ถามเรื่องแบตเตอรี่เจ้าตาโต

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย mailgu.16, 14 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mailgu.16

mailgu.16 New Member Member

48
    5
    0
    รถผมมันสตาร์ทไม่ติดครับ ผมลองเปิดไฟเลี้ยวแล้วมาดูไปแบตที่เรื่อนไมล์มันจะหรี่ตามจังหวะของไฟเลี้ยวครับเพื่อนบอกว่าถ้าเป็นงี้หมายถึงว่าแบตผมเสื่อมแล้วคับ อาการมันก่อนหน้านี้คือจะสตาร์ทอยากสามสี่ทีกว่าไปจะติด และที่ผิดสังเกตุอีกอย่างคือสถานีวิทยุที่ล็อคไว้มันจะรีเซ็ตไป จนล่าสุดผมจอดที้งไว้สองวันพอมาสตาร์มมันก็สตาร์ทไม่ติดเลย ลองเอามิเตอร์มาวัดไฟที่ขั้วแบตเตอรี่วัดออกมาได้แค่ 9 voltsกว่าๆเอง แบตลูกนี้มันติดรถมาตอนผมซื้อรถและมาอยู่กับผม 2 ปีแล้วยังไม่เคยเปลี่ยนเลย เลยอยากจะถามว่าสรุปมันเป็นจากแบตจิงๆป่าว

2. OneNess_02

OneNess_02 New Member Member

66
    13
    0
    ผมว่าแรงดัน 9 โวลต์ มันน่าจะน้อยไปหน่อยครับลองตรวจสอบตัวแบตเตอรี่ดูก่อนครับ
    บางทีผมว่ามันมีหลายสาเหตุเหมือนกันครับ เช่น แบตเสื่อม น้ำกลั่นแห้ง ไดชาจผิดปกติ ฯลฯ
    รอผู้รู้ท่านอื่นครับ

3. boygaga

boygaga New Member Member

28
    1
    0
    อาการเดียวกันเลย แบต 2 ปีน่าจะเสียชีวิตแล้ว เปลี่ยนแล้ว ok เลย แต่แนะนำว่าถ้าเป็นแบตแบบเติมน้ำกลั่น ให้ร้านชาร์ตทิ้งไว้ 6-8 ชั่วโมงก่อนใส่ ผมเปลี่ยนมาของ GS 45 A 1550 บาท รวม เทิรนลูกเก่า

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ในแบตเตอรี่จะแบ่งออกเป็น 6 ช่อง ช่องละ 2 V.
    ถ้ามันเหลือ 9 volts กว่าๆ มันคงมี 1 ช่องที่ตายสนิท ( หรือเสื่อมมาก )
    การเช็คไดชาร์จโดยการถอดขั้ว ลบออกถ้าเครื่องไม่ดับก็ใช้ได้ครับ

5. Ek..บ้านนอก

Ek..บ้านนอก New Member Member

179
    0
    0

ฟันธง!! เปลี่ยนแบตใหม่...หายแน่นอนครับ:)

6. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ลองยังงี้ก้อได้ครับ ถอดแบตมาเติมน้ำกลั่น แล้วให้ร้านชาร์ทไฟ แล้วลองเอามาใช้ดูก่อน ถ้าไม่ไหวก้อเปลี่ยนเหอะ เดี๋ยวไปสตาร์ทไม่ติดในที่ไกลๆ จะเหนื่อยเอา

7. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    เห็นด้วย เปลี่ยนใหม่เหอะครับ 2 ปีก็เก่งแล้วหละครับ

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมแนะนำอย่างนี้ครับ ผมว่าขั้วแบตเตอรี่หรือกราวร์ที่ลงตัวถังหลวม เห็นว่าสตาร์ทสามสี่ทีกว่าจะติด
    ผมว่าแบตเตอรี่น่าจะยังใช้ได้ หรือไม่ก็ไดสตาร์ทอาจไม่ค่อยดี แต่ให้ดูกราวร์ก่อน
    ถ้าจะประหยัดนะครับ ลองเอาแบตฯไปชาร์จให้เต็ม แล้วเช็คไขกราวร์ให้แน่น ลองดูครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=613382

9. mailgu.16

mailgu.16 New Member Member

48
    5
    0
    เปลี่ยนใหม่เรียบร้อยแล้วคับใช้รถทางไกลกลัวไปเป็นที่ไกลๆๆเปลี่ยนดีก่าเพราะมันเกินสองปีแล้วไม่เสี่ยงดีกว่าคับขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำคับ

10. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

ปกติ ถ้าเล่นเครื่องเสียง 1 ปีครึ่ง ก็ต้องเริ่มเปลี่ยนแล้วครับ
    ถ้า ขับทางไกล ยิ่งต้องรีบเปลี่ยนเลย ดีแล้วครับ (อันตราย เป็นกลางคืน
    งานเข้าแน่เลย บางทีก็ไม่ควรดันทุรัง ประหยัด จริงไหมครับ):)

11. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ดีใจด้วยครับที่หายป่วยแล้ว

12. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    แล้วแบตธรรมดา ขับปกติ น่าจะอยู่ได้สักกี่ปีอ่ะครับ
    มีอยู่วันนึง ไฟหน้าผมขาด เอาไปเปลี่ยนที่ร้านเพื่อน เพื่อนบอกว่า แบต 4 ปีแล้ว แล้วเค้าก้อชี้ให้ดูตรงที่เค้า ตอกตัวเลขปีไว้ ผมซื้อรถมือ 2 มาก้อ 2 ปีแล้ว ตอนนี้มันยังปกติอยู่เลย

13. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    4 ปี ก็ถือว่าเป็นกำไร แล้วครับ

ถ้ามันเริ่มออกอาการเมื่อไหร่ ค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ

14. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    นานมากของผม 2 ปีครึ่งได้ก็ดีใจแหละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้