เคยเป็นกันป่ะครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย เบนซ์..โต-บ้าน-น้า, 16 มีนาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    ซ่อมครั้งเดียวไม่เคยจบ วันนี้ไปทำแอร์มาครับตู้รั่วทำตู้เสร็จนะครับ ซีลคอมดันรั่วอีกแต่พอดีเย็นแล้วช่างก็คงล้าอ่ะครับ พรุ่งนี้ต้องออกไปทำอีกและไม่รู้ว่าจะเจออะไรอีกพรุ่งนี้ พี่ๆเพื่อนๆมีวิธีทำใจกันยังไงครับ สงสัยชาติที่แล้วผมคงเปิดเชียงกงหลอกขายของผู้อื่นมั้งครับ:cry:

1. TDAutoparts

TDAutoparts New Member Member

191
    3
    0
    - -" เคยบ่อยมากคับ
    ยิ่งรถผมซีตรองนะ ซื้ออะไหล่+การซ่อมนี้ไม่มีวันจบคับT^T

2. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    เป็นครับ ทำใจอย่างเดียว รถมันมีอายุการใช้งานครับ

ส่วนจะทำใจได้มากได้น้อยนี้ อยู่กับสภาพการเงินที่คล่องตัวกับไม่คล่องตัวครับ

3. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    เคยครับ แอร์ไม่เย็น ซ่อม ครั้งแรก ไอ้นี่เสีย ไม่เย็นอีก ไอ้นู้นเสีย ไม่เย็นอีก ช่างแม่ม เปิดกระจกขับ เยย อาศัยขับเร็วรับแรงลม 55

4. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    แอร์เสียผมก็เคย ลงเอยด้วยการช่างมัน วันๆเปิดกระจกดูดบุหรี่ไปตลอด

ทำอยู่ครึ่งปีจนเข้าหน้าฝนถึงได้เอาไปซ่อมใหม่ :p :D

5. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ตอนแรก น้ำมันเกียร์มันซึม....

ยังไม่ทันแก้.. กระบอกพักน้ำหม้อน้ำ...(เรียกถูกป่าวหว่า55) อันนั้นก็รั่ว

ไปๆมาๆ หม้อน้ำรั่วด้วย.....เจริญ..!!

ช่างเค้าเช๊คให้อีกทีบอกมาว่า คอมแอร์จะไปแล้ว. . . .

T_T..

6. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    เหมือน กันคับ

ผม ทำ ปั๊ม ตาม ร้าน ต่างๆ อะคับ ต้อง 2-3 รอบ อะ ถึง จะ แรง แล้ว ก้ จบ

ทำ รอบ เดียว ไม่ แรง แล้ว ก็ ไม่ ทน ด้วย คับ

นอก จาก ทน ใช้ 555+

7. Gorillaz

Gorillaz New Member Member

37
    0
    0
    ของผมมีเสียงดังที่บริเวณล้อหน้าด้านคนขับ

1.เข้าอู่แรกบอกไม่รู้แต่เปลี่ยนยางหุ้มเพลาที่ขาดไป 500
    2.คิดเอาเองว่าเป็นเพราะโช้คเลยเปลี่ยนหมด4ต้น 15000
    3.ดังเหมือนเดิมเข้าอู่ใหม่บอกเป็นเพราะคันชักคันส่ง 4500

มีอื่นๆอีกเล็กน้อยประมาณรวมๆประมาณ 4000

สรุปตอนนี้มันก็ยังดังอยู่เหมือนเดิมหมดไปสองหมื่นกว่า...........เซ็ง

8. * B | i n l< l< _

* B | i n l< l< _ New Member Member

230
    1
    0
    เคยเปงเหมือนกันอะ เบรกดัง นี้ก้อยังไม่หาย

เเบบ เกียดมากเลยง่ะ ซ่อมๆๆ ไม่ยอมจบเนี้ย

9. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    ผมก็เป็นครับ

เพิ่งล้างตู้มา น้ำยาแอร์ซึ่มตรงข้อต่อดีกแล้ว

ต้องไปเสียเงินซ่อมรอบ2หรือป่าวยังไม่รู้เลย

10. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    แบบไหนอ่ะ ซ่อมไม่จบ
    ของผม อะไรเสีย เปลี่ยน ก็จบ
    แต่เดือนนึงให้หลัง จะเสีย แต่ เป็นที่อื่น

