ช่วยทีคับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย TAKUMI_Z, 20 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TAKUMI_Z

TAKUMI_Z New Member Member

31
    0
    0
    คือตอนนี้ผมเอาเครื่อง 4G93T มาทำงานส่งอาจานแต่ประกฏว่า หัวฉีดมันจ่ายแค่ 2 สุบและจ่ายแค่ 5 วินาทีได้ สาเหตนี้มันเกิดจากอแะไรได้บ้างคับ ลองเปลี่ยนกล่องแล้วกะไม่หาย สายไฟกะสายไฟเดิมๆ
    ขอบคุณคับ

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตรวจสอบ สัญญาณจาก CAM Sensor และ Crank Sensor ครับ
    ว่าทำงานถูกต้องอยู่หรือไม่
    จังหวะจุดจะเรียงลำดับ 1-3-4-2 ตามลักษณะเครื่องยนต์4สูบ แถวเรียงทั่วไป
    ต่างกันแค่สัญญาณจุดระเบิด สั่งที่ เป็นคู่ 1-4 / 2-3 เท่านั้นครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 16:41:50 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:41:35 ----------

ตรวจสอบ สัญญาณจาก CAM Sensor และ Crank Sensor ครับ
    ว่าทำงานถูกต้องอยู่หรือไม่
    จังหวะจุดจะเรียงลำดับ 1-3-4-2 ตามลักษณะเครื่องยนต์4สูบ แถวเรียงทั่วไป
    ต่างกันแค่สัญญาณจุดระเบิด สั่งที่ เป็นคู่ 1-4 / 2-3 เท่านั้นครับ

3. TAKUMI_Z

31
    0
    0
    มันเป็นแผงสาธิต แบบนี้อ่ะคับ เอาอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องทุกอย่าง มาไว้บนแผงและทำไห้มันทำงานได้อ่ะคับ

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ต่อแบบนี้ หัวฉีด จ่ายแค่ 2 สูบแน่ครับ
    เพราะ CAM Sensor ไม่ทำงาน

เพราะCAM และ CRANK Sensor จะหมุนตามเพลาข้อเหวี่ยง ทำให้มีสัญญาณเป็น DUTY Cycle จากข้อเหวี่ยงและแคม
    ที่หมุน แถบสนามแม่เหล็กใน CAM และ Crank Sensor ให้จัดเรียงลำดับการจุดระเบิด และ ซีเควนเซีนน์ในการจ่ายน้ำมันครับ
    ตราบใดที่ CAM Sensor ไม่หมุน จังหวะการจุดระเบิดจุดอยู่ที่ CYCLE ที่1 เท่านั้นครับ
    ลองเอา ออสซิโลสโคป์ จับจังหวะสัญญาณของอุปกรณ์การทำงานต่างๆในวงจรดูครับ
    ว่าเรียงลำดับถูกต้องหรือไม่

5. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ความจริง กล่อง ECU รุ่นนี้ ต้องการสัญญาณจากเซ็นเซอร์ตัวอื่นๆอีก เช่น Air Temp / Mass Air Flow / Barometer
    เพื่อใช้ในการประมวล แต่ในกรณีนี้เราไม่สนใจความสมบูรณ์ในการสันดาป
    ฉะนั้น หาทางให้ CAM กับ Crank Sensor ทำงานให้ได้พอครับ

6. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    น้องโอ๊คครับ ถ้างานนี้จบแล้วตอบแทนพี่โอ๋ด้วยนะครับ ตอบได้อยู่คนเดียวแน่นจริงๆครับ

7. TAKUMI_Z

31
    0
    0
    จร้าพี่โอ๊ต งานนี้ได้พี่เขานี่อ่ะคับคอยให้คำแนะนำ ขอบคุณมากๆคับ
    อ่อ ผมเอามอเตอร์ไปเป้นตัวหมุน cam sensor และคับเรืองหัวฉีดผมพ่วงมันเลยอ่ะคับ4 หัว หมดปัญหาไป 1 แต่ ไอ่ที่มันฉีดแค่ 5 วิแล้วหยุดฉีดนี่อ่ะคับ มึนเลย แต่ไฟมันจ่ายปกตินะคับไม่หยุดตามหัวฉีดอ่ะคับพี่โอ๋

8. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    Duty Cycle time ของอัตราการฉีด ของหัวฉีด สั่งโดยตรงจากโปรแกรมในกล่องครับ

ซึ่งกล่องECU จะประมาณผลตามโหลด คือ เอาสัญญาณจากตำแหน่งลิ้นปีกผีเสื้อ และ AIR FLOW มาสั่งการทำงานของหัวฉีดครับ
    ความจริงระบบนี้ ถ้าจะเอาแบบละเอียด เราจะเรียกว่า MPI System ซึ่งจะต้องการสัญญาณจากเซ็นเตอร์ต่างๆ อีกหลายอย่างมาประมวลผลครับ เช่น Engine Coolant Temp / O2 Sensor / purge solenoid valve /
    ลองหาวงจร Circuit Diagram ในอินเตอร์เน็ทของเครื่องยนต์มิตซูมาศึกษาดูก่อนครับ
    ไม่ต้องหาตรงรุ่นของ93ก็ได้ครับ
    หาเครื่องรุ่นอะไรก็ได้ ที่เป็นเครื่องยนต์หัวฉีดแบบECI ของมิตซูครับ วงจรควบคุมจะคล้ายกันเกือบหมด
    มาลองศึกษาเป็นแนวทางครับ

ไอเดีย คือ ตอนนี้เราจะทำอย่างไรให้ กล่องทราบว่าโหลดของเครื่องยนต์เป็นเท่าไรให้ได้ก่อนครับ
    ลองนึกดูว่าเรายังขาด เซ็นเซอร์ชิ้นสำคัญอะไรไปบ้างดูก่อนครับ เป็นพระเอก ที่รถทุกคันต้องมีเลยครับ

ผมบอกทั้งหมด เดี๋ยวไม่เก่งครับ ต้องลองไล่วงจรเองดูก่อนครับ ต้องพยายามครับ
    Mechanical ต้องไล่ Electronical ให้ทันครับ
    อย่างน้อยตอนนี้ควรอ่าน Wiring Diagram ให้ออกก็พอครับ
    ไว้ ประสบการณ์มากขึ้น จะเข้าใจอะไรมากขึ้นเองตามประสบการณ์ครับ
    เพราะสมัยนี้ ระบบไฟฟ้าควบคุมของรถยนต์มันไปไกลมากแล้ว เป็นคันเร่งไฟฟ้ากันเป็นเรื่องปกติในสมัยนี้
    จะลูกทุ่งแบบสมัยก่อนคงไม่ทันการณ์ซะแล้วครับ
    การแก้ปํญหาแบบ Engineering ต้องมององค์ประกอบแวดล้อมทั้งระบบให้เบ็ดเสร็จครับ
    การเข้าใจคำว่า Operation System ยังคงมีความสำคัญ ในการออกแบบและแก้ไขปัญหาอย่างสมบูรณ์ ของวิศวกรอยู่เสมอครับ

9. TAKUMI_Z

31
    0
    0
    ขอบคุณมากคับพี่โอ๋ เด่ววันนี้ไปลุยอีกรอบ ครับ เด่วจะถ่ายรูปล่าสุดมาให้ติชมนะครับผม

จบงานนี้ รับปริญญา ปุ้บเลย แต่ไม่จบสักทีนี่ดิคับ 555+

10. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    เอาใจช่วยให้ สำเร็จคับ

11. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ต้องพยายามมากที่สุด เอาให้จบตามเทอมครับ
    เกรดเฉลี่ยต้องพยายามจบตามมาตราฐานของสายวิศวกรรมและอุตสาหกรรมต้องมากกว่า 2.75 ในม.รัฐ
    และต้องพยายามทำให้เกิน 3.25 สำหรับ ม.เอกชนครับ
    เลยต้องไม่ดร๊อป ไม่F ไม่ค้างเทอม (Dogในวิชาที่ไม่ใช่Main Course ได้ครับ) ครับ
    ไม่งั้นหางานยากมากครับ

สมัยนี้อะไรที่เราสามารถทำ Profile ตัวเองให้ดูดีกว่าคู่แข่งที่สมัครงานคนอื่นๆได้
    เราจะได้เปรียบตอนสมัครงานมากครับ ไม่งั้นResumeของเราจะโดนโยนทิ้งจากฝ่ายบุคคลทันทีที่ไปกรอกไปสมัครเสร็จครับ
    ผมผ่านงานบริษัทชั้นนำของเมืองไทยมาหลายที่ เป็นกรรมการคัดเลือกวิศวกรโรงงานมาหลายที่ ทราบข้อด้อยของน้องๆดีครับ
    ว่า Resume แบบไหนที่ฝ่ายบุคคลจะโยนทิ้งทันทีโดยไม่ต้อง ส่งมาให้ผมพิจารณาเลยครับ

สมัยผมทำโปรเจ็คก์ ผมก็ทำตามมาตราฐานของพวกเราทั่วๆไป เพื่อนทำเราก็ทำ เพื่อนไม่ทำกรูก็ไม่ทำ
    ต่อมาเมื่อโปรเจ็คก์ ได้รับการคัดเลือก เพื่อเป็นโครงงานหนึ่งในโครงงานตัวแทนของภาควิชา
    สำหรับแสดงถวายให้ สมเด็จพระเทพ และ ประธานาธิบดีสหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
    คณะอาจาร์ยที่ปรึกษา ตั้งคำถามผมประโยคเดียว ก่อนสรุปตอนคัดเลือกโครงงานว่า
    " ถึงงานของคุณจะมีผลงานดีมากในภาควิชา แต่คุณทำมันได้ดีที่สุดเท่าที่ความสามารถของคุณมีแล้วหรือยัง เต็มที่แล้วหรือยัง
    เพราะโครงงานนี้ต้องเป็นตัวแทนของภาควิชา "

สรุปผมเลย ลาออกจากงานประจำที่ทำอยู่
    เพื่อเรียนและทำโปรเจ็คก์อย่างเดียว ในปีสุดท้าย
    ผมไปคณะ 7โมงเช้า กลับบ้าน 21.30น. ทุกวัน จ.-ส. ครับ ตลอด2เทอมสุดท้าย เพื่อเร่งโปรเจ็คก์ให้ทัน
    จนจบตามกำหนดออกมาได้แบบลำบากมากครับ แต่มี เหรียญเงินเกียรตินิยม พ่วงท้ายมา ทั้งที่ไม่คาดคิดว่าจะได้ครับ
    ผลลัพท์คือ จบออกมาคนเดียวของภาควิชา (เพื่อนที่เหลืออีก2คนในกลุ่มโปรเจ็คก์ ยังติดบางวิชาอยู่)
    ผมมี 36 บริษัท จองตัวเข้าสัมภาษณ์งานทันทีทั้งทียังมี Transcriptไม่ครบเทอม และได้เซ็นต์สัญญาทำงานทันที 2เดือน ก่อนเรียนจบครับ
    เงินเดือนสตาร์ท 2เท่าเศษๆ ของที่ทำงานเดิมที่ลาออกมา
    สมัยนั้นปี 2542 สภาวะการจ้างงานก็ใกล้เคียงกับในปัจจุบันพอดี งานหายากมากเพราะพึ่งฟื้นตัวจากสภาวะฟองสบู่แตก
    ฉะนั้น การที่เราเลือกทางเดินที่ยากลำบากกว่า เพื่อนคนอื่นๆที่เก่งกว่าเราอีกมากมาย แต่เค้าเลือกทางเดินที่ง่ายกว่า
    ก็มีผลตอบแทนที่คุ้มค่าเหนื่อยกว่าจริงๆครับ

