คุณอยากได้อะไรในนิตยสารรถบ้านเรา.....?

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย RC_ZERO, 28 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RC_ZERO

RC_ZERO New Member Member

324
    10
    0
    สอบถามเปนข้อมูลนิดนึงนะคับ คือผมกำลังเปิดนิตยสารใหม่ ผมต้องการถามเพื่อนๆ EK GROUP ว่าอยากได้อะไรกับนิตยสารบ้านเราบ้าง เพื่อเอาไว้พัฒนาวงการต่อไปคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ :cool:

2. acer3608

acer3608 New Member Member

88
    4
    0
    อยากให้มีคอลั่มบอกปัญหาหลักของรถแต่ละรุ่นและวิธีแก้ไขครับหรือที่แก้ไขสำเร็จแล้วครับ

3. TUM CYCLEROAD

TUM CYCLEROAD New Member Member

9
    2
    0
    เหนื่อยนะครับทำหนังสืออ่ะ...สุดๆเลย

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    รออุดหนุนนะครับ

5. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
    ผมชอบคอลัม DIY ครับ เห็นหนังสือ option japan ทำละเอียดมากๆเลยอ่ะครับ

6. RC_ZERO

324
    10
    0
    อันนี้เคยทำใน AUTO CRAZY แล้วอ่ะคับ ถ้าใครเคนอ่านนะ อิอิ

So_EK ถูกใจสิ่งนี้
  7. RC_ZERO

324
    10
    0
    อืม.... ใจรักคับ ทามมาเยอะและ อิอิ สู้ๆ

iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมอยากได้ นิตยสารรถฟรีครับ ล้อเล่นนะ

9. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    *

แต่เอาจริงใช่ป่ะครับ

10. RC_ZERO

324
    10
    0
    ด้ายๆ เดวจะถ่ายกลุ่ม EK GROUP ลงเหมือนตอยอยู่ที่ RACE MAZ เลยดีมั้ย 555+ เหนื่อยเจงๆ

musachi ถูกใจสิ่งนี้
  11. นายชัดเจน

นายชัดเจน New Member Member

746
    10
    0
    เนื้อหาในหนังสือรถที่ควรมี :-
    1. วิธีการแก้ปัญหาเบื้องต้นของรถรุ่นนั้นๆๆ หากเกิดอาการเหล่านี้เบื้องต้น เช่น ...... (ว่าไปคับ)
    2. วิธีการบำรุงรักษา การตรวจสอบสภาพรถให้พร้อมก่อนใช้งาน เอาแต่หลักๆ ที่สำคัญ เช่น เครื่อง / ยาง / ของเหลวต่างๆ ฯลฯ
    3. อันนี้สำคัญสุดคับ " Pretty "

12. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    โฆษณาไม่เยอะมากคับ (พอประมาณ) เนื้อหาดี DIY ภาพรถสวยๆ แต่ผมซื้อ Auto Crazy บ่อยเหมือนกันนะคับ เพราะว่ารถฮอนด้าสวยๆเยอะดีคับ

13. RC_ZERO

324
    10
    0
    อืม.... ชอบก็ดีคับคนถ่ายเหนื่อยอิอิ

14. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    แจงเป็นข้อ ๆ นะครับ
    1. โชว์รถแต่ง โดยเฉพาะ EK ที่แต่งสวย ๆ และ ยี่ห้อ อื่นด้วยครับเดี๋ยวเบื่อ และคนอื่นไม่ซื้อเอานะ
    2. ดี ไอ วาย เช่น การเปลี่ยน โช๊ค เปลี่ยนหม้อลเบรคเป็นชั้นครึ่ง การใส่เพิ่มตัวกระจายแรงเบรค
    และ การเปลี่ยนปั้มติ๊ก เป็นต้น
    3. ทัวร์ เชียงกง ทุกมุมเมือง ทีละฉบับ ครับ
    4. โชว์รถแต่งเครื่องเสียง และ ดี ไอ วาย บางอย่าง เทคนิคการโมเครื่องเสียง เช่น สำโพง พาสซีฟ
    5. คอลัมภ์ โชว์ เกิล
    6. หน้าโฆษณา มีเยอะดีชอบครับ จะได้รุ้ความเคลื่อนไหวตลาด
    7. แนะนำ คุณสมบัติของอุปกรณ์ ฉบับละชิ้น ว่าคืออะไร มีเพื่ออะไร การดูแลรักษา
    8. ตามไปดู อู่ (เทพ คนจน) อู่เทพ (คนรวย) เป็นต้น ทางเลือก ตามกำลังทรัพย์ครับ

