สวัสดีครับ ขอคำปรึกษาครับ

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย cuepan00, 21 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. cuepan00

cuepan00 New Member Member

2
    0
    1
    ตอนนี้อยากได้รถ มาสด้าครับ มองไว้นานแล้ว ที่มองไว้ คือ
    astina 323 รุ่นไฟป๊อบ ราคาไม่เกินแสน
    626 รุ่น 5 ประตู
    แล้วก็ lantis ครับ
    พี่ๆ แนะนำรุ่นไหนครับ อยากทราบข้อมูลคร่าวๆ
    ขอดี ข้อเสีย แล้วก็อะไหล่เซียงกงมีมั้ยครับ
    ราคาอะไหล่แพงมั้ย เห็นมีคนบอกว่า มาสด้า อะไหล่แพง
    ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

2. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    323 pop up ตัวนี้ผมไม่ค่อยทราบ เด๊ยวรอพี่โอ๋มาตอบครับ แต่รุ่นนี้ เครื่องเป็นBP1800 140แรงม้า เป็น323รุ่นเดียวที่เครื่องแรงสุด ครับเพราะตัวหลังอย่างASTINAมีแรงม้า 12Xแรงเอง
    แถมเกียร์ของpop upและเพลาแข็งแรงกว่ารุ่นหลังครับ เพราะส่วนมากตาตี่ที่วางเครื่องBP-Tจะเอาเกียร์กับเพลาของpop upมาใส่แทนครับ
    ส่วนจะเอามาแต่งก็มีของแต่งอยู่พอสมควร จะวางBP-Tตัวแรงก็ได้เลยครับ

626 5ประตู น่าจะเป็นCRONOS ใช่ไหมครับ ตัวนี้น่าใช้ครับมีทั้ง4ประตูและ5ประตู เครื่อง+ช่วงล่างเดิม วิ่งทางไกลสบาย ตัวเครื่องบล็อค4สูบจะมีปัญหาเรื่องจานจ่าย แต่ปัญหานี้กลายเป็นเรื่องเล็กครับถ้าเทียบกับเมื่อก่อน ตัวนี้มีเครื่องV6ให้เลือกวางทั้งรหัสKFความจุ2000ซีซี และKLความจุ2496ซีซี(2500) ส่วนเรื่องของแต่งก็มีให้เล่นพอสมควรแต่ต้องออกแรงหามากกว่ายี่ห้ออื่นหน่อยครับ

ถ้าคุณขับCORONAมาก่อน อาจจะชอบตัวนี้ครับเพราะจัดเป็นรถครอบครัวขนาดกลางเหมือนกัน

LANTIS ตัวนี้ภายนอกสวยแล้วภายในก็สปอต์ครับ ทรงรถมดXเลย ประตูไม่มีขอบ แต่จะเหมาะกับวัยรุ่นมากกว่าครับถ้าซื้อมาแล้วมีผู้โดยสารนั่งหลังบ่อยๆไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เพราะข้างหลังจะแคบไปนิด
    รุ่นนี้มีเครื่องอยู่2บล็อคครับ เป็นBP1800 12Xแรงม้า กับ V6 2000รหัสKF 140แรงม้า ของแต่งมีมากกว่าสองรุ่นข้างบนนนี้ เหมาะกับจับเอามาแต่งมากๆ ส่วนเครื่องมีให้เลือกวางคือBP-T ,KF 160แรงม้า(สเปคญี่ปุ่น) ,KL 200แรงม้า

คราวนี้มาดูเรื่องอะไหล่บ้าง ถามว่าหายากไหม ตอบได้เลยว่าไม่ยากครับ
    อะไหล่มีทั้งเบิกห้างซึ่งแพงมาก เพราะนำเข้ามาเป็นบางชิ้น แต่ถ้าเป็นพวกอะไหล่สิ้นเปลืองนี่ไม่แพงครับ พอๆกันกับยี่ห้ออื่น บางชิ้นยี่ห้ออื่นก็แพงกว่า
    อะไหล่เชียงกง มีครับทุกรุ่น ทั้งพวกตัวถัง เครื่อง หน้าตัด ท้ายตัด มีทุกชิ้นครับ
    ส่วนอะไหล่มือสองและของแต่งหาได้ไม่ยากครับ เจ้าประจำของชาวมาสด้า ก็จะมี คุณสุด ช่างหมูพระราม9 คุณตู สปีด และอู่FP

