต้องมั้ยครับ ส่วนพวกสาแหรกแหนบนี้ปกตินมัน 6นิ้วเปล่าครับ(ของไฮลัก ฮีโร่อ่ะ) แบบนี้ถ้าผมจะใส่กล่องโหลด2นิ้วก็ต้องหาสาแหรก 8นิ้วมาใส่ใช่มั้ยครับ แล้วสาแหรกรุ่นของฮีโร่มันมีขายมั้ยครับ หรือว่ามันใช้ของไมตี้xได้เลยครับ พี่ท่านทั้งหลายมีทริคหรือข้อควรระวังการโหลดรถมาบอกก็ขอขอบพระคุณมากๆนะครับ:eek:

น็อตตัวนี้ใช่มั้ยครับที่เอาไว้ขันทอร์ชั่นบาร์ลง;)

2. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

ทำได้ครับ แต่ต้องใช้เครื่องมือดี ๆนิดนึง
    การโหลดด้านหน้าด้วยวิธีการขัน ทอร์ชั่นบาร์ ลงนั้นถูกต้องแล้วครับ น๊อตตัวที่อยู่ในภาพประกอบก็ถูกต้อง เป็นน๊อตที่ใช้ในการปรับตั้งระดับความสูงด้านหน้า วิธีการปรับตั้ง ต้องวัดให้เท่ากันทั้งสองด้าน ซ้ายและขวา ต้องจอดในที่เรียบจริง ๆนะครับ
    แล้ววัดจากขอบซุ้มล้อลงมาที่ขอบกระทะล้อด้านล่าง ไม่ใช่วัดจากซุ้มลงพื้นนะครับ วัดและขย่มหน้ารถเพื่อให้ช่วงล่างหน้าทำงาน เพื่อจะได้ระดับที่ไม่เพี้ยน
    ส่วนการโหลดด้านหลัง รองกล่องเพิ่มความยาวสาแหรก ถูกต้องแล้วครับ
    โตงเตงใช้ของเดิม

ข้อระวังคือ อย่ากดหน้ามากเกินไปจะเกิดอาการกระด้างและมุมล้อเพี้ยน
    หน้ากดมากจะเพิ่มมุมที่ลมจะเข้าไปวนในท้ายกระบะมากขึ้น
    ช๊อคอัพด้านหน้าต้องเปลี่ยนไปใช้ช๊อคโหลดตามระยะที่เรากดลง ( กรณีกดลงเกิน 35 มิล ) ด้านหลังก็เหมือนกัน

เก่งครับ ข้อมูลแน่นมาก เอาใจช่วยครับ

3. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ไม่ยากครับ ขอให้ทำสำเร็จ

4. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  5. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    ลุยเลยครับ ไม่ยาก

ขอให้หล่อสมใจ

6. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ไม่ยากอย่างที่คิดหลอกคับ
    ลองทำดูแล้วจะรู้ว่ามันไม่ยากมาก

7. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ข้างหน้าแนะนำว่าไปโหลดที่ร้านตั้งศูนย์ จะได้ไม่ลำบากเรา และตั้งศูนย์ด้วยเลย มุมล้อเปลี่ยนไป ต้องตั้งศูนย์ใหม่ครับ

8. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ตามนั้นเลยครับ

9. นัทหนองแขม

นัทหนองแขม New Member Member

366
    5
    0
    เอาใจช่วยเสมอ สำหรับรถที่อยากจะหล่อ

10. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ลองดูโหลดเสร็จตัง้ 0 ด้วยนะครับ

11. khunlamai

khunlamai New Member Member

1,221
    15
    0
    ลองคำนวณค่าใช้จ่ายดูครับ รถผมตั้งศูนย์ 200 พร้อมปรับทอร์ชั่นบาร์โหลดหน้าลงสองนิ้ว
    หลังโหลด 2 นิ้ว ก้อนโหลด 2 ก้อน สาแหรก 2 คู่ 800 ครับ ค่าแรง 100 ครับ

12. MaN2MaN HiLuX HerO

MaN2MaN HiLuX HerO New Member Member

63
    0
    0
    ขอบคุณมากครับที่มาชี้แนะ สรุปผมต้องหาซื้อกล่องโหลด 2นิ้ว สาแหรก8นิ้ว(เพราะจะโหลด2นิ้ว)ใช้ของไมตี้x เอาไว้โหลดหลัง ส่วนหน้าขันทอร์ชั่นบาร์ลงพองามแล้วไปตั้ง0 ตามนนี้เลยนะครับ อิอิ แล้วกล่องโหลดมียี่ห้อที่มีคุณภาพหน่อยแนะมั้ยครับ หรือว่าคุณภาพมันคล้ายๆกันหมด(กลัวมันจะทรุดเวลาบรรทุก แต่คงนานๆๆๆๆๆที)
    ขออภัยที่ชอบถามมากนะครับ แบบว่ามือใหม่หัดขับอ่ะครับ