ไว้นึกออก จะมาแจงต่อครับ

ปล. ผมชอบไปอ่านตามแผง กว่าเกินครึ่ง จะอ่านเกือบหมดครับ (ฟรี) ที่ซื้อบ่อย
    ก็มี นักเลงรถ ออโต้โมบิลเร๊ซซิ่ง เอ๊ก โอ ออโต้สปอรต์ 3 ฉบับนี้ เนื้อหา สีสรร เพียบครับ
    พวก เนื้อหาน้อย เช่น คาร์เปอร์ ออฟชั่น เป็นต้น พวก ดีวีดี ที่ใช้ได้ก็ มอเตอร์แทรก และ
    จีทีอาร์ มีทั้งแผ่น และ หนังสือครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2009
  15. zniperz

zniperz New Member Member

37
    0
    0
    จริง ๆ แล้วอยากให้เน้น EK ครับ ทุก ๆ เรื่อง ทั้ง D.I.Y , การบำรุงรักษา ประมาณเนี้ยอ่ะครับ

ส่วนข้อ 3 ข้างบนนี่อยากให้แถมกับหนังสือครับ อิอิ ...

16. จริง ๆ อยากให้กลับไปอ่านหนังสือ XO หรือ Car Performance เมื่อสักประมาณ
    สิบกว่าปีที่แล้ว เพราะว่าเนื้อหาเค้าจะเจาะลึก ว่าอะไรใส่เพื่ออะไร มีประโยชน์ยังไง
    มีหลักการทำงานยังไง อะไรคือของแท้ อะไรคือของหลอกเด็ก

หนังสือสมัยนี้ชอบเอาเนื้อหา และรูปภาพของหนังสือเมืองนอกมา แล้วแปลผิด ๆ
    ถูก ๆ บางอย่างก็เกินความจริงในประเทศไทย น่าจะเอารถไทย ๆ เนี่ยแหล่ะมาลง
    แต่ไม่ใช่ลงแล้วก็ถ่ายรูป แล้วก็อธิบายว่ามีของแต่งอะไรบ้าง เพราะของแต่งมีอะไร
    ใคร ๆ ก็บอกได้ครับ มันไม่ประเทืองปัญญา บางทียังบอกผิดด้วยซ้ำ

จะให้ดีแนะนำให้ลองไปค้นคอลัมบ์เก่า ๆ ที่พี่ดอน โมเท็ค เคยเขียนไว้ แนวทางการ
    เขียน และภูมิความรู้ ของคนที่จะมาเขียนเรื่องรถ มันน่าจะมีหลักการ และความรู้สะสม
    มาเยอะกว่าที่เป็นมาตอนนี้ เพราะเท่าที่เห็นตอนนี้คนที่เขียนคอลัมบ์ส่วนมากจะรู้ไม่จริง
    ผมไม่ได้ว่านักเขียนเป็นแบบนี้ทุกคนนะครับ แต่เท่าที่ผมเห็น ส่วนมากจะเป็นแบบนี้จริง ๆ

17. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

ใช่ครับ สมัยก่อน เก็บไว้บ้าง ขายทิ้งไปบ้าง อย่าง คาร์เปอร์ ยุกแรก
    ดร. โม ก็เขียนเรื่องของแต่งฮอนด้า และการดูเครื่อง อะไหล่ ต่าง ๆ ไว้เยอะดี
    ครับ หมูสกปรก ก็มี บี36 รุ่นแรก ๆ และอีกหลายท่าน ออโต้โมบิล ก็พี่วิชัย การ
    ช่างอีกคน แต่ออกมาที ก็เป็น ผลงานการโมดิฟายรถต่างๆ เป็นต้นครับ

18. RC_ZERO

324
    10
    0
    ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้