หม้อน้ำรั่วครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย daisuke, 25 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. daisuke

daisuke New Member Member

77
    0
    0
    มันรั่วตรงฝาที่มันเป็นพลาสติกสีดำครับ

พอดีตอนรั่วเจอพี่ต่อพอดี พี่เขาแนะนำว่าให้เอาหม้อน้ำไปเปลี่ยนฝาเป็นมีเนียม

เลยขอถามต่อว่ามีวิธีอื่นอีกไหมที่ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่ แล้วช่วยแนะนำร้านที่รับทำหน่อย

ปล.ขอบคุณพี่ต่อที่ให้คำแนะนำนะครับ(ชาวevo th ใจดีทุกคนเลย)

2. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ.....ว่าเปลี่ยนเฉพาะฝาเป็นมิเนียม เขาทำกันที่ไหน งานเนียนมั้ย ราคาเท่าไหร่........

3. ju4

ju4 New Member Member

145
    2
    0
    ของผมเปลี่ยนใหม่ทั้งลูกครับ ของจุงอ่ะครับ มิเนียมทั้งลูก ใหม่ๆ ราคา6500

4. ju4

ju4 New Member Member

145
    2
    0
    ของผมเปลี่ยนใหม่ทั้งลูกครับ ของจุงอ่ะครับ มิเนียมทั้งลูก ใหม่ๆ ราคา6500

5. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ยังมีเรื่องที่ผม ยังไม่ได้เล่าอีกเรื่อง เกี่ยวกะ ความประทับใจ อิอิ

ว่างเดียวมาเล่าให้ฟัง

6. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ต้องเอาไปทำฝามิเนียมสถานเดียวครับ ถ้าไม่อยากเปลี่ยนใหม่
    ทั้งบนและล่างน่าจะ3000-4000 แล้วแต่ร้าน

7. daisuke

77
    0
    0
    เวลาทำต้องทำข้างล่างด้วยเลยหรือเปล่า เพราะแรงดันมันไม่เยอะเหมือนข้างบน

หรือว่าทำทั้งที่ก็ทำไปเลยทั้งสองด้าน แนะนำหน่อยครับ

8. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ทำทั้งที ทำสองด้านไปเลย วัสดุอายุมันใกล้เคียงกัน เวลามันหมดสภาพ ก็น่าจะใกล้เคียงกัน
    อีกไม่นานข้างล่างก็คงจะแตกตามไปด้วยครับ
    ทำแล้วทำทีเดียวดีกว่าครับ

9. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ของผมก็เอาหม้อน้ำเดิมทำ มิเนียม แต่จำไม่ได้แล้วเท่าไหร่
    ตอนนั้นรถพังพอดี จารย์ม็อกเลยจัดการให้อ่ะ

10. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    1. ถ้ามีเงินก็เปลี่ยนใหม่ทั้งใบ 6-8 พัน ตามแต่ยี่ห้อครับ
    2. ส่งไปเปลี่ยนเป็นฝาอะลูมิเนียม เฉพาะฝาด้านบน+ล่าง ต้องเปลี่ยนทั้งบน+ล่างอย่างที่ก้องบอกครับ
    ของผมทำที่พี่ชาญ อินเตอร์ ปทุมธานี ราคา 3500 ครับ
    แพงกว่าร้านทั่วไปประมาณ 500-1000 แต่งานเชื่อมรอยตะเข็บแนวเชื่อมสวยมากครับ เหมือนงานนอกเลยครับ
    แนะนำ เอารถไปจอดให้พี่ชาญทำได้เลยครับ แต่อาจจะหลายวันหน่อย เพราะรถเทพๆส่งไปทำกันเยอะครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 09:25:36 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:25:21 ----------

