อันเนื่องจาก ลงเครื่อง SR20VVL มาเลยอยากถามเพื่อนครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย kooljo, 21 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kooljo

kooljo New Member Member

516
    18
    0
    เพิ่งยก SR20VVL มา อยากถามมากมาย

1. ช่างมันแปลงเกียร์มาไม่บอกซักคำ ตามคำบอกเล่าของช่างคือ
    ลงเครื่อง + ห้องเกียร์ CVT +กล่องเกียร์ CVT + ด้ามเกียร์ เซฟิโร่ A31 (ทรงสุดเก่า แถมมีปุ่มโอเวอร์ไดร์ฟ)

อยากถามว่า มันเป็นไปได้เหรอ เพราะ ช่างหลายคนก็สงสัยว่า ช่างคนนี้ มันทำได้ยังไง ห้องเกียร์ + ด้ามเกียร์ คนละรุ่นเลย

2. แค่สงสัยนะครับว่า ด้ามเกียร์ เซฟิโร่ มัน เปลี่ยนได้ 4 ระดับ แต่ cVTM6 มันเปลี่ยนได้ 6 ระดับ มันจะเปลี่ยนให้ผมครบมะเนี่ย

3. อยากรู้ว่า SR20VVL ตัวนี้ มันเทคเปิดรึเปล่า ผมต้องทำยังไงครับ แบบอยากรู้

4. ท่อไอเสียผมยังไม่เปลี่ยน (ผมยังไม่มั่นใจว่า จะกลับไปเปลี่ยนเที่เชียงกงดีรึเปล่านะครับ เพราะรู้สึกว่า เกียร์ทำไม่จบ แต่ผมจ่ายเงินหมดแล้วนะ) ผมจะเหยียบทดสอบเครื่องดีรึเปล่าครับ เพราะผมไม่กล้าไปเสียเงินเปลี่ยนท่อไอเสีย แล้วถ้าเปลี่ยนต้องใช้กี่นิ้วครับ

5. บอกตรงๆ ครับว่า ผมขับวิออส ตีนต้น ออกตัว ทำไมมันแรงกว่า b13 + SR20V อีกนะ มันปกติรึเปล่า

ไงพี่ๆ น้องๆ ช่วยตอบคำถามหน่อยนะครับ

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ช่างที่ไหนครับ อยากรุ้

สุดๆอ่ะ

3. kooljo

516
    18
    0
    ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า ช่างมันหลอก เอาเกียร์ผมไปเป่า แล้วเอาเกียร์เน่าๆ มาใส่แทนเป่า

4. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ไม่ใช่แล้วครับ ยังไงๆก็ไม่ใช่ครับ ปัญหาตามมาอีกแน่นอน ยังไงก็ต้องใส่เกียร์เดิม + ของต้องครบ ครับ หรือไม่ ก็ชนเกียร์ธรรมดา ครับ

5. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    SR20VE รอบต้น ออกตัว อืดนะครับ
    รอรอบหน่อย มาปลายๆๆ ยาวๆ วิ่งดี +++

6. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    แวะมาศึกษาหาความรู้ :rolleyes:

7. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    มาหาความรู้ด้วย..:D

8. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

9. GA16RC

GA16RC New Member Member

216
    7
    0
    ตามมาดู....

10. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    รอบปลาย ๆ ลองเทียบกับ vios ดูด้วยนะครับ

11. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ดูเฉยๆแระกาน :D

12. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0
    :beer: :popcorn: รอชมครับ

13. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ครายรู้คำตอบตอบไปด้วย ผมม่ายรู้อะ

14. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ผมเครื่องเทอร์โบว์ครับ
    เลยไม่รู้

15. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    เสียวสยองเลย pm มาคุยหน่อยดิ กะลังเล็งๆ ไว้เหมือนกัน เจอะแบบนี้ จะทำไง กลัว

16. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    มาหาความรู้ๆ

17. kooljo

516
    18
    0
    เซ็งจิตมากครับ ไม่น่าเปลี่ยนเครื่องมาเลย

เกียร์ไม่ชิบ
    ทำกล่องแอร์แตก น้ำท่วมรถเลย
    รูปิดกุญแจหาย
    หนังสือทะเบียนรถยนต์ก็หาย
    ฝาครอบปิดล้อแม็กซ์ ก็หาย
    แอร์ดิจิตอล ที่ฝากไปใส่ นอกจากใส่ไม่ได้ แล้วยังทำเซ็นเซอร์หายไปอีกด้วย

บอกตรงๆ ครับ เซ็งจิตมาก ไอ้เราก็ไว้ใจคนที่เชียงกงครับ แต่ไม่น่าไปไว้ใจอู่เลย

18. kooljo

516
    18
    0
    อยากรู้อะไรถามได้หน้าห้องเลยครับ

แต่ผมก็ต้องชื่นชม ร้านที่เชียงกงนะครับ ว่า เขาก็ยังพยายามหาของให้เราต่อ แล้วเขาจะรับผิดชอบทั้งหน้าปัด เกียร์ และกล่องเกียร์ เขาจะสั่งที่ญี่ปุ่นหาของแล้วส่งให้อีกทีครับ ตอนนี้ต้องใช้เกียร์ของ เซฟิโร่ หรือ 200SX ไปก่อนละครับ