ซ่อมจบ

แต่ขยันเปลี่ยนที่เสียไปเรื่อยๆ

ทำใจ รถ 10 ปี ถึงอายุมันแล้ว

11. Panaejorn

Panaejorn Member Member

150
    5
    18
    เป็นประจำอ่ะครับ

พังมันอาทิตย์ เว้นอาทิตย์

12. Aof_Car selection shop

Aof_Car selection shop New Member Member

941
    14
    0
    ผมว่าแอร์รถยนต์นี่เป็นปัญหาติดอันดับเหมือนกันนะเนี่ย
    ของผมก็หมดไปหลายตังแล้ว เดี๋ยวเย็นบ้างไม่เย็นบ้างอยู่เลยอะครับ
    ตอนนี้รอเปลี่ยนคอมฯทำใหม่ทั้งระบบอะครับ ถ้ายังไม่หายอีก
    ทีนี้ก็พอและ ไม่เอาและ ทนร้อนดีกว่า ทำใจครับทำใจ

13. Dear_spree

Dear_spree New Member Member

57
    5
    0
    เพิ่งซ่อมแอร์มาประมาณ 7 ครั้ง แต่น่าจะหายแล้วหล่ะ

14. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ผมก้อเคยคับ แต่โดนช่างลองยา เลวมากๆ ถ้าชำรุดตามอายุการใช้งาน ไม่ว่ากัน แต่นี่มันลองยา หาสาเหตุไม่เจอไล่เปลี่ยนดะ

15. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    แนะนำว่าทำairต้องทำทีเดียวเปลี่ยนให้หมดทุกอย่าง แล้วจะไม่จุกจิก ผมหมด
    กับการซ่อมairมาหลายแล้ว เมืองไทยเมืองร้อนครับ

16. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    ผมก็เซ็งครับ ทำมาหลายรอบเหมือนกัน แอร์เนี่ย

เจอช่างบอกคอมพังๆ ให้เปลี่ยน ไปอีกร้านบอกไม่พัง ไล่ให้ ติดเฉย

แต่ก็เย็นมั่งไม่เย็นมั่ง ซ่อมแล้วซ่อมอีก จนช่างแม่งแล้ว

ทนได้พักนึง ไม่ไหว ขับไปทำงานรถติด ไข่เหนียวเหงื่อแตก

แต่ตอนนี้ไล่ทำจนเรียบร้อยแล้วครับ ดีใจ

17. ANTILAG

ANTILAG New Member VIP

1,268
    31
    0
    กำ แอร์เยอะนะเนี่ย ผมก็เป็นครับ (นึกว่าเป็นคนเดียว) เกี่ยวกับแอร์เนี่ย ทำมา ก็ยังไม่หายซักที

เท่าที่ดูนะครับ ถ้าเราทำร้านแอร์ทั่วๆไป โอเคครับ ทำดี ดีหมด เก็บงาน รายละเอียดดี แต่ขาด 1 อย่างที่ร้านแอร์ เท่าที่ผมเจอ ยังไม่มีเลยนะ คือ "โอริง" จะเป็นเทียมหมด ใช้ไม่ทนทานซักเท่าไหร่

แนะนำเพื่อนๆ ซ่อมแอร์ลองเข้า ศูนย์ของ DENSO เลยครับ โอริงแท้แน่นอน ตัวเล็กกะติ๊ด แม่งตัวละ 50บาท-*- แถวถนนเพชรบุรีมีครับ 1 ที่

18. Spicy

Spicy New Member VIP

48
    3
    0
    เป็นทั้งคันครับ วันไหนไม่ได้ซ่อม นอนไม่หลับ เหมือนขาดอะไรไปซักอย่าง :D

19. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    ระวังนะคับลักษณะเเบบนี้เหมือนช่างเลี้ยงไข้เลยคับ ความจิงช่างเเอร์เนี่ยเขาจะรู้ได้จากประสบการณ์เองว่าอันไหนควรเปลี่ยนเลยพร้อมๆกันทีเดียว เพราะการจะทำจุดไหนเเต่ละส่วนของเเอร์มันจะต้องถอดมาเเล้วจะต้องvax น้ำยาเเอร์ใหม่ทุกครั้งที่ทำเเอร์ เเต่ถ้าช่างมาทำเเค่จุดเดียวเเล้วจุดอื่นๆที่ควรจะเปลียนทีเดียวเลยก้อไม่ทำอันนี้เรียกว่าเลี้ยงไข้เลยคับ
    เคยเจอเเบบถอดตู้เเอร์(คอยส์เย็น)เอามาล้างใหม่ถ้าเห็นตู้มันผุตามอายุการใช้งานก้อควรเปลี่ยนตู้ไปเลยดีกว่าคับช่างบางคนก้อไม่บอกเจ้าของล้างเเล้วใส่ใหม่ พอ เเอร์ไม่เย็นก้อบอกว่าต้องเปลี่ยนอันนี้เสียค่าอัดน้ำยาใหม่อีกรอบโดยหลีกเลี่ยงไม่ได้ จิงๆจะทำเเอร์ให้ดีก้อต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งระบบเลยดีกว่าคับถ้ารถมีอายุเเล้วนะคับทำทีเดียวเปลี่ยนทีเดียวดีกว่าคับ เดี๋ยวมันจะไม่จบ
    ราคาพวกตู้เเอร์ก้อไม่น่าเกิน 2-3พันคับเกินกว่านั้นผมว่าเเพง
    ไดเออร์ไม่น่าเกิน2-3 ร้อยบาทค่าอัดน้ำยาก้อคงประมาณ 6-7ร้อยเเล้วเเต่รถว่าเป็นรถอะไรอ่ะคับ

20. เข้าใจในอารมณ์ของพี่เลยฮะ เหมือนผมเลย:D

21. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ใช่เลยฮะ

22. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    งัดขึ้น มา เพราะ พี่ก็เป็น ว่ะ เบ๊นซ์

ปี 07 นี่ ปี 09

ตกลงไปจบร้านไหน :D

23. ***ARSHAVIN***

***ARSHAVIN*** New Member Member

320
    21
    0
    เป็นประจำคับ ทำใจอย่างเดียว

24. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    เอ้า ๆ อย่าเพิ่งเบื่อน้อง
    สู้ ๆ หาร้านดี ๆ ทีเดียวจบกันไป

25. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    เคยโดนครับ เปลี่ยนคอมเส็ด ไอ้แท่งๆที่มีกระจกแม่งสกปรก แอร์ไม่เย็น เลยไปอัดน้ำยา อัดไปอัดมา
    คอมน๊อค ครับ เข้ ...เหอๆ เปลี่ยนคอม อีก เปลี่ยน ไอ้แท่งนั่นอีก หลักหมื่น ปวดกาบาล

26. 55+ จะว่าไปตอนนี้ผมก็เปิดกระจกขับนะครับ

ครัชคอมแอร์ใหม้ ร้อนเลย

ยังไม่มีโอกาศได้เปลี่ยน แต่ดีที่ว่าผมไม่ได้ใช้รถทุกวัน

27. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    เป็ทุกครั้งที่ทำรถครับ เหอๆตั้งแต่คันเก่าแล้ว ทำไรทีเดียวไม่เคยจบ

มีเวลาก็ดีไป แต่ไม่มีนี่ดิ โครตเซง

28. MOOZAA

MOOZAA Member VIP

418
    15
    18
    เป็นบ่อยครับ รถที่บ้าน ทุกคัน

29. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ประสบปัญหาแอร์เหมือนกันตอนนี้เลยหันมาศึกษาเรื่องแอร์ดูเพราะคิดว่ามันไม่น่าจะพังกันง่ายๆ และเท่าที่ศึกษา-สอบถามดู อาการซีลรั่ว คอมพัง ส่วนใหญ่จะเป็นที่ร้านใช้น้ำยา+น้ำมันผิดตัวมาเติมให้ ประมาณว่าระบบเป็น 134a ช่างเอาน้ำยารุ่นเก่ามาเติมให้เพราะต้นทุนต่ำกว่า จากที่เคยโดนมาช่างบอกว่าใส่แทนกันได้ไม่เป็นไร ใช่ครับไม่เป็นไรช่วงแรกใช้ๆไปพัง เพราะน้ำมันคอมกับน้ำยาแอร์มันจะไม่ผสมกัน แถมยังไปกัดซีลอีกตางหาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้