1. ถ้ามีเงินก็เปลี่ยนใหม่ทั้งใบ 6-8 พัน ตามแต่ยี่ห้อครับ
    2. ส่งไปเปลี่ยนเป็นฝาอะลูมิเนียม เฉพาะฝาด้านบน+ล่าง ต้องเปลี่ยนทั้งบน+ล่างอย่างที่ก้องบอกครับ
    ของผมทำที่พี่ชาญ อินเตอร์ ปทุมธานี ราคา 3500 ครับ
    แพงกว่าร้านทั่วไปประมาณ 500-1000 แต่งานเชื่อมรอยตะเข็บแนวเชื่อมสวยมากครับ เหมือนงานนอกเลยครับ
    แนะนำ เอารถไปจอดให้พี่ชาญทำได้เลยครับ แต่อาจจะหลายวันหน่อย เพราะรถเทพๆส่งไปทำกันเยอะครับ

11. daisuke

77
    0
    0
    ตอนนี้ถ้าเติมน้ำให้เต็มแล้วมันจะขับไปได้ไกลขนาดไหน

กลัวความร้อนขึ้นอะครับ

12. aeo@scb

aeo@scb New Member Member

874
    6
    0
    ไม่รู้ว่ารั่วมากน้อยขนาดไหน........ถ้าเป็นผม จะเลือกร้านในใจก่อน นัดแนะทางโทรศัพท์ให้เรียบร้อย จากนั้นเช้าวันเสาร์ซัก 6 โมงเช้าออกจากบ้าน ขับช้าๆ ไม่เปิดแอร์ เหลือบดูเข็มความร้อนบ่อยๆ และเตรียมน้ำไว้เติมเยอะๆ ....เช้าวันเสาร์ รถไม่ค่อยติด ครับ..........

13. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    เป็นผมจะถอดหม้อน้ำออกแล้วค่อยเอาไปซ่อมผมจะไม่ขับรถที่หม้อน้ำรั่วไปแน่นอนเพราะมันไม่แน่นอนว่ารอยรั่วจะลามมากแค่ไหนหรือไปได้ไกลแค่ไหนพอมันรั่วแล้วก็มีอากาศเข้าไปได้ในระบบมากโอกาสที่เครื่องฮีทประเก็นแตกกลางทางก่อนที่จะได้เติมน้ำที่เตรียมไปมีสูง ถอดออกแล้วเอาไปซ่อมแล้วค่อยเอากลับมาใส่ดีกว่าปลอดภัยกว่าเยอะ:confused::confused::confused:

14. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้ารั่วเยอะ ก็คงไปไม่ได้ไกลอย่างอาจาร์ยอ็อดบอกครับ เพราะเครื่องเทอร์โบความร้อนสูง
    ยิ่งร้อนน้ำมันยิ่งดันออกได้ไว และแผลใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ครับ
    แต่ถ้ารั่วไม่มากคงไปได้ แบบคอยจอดเติมน้ำตลอดครับ แต่คิดว่าคงไม่เกิน 10กิโล คงดันออกมากขึ้นเรื่อยๆ

แต่ถ้าเครื่อง N/A หรือ 1.8T อันนี้ไม่มีปัญหาครับ ความร้อนไม่มากนัก ไปได้ไกลข้ามจังหวัด จอดเติมน้ำบ่อยๆเอาครับ

ความจริงทำหม้อน้ำ ฝาอะลูมิเนียม ขนาดฝามันจะใหญ่ขึ้นครับ ต้องแปลงขายึดใหม่
    ส่วนมากที่ทำกัน ต้องเอารถไปจอดครับ เพราะต้องวัดทั้งขายึดพัดลม และขายึดหม้อน้ำ อีกหลายจุด
    ส่งไปแต่หม้อน้ำอย่างเดียว กลับมาประกอบไม่ได้แน่นอนครับ เพราะมันใหญ่ขึ้นครับ

ทางที่ดีถ้าไม่ชัวร์ เอาขึ้นสไลด์ไป 1200-1500 บาท ตามระยะทางปลอดภัยและไม่เสียเวลากว่าครับ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 09:10:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 09:09:44 ----------

ถ้ารั่วเยอะ ก็คงไปไม่ได้ไกลอย่างอาจาร์ยอ็อดบอกครับ เพราะเครื่องเทอร์โบความร้อนสูง
    ยิ่งร้อนน้ำมันยิ่งดันออกได้ไว และแผลใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ครับ
    แต่ถ้ารั่วไม่มากคงไปได้ แบบคอยจอดเติมน้ำตลอดครับ แต่คิดว่าคงไม่เกิน 10กิโล คงดันออกมากขึ้นเรื่อยๆ