19. oaknakab

436
    59
    0
    อืมยังดียังทำให้ต่อ
    หมดไปเท่าไรแล้วอะ อยากเห็นรูป

20. kooljo

516
    18
    0
    หมดไป

ค่าเครื่อง 25000
    ค่าวาง (รวมอุปกรณ์ทั้งหมด เช่น หม้อน้ำ (เพราะเปลี่ยนจาก เครื่อง GA16DS เกียร์ธรรมดา เป็น SR20VVL เกียร์ ออโต้ "ธรรมดา" หน้าปัด ปั๊มติ๊ก ตัดต่อเพลา

ค่าวางรวมหมด เชียงกง + อู่คิด 13500 บาทครับ

รวมแล้ว วางมา 25000 +13500 บาท

หลังจากนั้น ทำอีก ท่อทั้งเส้น ( เวรเลย ทำมาผิดอีก บอกช่าง 2.2 นิ้ว เดินไปเซเว่น ดูดบุหรี่ + กินน้ำ + กินข้าว + กดเงิน) กลับมา มันทำ 2 นิ้ว ให้

บอกตรงๆ ว่า ยังตื้อ 2 นิ้ว เนี่ย หมดเงินไป 4200 บาท ท่อเหล็กทั้งเส้น หม้อพัก 2 ใบ + ท่ออ่อน ที่รีบไปเปลี่ยน เพราะมีประสบการณ์ไม่ดีกับการซิ่งมอไซค์ครับ เวลาท่อมันตื้อ หรือ รั่ว หรืออะไรก็แล้วแต่ เครื่องมันจะเจ๊งเร็ว เลยรีบขับไปเปลี่ยนก่อน

ทั้งๆ ที่ไม่รู้ว่า เครื่องจะจบที่ตัวนี้รึเปล่า

สรุป เกียร์ออโต้ ธรรมดา + ห้องเกียร์ CVT + SR20VVL กินน้ำมันพอตัวครับ เติมน้ำมัน 2 วันที่ผ่านมา 1700 บาท วิ่งได้ 410 กิโล (เติมแต่ 91 ธรรมดา ครับ พอดี ราคาน้ำมันมันผันผวนเล็กน้อย เลยตีไป ลิตรละ 30 บาท ได้ 56.6 ลิตร) ก็ประมาณได้ว่า 7.2 โลลิตรครับ ไม่รู้ว่า คนอื่นขับได้ระดับนี้ กินน้ำมันรึเปล่า แต่สำหรับผม ก็โอเค พอๆ กับวอลโว่ อีกคันของผม

แต่ก็ยยังวัดไม่ได้แน่ครับ เพราะช่วงนี้เป็นช่วงรันอิน แล้วต้องทดสอบเครื่อง เลยต้องตีนหนักเป็นพิเศษ แต่ช่วงนี้ เทคก็ยังไม่ได้ยินเสียงนะ

21. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    มีรูป ให้ชม บ้างไหมครับ :D

22. bee15

bee15 New Member Member

309
    57
    0
    ขอให้จบไวๆคับ ไม่งั้นนอนไม่หลับ

23. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เกียร์ 200SX ใส่B14 :eek: :eek: :eek:

24. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    vvl 25000 เองหรอง่ะ อยากได้เหมือนกัน นะ

เอาใจช่วยๆ

25. DARUMASEXY

DARUMASEXY New Member Member

282
    3
    0
    ชอบเหมือนกันเครื่องตัวนี้ยังไงก็ขอให้จบไวๆนะครับ

26. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    20vvl ท่านไหนวางจบ มาช่วยหน่อยเร๊ววว

27. sorza

sorza Guest

0
    0
    0
    พอดีผมมีด้ามเกียร์คับ

พอดีผม ก็ วางsr20vvl เหมือนกันคับ แต่ผมใส่เกียร์ธรรมดาแล้ว พอดี เห็นบอกว่า ไม่ได้ ด้ามเกียร์มา ผมยังเก็บไว้อยู่ไม่ได้ใช้ ถ้าสนใจอยากเอาไปใส่ ก็ ลองโทรมาคุยดูนะคับ เป็น ด้ามเกียร์ ออโต้มากับเครื่องคับ มี 6เกียร์ มี (บวก ลบ) คับ 0891121210

28. sorza

sorza Guest

0
    0
    0
    .......

รถผม พอดีได้มา ครบหมดคับ ก็ไม่มี ปัญา อะไรเลยคับ ตอนนี้ เกียร์ ธรรมดา ก็ เทค เปิด 2รอบ ปกติ แต่ยังใส่กล่องเกียร์ ออโต้ อยู่นะคับ
    เทค มัน ก็ เปิดตาม รอบกล่องเกียร์อะคับ (มั้ง) ผมว่า ถ้าให้จบ แบบดีๆ ต้องมี ครบอะคับ ไมล์ ก็ เหมือนๆจะเกียวด้วยนะคับเท่าที่ผม รู้ มา

29. pizza racing

pizza racing New Member Member

1,576
    533
    0
    เอาใจช่วยครับ ขอให้เสร็จไวๆ

30. oaknakab

436
    59
    0
    เป็นไงบ้างหว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้