13. tjmujahidin

179
    2
    0

ไม่เป็นไรครับ เป็นการหาความรู้ใส่ตัว ทุกอย่างข้างต้นก็ตามนั้น แต่กล่องโหลดนี่ ไม่มียี่ห้อหรอกครับ มันเป็นแค่เหล็กแท่งตัน ๆธรรมดาเท่านั้นแหละครับ เ้ว้นบางร้านอาจจะเป็นแค่เหล็กกล่องโปร่ง ๆแล้วดามด้วยเหล็กกลมตรงกลาง ก็ใช้ได้เหมือนกัน ไม่ต่างกันครับ
    ไม่มีผลกับการบรรทุกหรอกครับ พระเอกที่รับบทหนัก การบรรทุกคือแหนบครับ เหล็กโหลดวางอยู่เฉย ๆครับ

14. MaN2MaN HiLuX HerO

63
    0
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆ แล้วจะไปลองทำดูนะครับ

15. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    Up เพื่อวันหน้าจะเตี้ย กะเขาบ้าง
    ขอบคุณครับ

16. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    ใช้กล่องโหลดอะไรก็ได้ง่ายๆๆ.....แต่โหลด 2 นิ้วมันยังสูงอยูนะ.....มันต้อง 3 นิ้ว.......มันถึงถูกต้องใส่สาแหรก 10 นิ้ว หน้าขันลง 2 นิ้ว.....ดูดีเหมือนขันคำ 4 ประตูด้านข้าง.....แต่มันก็ยังสูงอยู่มัอีกทางหนึ่งคือทำการวาวคัดซีตำสะใจหรือไม่ก็โหลดบอดีแบบพวก low-rider นะ.....พูดเล่นขำๆๆๆ

17. ตามนั้นเลยคับ

18. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
    จัดไปๆๆๆ

19. MaN2MaN HiLuX HerO

63
    0
    0
    ไม่ยากอย่างที่คิดจริงๆด้วยครับ ตอนแรกคิดว่าจะทำเองไม่ได้เสียแล้ว แต่ไหนๆแล้วก็เลยลองดู ก็เลยไปเตี้ยอย่างงสมใจอยากเลย คิคิ แต่หลังที่ได้ทำการโหลดก็คิดว่าได้เจอกับปัญหาแล้วครับ คือว่าด้านหน้า ข้างซ้ายกับขวามันสูงไม่เท่ากันอ่ะครับ ผมตั้งเท่าไรมันก็ไม่เท่ากัน ห่างกับประมาณ0.5-1 ซม. เวลาขันทอร์ชั่นบาร์ข้างซ้ายลงหรือขึ้น ด้านขวามันก็ดันลงหรือขึ้นตามด้วย พอขันข้างขวาด้านซ้ายมันก็ตาม แล้วตอนนี้ผมขันทอร์ชั่นบาร์2ข้างไม่เท่ากัน แต่ระดับความสูงเท่ากัน (ใกล้เคียง= สำหรับรถผมนะ) อย่างนี้ผมทำถูกต้องแล้วใช่มั้ยครับ แล้วอาการแบบนี้ทอร์ชั่นบาร์ผมมันออกอาการไม่ดีแล้วใช่มั้ยครับ ขอบคุณสำหรับความหวังดีทุกพี่ท่านนะครับ ผมได้หล่อสมใจแล้ว อิอิ.......

20. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    เป็นกำลังใจให้นะครับ

21. tjmujahidin

179
    2
    0

22. MaN2MaN HiLuX HerO

63
    0
    0
    ขอบคุณมากครับแล้วผมจะไปทำตามดูนะครับ ก่อนที่มันจะแย่ไปกว่านี้

23. Mochisuperhero

760
    6
    0
    เอารถมาโชว์หน่อยดี

24. MaN2MaN HiLuX HerO

63
    0
    0
    รถเดิมๆครับ ยังใส่ล้อกระทะอยู่เลย คิ..คิ... สีรถก็หมดสภาพแล้ว ร่อนแตกทั้งคัน รอมีตังก่อนครับจะทำให้หล่อเหมือนกับพวกพี่ท่านทั้งหลายเลย กระเป๋าน้อยคอยหน่อย อิอิ..... แล้วว่างๆก่อนจะถ่ายมาโชว์นะครับ

25. NanZaa..Hero

NanZaa..Hero New Member Member

12
    0
    0
    วีธีขันขันยังไงครับ

26. MaN2MaN HiLuX HerO

63
    0
    0
    วิธีขันทอร์ชั่นบาร์ ก็ขันน็อตตรงที่ลูกศรชี้อ่ะครับ ถ้าคลายน็อตออกมันก็จะทำให้หน้ารถโหลดลงอ่ะครับ(หมุนน็อตตามเข็ม มองจากใต้ท้องรถขึ้นไปนะ) แต่ถ้าขันเข้าก็จะทำให้หน้ารถยกสูงขึ้นอ่ะ (หมุนน็อตทวนเข็ม มองจากใต้ท้องรถขึ้นไป)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้