แต่ถ้าเครื่อง N/A หรือ 1.8T อันนี้ไม่มีปัญหาครับ ความร้อนไม่มากนัก ไปได้ไกลข้ามจังหวัด จอดเติมน้ำบ่อยๆเอาครับ

ความจริงทำหม้อน้ำ ฝาอะลูมิเนียม ขนาดฝามันจะใหญ่ขึ้นครับ ต้องแปลงขายึดใหม่
    ส่วนมากที่ทำกัน ต้องเอารถไปจอดครับ เพราะต้องวัดทั้งขายึดพัดลม และขายึดหม้อน้ำ อีกหลายจุด
    ส่งไปแต่หม้อน้ำอย่างเดียว กลับมาประกอบไม่ได้แน่นอนครับ เพราะมันใหญ่ขึ้นครับ

ทางที่ดีถ้าไม่ชัวร์ เอาขึ้นสไลด์ไป 1200-1500 บาท ตามระยะทางปลอดภัยและไม่เสียเวลากว่าครับ

15. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    เอาแบบนี้ดีกว่าเพิ่มอีกหน่อยของใหม่มีเนียมทั้งใบ สวยดี 7-8 พันเองคุ้มกว่าไปทำฝาใหม่แน่นอน ลองดูตามลิ้งค์ข้างล่าง:):):)

http://www.club4g.com/index.php/topic,89452.0.html

16. KONGKUB

2,256
    14
    38
    น่าสนใจมากๆครับ
    รวมกันซื้อหลายๆใบดีกว่า จะได้ต่อราคาได้

17. Erica

Erica New Member Member

208
    2
    0
    เออพี่ครับลองซื้อKOYORADที่อยู่ในกระทู้ขายของแต่งของเราดูหรอครับอิอิอิ ถ้าลองซื้อมาแล้วดีและราคาเท่าไหร่บอกบ้างน่ะครับจะได้ตามด้วยคนครับหุหุหุ หาผู้ลองก่อน :D:D:D

18. KONGKUB

2,256
    14
    38
    อันนี้อะดีแน่นอนครับ
    แต่ราคา 2x,xxxบาทครับ

19. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    เรื่องหม้อๆต้องให้เจ้ากอล์ฟมาตอบครับ

20. daisuke

77
    0
    0

คุ้มกว่านี่คือในเรื่องอะไรบ้างครับ

หรือว่าเอาไปทำฝาใหม่แล้วมันจะไม่ทน

21. KONGKUB

2,256
    14
    38
    คุ้มตรงที่ว่า
    ได้ของใหม่ กับขนาดหม้อน้ำใหญ่กว่า

22. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    ใช่คับ ได้ หม้อที่ ใหญ่กว่า

ใหม่ๆ ด้วยๆ

23. daisuke

77
    0
    0
    ขอบคุณชาวevo thทุกคนนะครับที่ช่วยแนะนำ

24. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    มีเรื่องเล่าคับ
    สัก2ปีที่แล้วตอนนั้นซื้อหม้อน้ำนิตโตมาใส่อีโว 5 รถอีกคัน
    พอใส่ไปได้ไม่ถึง 2 เดือนวิ่งไม่น่าถึง5000โด้
    อาการมาคับ ความร้อนขึ้น ตอนแรกก็นึกว่าระบบมีปัญหาเพราะหม้อน้ำเพิ่งเปลี่ยนมาไม่น่ารั่ว
    พอขับกลับชัยนาท ความร้อนขึ้นความโขมงเลยคับ จอดรถกลางทางสิงห์บุรี ตอน 5 ทุ่ม
    เปิดฝากระโปรงรอหม้อน้ำเย็นสักพัก เปิดฝาหม้อน้ำ น้ำก็ไม่หายมาก เหลือสักครึ่งนึงได้
    แต่พอเติมสักพักน้ำดันอย่างแรก ขับต่อไม่ได้เลย
    วันนั้นต้องโทรให้พ่อมาลากด่วน กลับถึงบ้านตี 3 พร้อม แม่
    โดนบ่นชุดใหญ่เลยคับ 555
    ผลปรากฏว่า ฝาโก่งคับท่าน ไม่รอด
    ตอนนั้น อาจารย์ม็อกเลยเอาหม้อน้ำเดิมไปทำมิเนียมมาใส่ให้
    ทุกวันนี้ผมยังเก็บหม้อน้ำนิตโตไว้อยู่เลยคับ เคยคิดจะขายทิ้ง แต่ถ้าขายคนเอาไปมันใส่แปปเดียวก็พังแน่ๆ ก็เลยไม่ได้ขายไป
    จารย์ม็อกบอกว่าหม้อน้ำทำเหตุ
    อยากเตือนนะคับดูหม้อน้ำดีๆก่อนซื้อนะครับ