ส่วนการดูแลรักษาก็ทั่วๆไปครับ เข้าอู่ทั่วไปได้ ของผมอยู่สุราดก็เข้าอู่ทั่วไปครับ แต่ถ้าได้เข้ากทม.ก็อู่ช่างหมูครับ

โชคดีนะครับผม มีอะไรถามได้เลยครับ เด๊ยวพี่ๆเค้ามาตอบเพิ่มเติมอีกทีนึงนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2009
  3. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ลืมบอกไป ถ้าซื้ออะไหล่ที่วรจักรถูกกว่าเบิกศูนย์20กว่า%ครับ:cool:

4. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    ข้อมูลแน่นเชียวโกเพ้ง

5. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    หน่วยข้อมูลคนใหม่ เหอๆๆๆๆๆๆ

6. PeNgMaN

3,101
    51
    48
  7. Suntipop

Suntipop New Member Moderator

509
    11
    0
    เชียร์ Lantis
    อิๆ

8. cuepan00

cuepan00 New Member Member

2
    0
    1
    ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากๆ เลยนะครับ ที่ให้ข้อมูลมา ตอนนี้มีคำถามเพิ่มเติมครับว่า
    ตอนนี้ผมเจอ 626 4 ประตู ปี 95 เครื่อง v6 ราคาที่ 150000 แต่ตรวจสอบแล้ว
    หน้าปัดเข็มความเร้วไม่ขึ้น มีไฟหลายๆ อย่างโชว์บนหน้าปัดซึ่งเจ้าของเต้นบอกว่าจะแก้ไขให้
    และ ครูส คอลโทล คืออะไรครับ รบกวนช่วยอธิบาย วิธีการใช้ และ ตรวจสอบว่ารถคันนี้สามารถ ใช้งานระบบนี้ได้ปกติหรือป่าว
    ขอยคุณมากครับ

9. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ไฟหลายอย่างโชว์ ถ้าไม่ใช่ที่ไดชาจ์ ผมว่าน่ากลัวมากๆ

ครูสคอลโทลคือ ระบบควบคุมความเร็ว+เร่งความเร็ว โดยจะมีอยู่สองปุ่มที่พวงมาลัย ปุ่มนึงเซ็ตวามเร็วขณะรถวิ่ง อีกปุ่มนึงเอาไว้เร่งความเร็ว และมีปุ่มปิดเปิดระบบครูชคอลโทล บนแผงคอลโซลใกล้กับตัวหรี่ไฟหน้าปัดอ่ะครับต้องกดตัวนี้ก่อนถึงจะใช้ได้ ถ้าเราเหยีบเบรคระบบก็จะตัด และก็สามารถเช็ตความเร็ว+เร่งได้อีก อ่ะครับ

เรื่องระบบใช้ครูชคอลโทลไม่ยาก แต่อยากให้ทางต็นท์แก้ระบบบนไฟหน้าปัดให้ดับหมดทุกดวงก่อนดีกว่าครับ

แต่ของผมถอดไปแล้ว อิอิ เพราะไม่ทันใจแล้วก็เอาตัวคอลโทลในห้องเครื่องออกไว้ให้ถังดักไอน้ำมันเครื่องอยู่แทน อิอิ

10. Joke323

Joke323 New Member Member

159
    5
    0
    โอ้ว ขอมูลแน่นเลยครับ

11. sumatee99

sumatee99 New Member Member

209
    1
    0
    ต้องจัดให้เป็นกูรู ประจำบอร์ดแล้วล่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้