แย่แล้ว...ไฟแบท โชว์ตลอดเยยย

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย DEK_PR, 29 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DEK_PR

DEK_PR New Member Member

82
    0
    0
    วันก่อน ฝนตกหนักมาก ขับลุยน้ำตลอดเส้นลาดพร้าวเลย

เช้ามา ไฟแบทโชว์ แบบกระพริบๆ ริบหรี ริบหรี เวลารอบต่ำๆ

แต่ตอนนี้ โชว์ตลอดเลย คาดว่า ไดร์ชาร์ตคงพัง แต่ช่างเค้าลองเช็คดู

โดยถอดขั่วลบ ออกข้างนึง ก้อยังทำงานปกติ ช่างบอกว่า ไดร์ยังทำงานอยู่

เลยไม่รู้ว่าเปงไงกันแน่ ใครรู้ช่วยบอกที หลอนมากเลยตอนนี้

2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    1.ลองถอดเเล้วรอดูสักพักก็ได้ครับ

2.ลองดูขั้วไดชาจว่าสกปรกมีขี้เกลือขึ้นหรือเปล่า

3. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    ลองเข้าไปร้านแบตฯให้เค้าเช็คว่าไฟชาร์ทเข้าแบตหรือเปล่า

ทีนี้รู้แน่นอนเลยว่าอะไรเสียกันแน่ ระหว่างไดร์ชาร์ทกับแบตฯ

4. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ไม่เป็นไรหรอกครับ วิ่งลุยน้ำ สาพพานมันลื่นเลยทำให้ไดไม่หมุนไฟแบตจะโชว์

5. P@LMprimeraP11

P@LMprimeraP11 New Member Member

184
    0
    0
    ผมก็เคยไฟแบตฯโชว์ ตอนนั้นไม่ได้ลุยน้ำ คงเป็นเพราะเสื่อมตามสภาพ เลยได้เปลี่ยนไดชาร์ทอ่ะ

ขอให้หายเร็วๆ นะครับ

6. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ตามตากอล์ฟครับ เดี๋ยวก้อหาย เรื่องปกติตอนลุยน้ำ สายพานเปียก

7. DEK_PR

82
    0
    0
    ขอบพระคุณ ทุกท่านจร้า...

8. DEK_PR

82
    0
    0
    ช่างเค้าบอกว่า ไดร์มันไม่ดีแล้ว มันชาร์ตไม่ตัดอ่ะ
    ใช้ไปเด๋วมันก็เสียแนะนำให้เปลี่ยนเลย เด๋วแบทระเบิด

ถามราคาหน่อย ว่า ลูกละ800 บาทเนี้ย ราคาปกติรึเปล่า

9. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    800 ราคาประมาณนี้เเหล่ะครับ

10. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    800เองเหรอ..ถูกดี..วันก่อนโดนไปลูกนึง 1000 เชียงกงบางนา..แล้วเอามาให้ช่างแถวบ้านเปลี่ยน..ใส่ไม่ได้เพราะดันซื้อตรงรุ่นมา..ของที่ติดรถโดนแปลงมาเป็นของนีโอเรียบร้อยแล้ว..เลยโดนที่ร้านที่ไปเปลี่ยนอีก 2500 สบายใจไป..รู้ทั้งรู้แต่ก็ไม่วายโดน..:D:D:D

11. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    ส่วนใหญ่คัทเอ้าท์จะเสีย นะคับ อาการชาร์ตเกินเนี้ยมันหาสาเหตุยากนะคับ ช่างคงเทพจิงๆ ผมว่าถ้ามันไม่เสียก็อย่าไปเปลี่ยนเลยคับ ราคาถูกน่ากลัว เชียงยังลูกละ1000บ. ผมก็ไม่เก่งเรื่องไฟฟ้า แต่ว่าไดชาร์จมันจะชาร์จไฟไปเรื่อยๆ มันจะตัดตอนรอบสูงๆ หรือมีไฟกระชากเท่านั้น ส่วนแบตเต็มแล้วจะหยุดชาร์ต ยังไม่เคนเห็น เคยเห็นแต่ในโทรศัพท์มือถือนะคับ ลองเอามัลติจับกระแสดูครับ ถอดขั้วแบต+ ออกแล้ววัดไฟที่ขั้วไฟ (ไม่ใช่ขั้วแบต) จะมีไฟประมาณ13.5-15โวลท์ แสดงว่าไดทำงานปกติ แต่ถ้าเกินแสดงว่าทุนเริ่มเสีย เมื่อเอาวัดที่ขั้วปกติ(ขั้วแบต+ขั้วไฟ) จะวัดได้13.5-13.8 โวลท์ ไม่เกินนี้ พอดับเครื่องก็จะเหลือประมาณ12v+
    อันนี้เป็นหลักการผมเองนะ อย่าเพิ่งเชื่อ ไปลองทำดู แนะนำให้หาวัโวลท์มาใช้คับจะได้รู้อาการล่วงหน้า ของผมใช้แบบดิจิตอล4หลัก ฝังลงบนคอนโซลเกียร์ไม่เกะกะ แล้วเนียลตาดี ราคาประมาณ450บ.คับ บ้านหม้อมีขาย

12. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    วันก่อนไปเดินหาแบบที่พี่กลอฟ์ว่าเหมือนกันแต่ไม่เจออ่ะ..ร้านไหนมีอ่ะพี่กลอฟ์

13. DEK_PR

82
    0
    0

ขอบพระคูณณณณณณ

14. RED_P11

RED_P11 New Member Member

15
    0
    0
    ของผมเคยโดนเหมือนกัน ช่างแถวๆบ้านเช็คไดชาร์ต แล้วบอกว่า คัทเอาท์มันไม่ตัดไฟ ทำให้เครื่องดึงไฟออกจากแบตจนหมด

ไปหาซื้อคัทเอาท์ใหม่ก็ไม่มีของ จนต้องยกไดชาร์ตจากเซียงกง รังสิต ลูกละ 1500 บาท

15. ekasit 25

ekasit 25 New Member Member

88
    0
    0
    รบกวนขอภาพดูหน่อยได้ไหมครับ ผมอยากจะติดบ้างตั้งนานแล้ว แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร

16. theeagleone

theeagleone New Member Member

113
    0
    0
    ราคาไดร์ก็อยู่ 800-1000 บาทครับ ควรให้เช็ค พัดลมด้วยนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้