ซึ่งความจริงผมไม่อยากให้ซีเรียสกับเรื่องเกรดเฉลี่ยมากนัก เพราะมันแค่บอกความสามารถของเราได้แค่บางส่วน
    แต่ใบ Transcript ก็ต้องรับว่ามันเป็นใบเบิกทางสำหรับการสมัครงานจริงๆครับ
    ยังมีเรื่องลำบากหินๆ ในการสอบสัมภาษณ์แข่งกับเด็กที่เก่งกว่าเรา จากม.รัฐและ U.ตปท. ชื่อดังต่างๆ อีกเยอะมากครับ
    แทบจะฆ่ากันตาย ในห้องสัมภาษณ์
    เพราะพื้นฐานผมสู้เด็กพวกนี้ไม่ได้เลยครับ
    ผมผ่านมาจากแกนนำเด็กช่างกลอันดับหนึ่งของเมืองไทยที่ก่อวีรกรรมทั้งด้านดีและไม่ดี
    ลงหน้าหนึ่ง นสพ. หลายฉบับ หลายรอบเมื่อปี 34-35
    โดยเฉพาะที่ โตคิว มาบุญครอง มีหลายวีรกรรม ที่ยิ่งกว่า รุ่นน้องๆ เด็กๆที่มันเห่ากัน ออกทีวีครับ

ที่ผมเล่าให้ฟังเพราะ อยากให้เห็นว่าอนาคตของเราในชีวิตอีก 40-50ปี ข้างหน้า เราเลือกเดินด้วยตัวเองได้ครับ
    ว่าจะไปอยู่ตรงไหนของสายอาชีพวิศวกร เพราะช่วงเวลาไม่กี่ปีที่เรียนนี้ มีความสำคัญมากครับ
    มันสามารถกำหนดอนาคตเราได้ครับ
    เพราะมันมีรุ่นน้องๆหลายคน ชอบมาบ่นว่า ทำไมผมจบไปแล้ว ไปเป็นได้แค่ Saleหรือ Service Engineer ครับ
    ความจริงมันอยู่ที่เราเลือกเดินเองต่างหากครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤษภาคม 2009
  12. TAKUMI_Z

31
    0
    0
    อ่านแล้ว มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย ได้ข้อสรุปมาแล้วคราบ กล่องมันมั่ว+กับวายสายไฟ ผิดไป 1 เส้นครับ ตอนนี้ทุกอย่างทำงานได้ตามที่ตั้งขอบเขตไว้แล้วอ่ะครับ ขอบคุณพี่มากๆเลยครับเด่วจะเอามาไห้ชมคราบ

13. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    ดีแล้วครับ
    อย่าลืมแบ่งเวลาตอนกลางคืน นั่งทำPaper ต่อให้เสร็จไล่กันกับโครงงานครับ
    เพราะมันต้องแก้กันอีกหลายสอบ กว่าจะสอบนำเสนอผ่านครับ
    รอโครงงานเสร็จแล้วทำPaper ตามที่หลัง จะช้ามากครับ
    ถ้าเจอที่ปรึกษาดึงเกม จะจบไม่ทันเวลาครับ ต้องวางแผนเผื่อเวลาไว้ไปรบกับอาจาร์ยที่ปรึกษาไว้อีกครับ

14. TAKUMI_Z

31
    0
    0
    ถ้าเจอที่ปรึกษาดึงเกม จะจบไม่ทันเวลาครับ ต้องวางแผนเผื่อเวลาไว้ไปรบกับอาจาร์ยที่ปรึกษาไว้อีกครับ

ท่อนนี้โดนมากเลยครับ เพาระเจออยุ่กับตัวเลย แต่กะไม่ท้อ สุ้ต่อไป สุ้จนกว่าจะตายอ่ะคับ 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้