ช่วยด้วยเกียร์หลุด

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย JEZZY, 27 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JEZZY

JEZZY New Member Member

19
    0
    0
    d4d2500เกียร์ 1 3 5 เข้าแล้วหลุดกลับมาเป็นเกียร์ว่าง โดยเฉพาะ เกียร์ 1 หลุดบ่อยมาก เวลาหลุดเสียงดังน่ากลัวจัง เกิดจากอะไร ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับช่วยแนะนำหน่อยครับบบ:cry::cry:[/I]

2. Bigtiger

Bigtiger New Member Member

344
    8
    0
    ไม่แน่ใจว่าจะเป็นอาการเดียวกับผมหรือป่าว

ของผมเคยเป็น บูชเกียร์แตก บูชประมาณ 120 บาทครับ
    ให้ช่างที่รู้จักกันใส่ให้ไม่เสียค่าแรงครับ ดูจากที่เค้าใส่ ใส่เองได้ครับง่าย
    ของผมเปลี่ยนแล้วอาการที่ว่าหายเลยครับ

3. M.SAKDA

M.SAKDA New Member Member

210
    4
    0
    โอ้วว ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมากครับ

4. JEZZY

19
    0
    0
    ต้องรื้อคอนโซลเกียร์ออกมาทำไช่ไหมครับ

5. Bigtiger

344
    8
    0
    ใช่ครับ รื้อคอนโซลออก
    ตรงโคนคันเกียร์ครับ ลองกดดูจะเป็นสปริง
    กดแล้วหมุนไปทางซ้าย แล้วตัวฝาปิดบูชก็จะเด้งขึ้นมาครับ
    แล้วยกคันเกียร์ขึ้นมาได้เลยครับ

6. ไอ้เสือบุก

ไอ้เสือบุก New Member Member

515
    4
    0
    อืม เดี๋ยวต้องไปลองดูของเราบ้างแระ

7. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    มาแอบดูด้วย

8. TD06

TD06 New Member Privilege

1,495
    9
    0
    ความรู้ทั้งน้านครับ

9. JEZZY

19
    0
    0
    ขอบคุณมากครับจะลองไปทำดู ว่าแต่ตัวบูชหาซื้อร้านอะไหล่จะมีมั้ยครับ

10. Bigtiger

344
    8
    0
    มีครับ บอกเค้าว่าบูชคันเกียร์
    ไมตี้ ไทเกอร์ เหมือนกันครับ ส่วนราคาก็มีหลายราคา
    ของผมซื้อมา 120 บาทครับ อย่างแพงไม่น่าเกิน 300 ครับ

11. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ขอให้ เป็นจุดที่ซ่อม ง่ายเถอะ หายไวไว ครับ

12. tjmujahidin

tjmujahidin New Member Member

179
    2
    0

ถูกต้องทั้งข้อมูลและวิธีการเลยครับ เยี่ยมครับ

13. FoRDeZ

FoRDeZ New Member Member

132
    1
    0
    ตอนแรกๆที่พี่ผมขับก็แตกบ่อยครับ

แบบว่า ขึ้นเกียร์ 5 ไม่เป็น(เกียร์4ลากไป 80 แล้วใส่เข้าเกียร์ 3 แทน เหอะๆ)

ตอนนั้นผมซื้อวรจักรตัวล่ะ 80 บาท(นานเหมือนกันแล้วนะ)

อาการของผมใส่เกียร์ไม่เข้ามากกว่า เวลาใส่จะดัง แครกกกกกๆๆๆๆๆ

เปลี่ยนบูชปุ๊บ หายปั๊บ

14. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ความรู้ทั้งน้าน.........ขอบคุงกับ

15. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    หายรึยังคับ

16. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ความรู้มาอีกแล้ว

17. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    มาดันให้อีกที

18. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ตามนั้นเลยครับ........เปิดออกมาดูแล้วจะเห็นว่าบูสมันเป็นพลาสติกแตกเป็นชิ้นๆจึงทำให้ใส่เกียร์แล้วเด้งกลับ

19. JEZZY

19
    0
    0
    ยังไม่ได้ทำเลยครับจะรื้อวันอาทิตย์นี้แหละ เดี๋ยวหาซื้อบูชก่อนเบิกศูนย์เท่าไหร่ครับมีใครรู้บ้างครับ

20. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ไม่เคยเป็นนะ

21. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ปัญหาช่วยๆกันแก้ดีครับ อบอุ่น ที่สุด

22. Bigtiger

344
    8
    0
    อ้อ อย่าลืมเอาบูชตัวที่แตกออกด้วยหล่ะ
    แต่ว่ามันจะดูไม่เหมือนบูชแล้วนะ
    มันจะละเอียดจนดูไม่เป็นบุชเลย:D

23. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    มาเอาใจช่วยด้วยคนคับ
    อาการเดียวกันเลย
    เปลี่ยนปั๊บ หายปุ๊บ

24. p4ep4o

p4ep4o New Member Member

10
    0
    0
    p4ep4o : ผมลองทำแล้ว ตอนบ่าย แต่!!!!!! จำได้ไม่หมด เลยยกเลิก
    พอมาตอนค่ำ ก็ลองดูใหม่ แต่!!!! ติดตรงสปริง หมุนยากมาก
    ลองใช้ปะแจปากตายสองตัว กดลงไปที่แกน แล้วหมุนไปด้านซ้าย
    โอ้.... มันหลุดแล้ว แต่!!!! คันเกียร์ ยังติดอยู่ ต้องดึงแรงๆ
    พอออกมาหมด ข้างในสกปรกมาก บูช เละหมดแล้ว
    เลยจัดการล้วงออกมา แต่!!!! ออกไม่หมด เลยต้องถอดประกับเกียร์(ส่วนนี้ชื่อเรียกไม่ถูก) แล้วทำความสะอาดจนหมด
    ตรงส่วนโคนของด้ามเกียร์ มีพลาสติก ผมเอาออกไม่ได้ จึงใช้ของเดิม
    ตอนประกอบกลับเข้าที่เดิม คันเกียร์ยัดไม่ค่อยลง ต้องออกแรงกด แถมสปริงกดลงยากมาก แต่!!!! ก็ใช้สูตรเดิม
    คราวนี้ง่ายครับ แล้วก็ประกอบคอนโวลให้ครบ สุดยอดมากเสร็จแล้วครับ พรุ่งนี้จะเอาไปลงถนน

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 02:50:18 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 02:49:20 ----------

p4ep4o

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 02:50:42 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 02:50:18 ----------

p4ep4o

25. p4ep4o

10
    0
    0
  26. p4ep4o

10
    0
    0
    p4ep4o : ทำไมรูปของผม มันไม่ขึ้น

27. p4ep4o

10
    0
    0
    p4ep4o : ขอขอบคุณ พี่ๆๆ ที่ให้ความรู้

28. p4ep4o

10
    0
    0
  29. JEZZY

19
    0
    0
    ทำมาเรียบร้อยแล้วครับรื้อไม่เป็นถอดไม่ออก เข้าศูนย์โตโยต้า พระราม5 ค่าอะไหล่ 360 ค่าแรง 160 รวม520 บาทล้างรถให้ด้วย ไม่มีอาการแล้ว ขอบคุณทุกคนนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้