25. norathep

norathep New Member Member

23
    0
    0
    ผมเองก็เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ บน ล่าง เหมือนกัน ก็โอเคนะครับ ให้ทางพี่ๆ ที่ Mitsusport เค้าจัดการให้ครับ:D:D

26. daisuke

77
    0
    0
    ถามต่อหน่อยครับ

คือตอนนี้น้ำในหม้อน้ำมันแห้งเลย แล้วตอนเราเติมน้ำเข้าไปนี่เราต้องสตาร์ทเครื่องหรือเปล่า

ช่วยอธิบายวิธีที่ถูกต้องหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

27. Golf_Za

Golf_Za Member Member

398
    13
    18
    เปิดฝาหม้อน้ำ แล้วสตาร์ทให้น้ำมันไหลวนให้เต็มระบบ
    ถ้าเราไม่สตาร์ท พอเติมเติมน้ำแล้ว มันจะเต็ม แต่วาล์วมันปิดอยู่ ต้องให้อุณหภูมิได้ที่ วาล์วมันจะเปิดให้น้ำไหลเข้าไปครับ

28. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ผมเห็นที่ปั้มเค้าใส่เข้าไปพอเต็มก็สตาสเครื่องเปิดแอร์ เร่ง เร่ง เร่ง สักพักวาลก็เปิดเค้าก็บีบๆตรงท่อยาง

ว่างๆผมจะลองถ่ายเองมั่ง อิอิ อุดหนุน total ของอาจารอ๊อด

29. พัทยา@MRC#012

5,024
    19
    0
    1.เปิดฝาหม้อน้ำตอนเครื่องเย็น
    2.เติมน้ำจนเต็มหม้อน้ำ ประมาณ 3-5 ลิตร เสร็จแล้วยังไม่ต้องปิดฝาปิดหม้อน้ำ
    3.ดูที่วาวล์น้ำ มีน็อตเบอร์10อยู่ จัดการคลายออกให้หลวมๆ เพื่อเอาไว้ไล่ลมในระบบออก
    4. สตาร์ทเครื่อง
    5. รอจนเครื่องร้อน เมื่อเครื่องร้อน วาวล์น้ำจะเปิด ดูในช่องเติมน้ำหม้อน้ำจะเห็นน้ำจะเริ่มไหลวน
    6. จัดการเติมน้ำเพิ่มอีก ประมาณ 1ลิตร จนเต็มหม้อน้ำเหมือนเติม
    7. ไปที่ดูน็อตเบอร์10 ตรงวาวล์น้ำ ค่อยเอามือคลายออก และรอจนมีน้ำเริ่มดันออกมา ซักพักเพื่อไล่ลมในระบบออก
    8. เมื่อน้ำล้นน็อตเบอร์10ออกมา ให้กวดขันน็อตปิดให้สนิท แต่ไม่ต้องแน่นมาก พอตึงๆมือพอ เดี๋ยวมันขาด
    9. มาดูน้ำที่หม้อน้ำ ถ้ายังพร่อง เติมให้พอดี แล้วปิดฝาครับ

30. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    อืมมมมมม........อยากจะทำมั่งแล้วสิ ..... ตอนนี้ฝาพลาสติก ของยี่ปุ่นเดิมๆเลย อยากรู้ว่าที่ไหนเปลี่ยนฝาหม้อมิเนียมน้ำบน-ล่างดีๆ ทำวันเดียวเสร็จมั่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้