มีใครรู้บ้างว่าที่ไหนรับติดตั้งไฟโชว์การทำงานของ VTEC บ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย td3d, 23 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. td3d

td3d New Member Member

289
    5
    0
    แล้วราคาประมาณเท่าไร ขอบคุณมากครับ

2. td3d

289
    5
    0
    ไม่มีใครรู้เลยหรอครับ

ช่วยหน่อย

3. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    เคยเห็นมีกระทู้ทำอะครับ ลองๆหาดูครับ

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมไม่รู้ครับ เพราะผมทำเอง ทุกวันนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่เลย จั๊มจากกล่องแค่ 2 สาย แล้วใส่หลอด 12 v. ได้เลยครับ
    กำลังหากระทู้เก่าๆให้อยู่หาไม่เจอ ผมก็เคยทำไว้ให้ดูมีภาพด้วย

5. td3d

289
    5
    0
    ขอบคุณนะครับ

แล้วมันทำยากมั้ยครับ พอจะมีแบบหรือวิธีการทำให้ดูมั้ยครับ

6. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    รอชมด้วยครับ

7. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
  8. td3d

289
    5
    0
    ขอบคุณมากมากเลยนะครับ

ชาว EK มีน้ำใจจริงจริง

9. td3d

289
    5
    0
    สรุปว่าก็คือ เอาสายไฟบวกไปต่อกับสาย B12 (VTS) ที่กล่อง D16Y8

แต่ต้องใช้ หลอด LED 12V ที่มีตัวต้านทานด้วยใช้มั้ยครับ

10. td3d

289
    5
    0
    ผมลองดูจาก กระทู้ที่ให้มาแล้วมันไม่เหมือนกันอะครับ

ผมก็เลยไม่กล้าทำ กล่องของผมมันเป็นแบบนี้ผมมีรูปให้ดูให้ที รถผมเดิมเป็นเกียร์ ATแล้วเปลี่ยนเป็น MT แล้วจะจะเกี่ยวกับรูปแแบของกล่องป่าวครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน ช่วยทำให้ผมทีได้มั้ยครับ ผมทำสายไฟกับ LED ไปเรียบร้อยแล้วแค่เอาไปจิ่มที่กล่องให้ผมหน่อย ผมไม่รู้ว่าเส้นไหน ขอบคุณ ครับ

11. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    เป็นกล่อง OBD-IIa ครับ
    จากรูปแรกที่หัน connector ออก ต่อกับชุดปลั๊กแรก(ซ้ายมือ) พินแถวบน พินที่ 8 (A08) ครับ สายสีเขียว/เหลือง

12. td3d

289
    5
    0
    ลองทำดูแล้วครับ

แต่ยังไม่ได้ลองขับ ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

13. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ภาพที่

1. เบอร์กล่องเหมือนของผมทุกอย่าง คงทำไม่ยาก
    2. ขานี้
    3. ตามลูกศร
    4. สายไฟเส้นนี้ มันจะสีอะไรก็ช่างมัน ขอให้อยู่จุดนี้
    5. แถมครับ
    หวังว่าคงไม่ยากครับ ปอกสายไฟแล้วพันเอาก็ได้ครับเพราะมันกินกระแสแค่นิดเดียว

ปล. ต้องขับลากรอบให้ได้ ประมาณ 5500 รอบ ไฟ VTEC มันถึงจะติด
    เพราะมันเกี่ยวกับแรงดันน้ำมันด้วย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ตุลาคม 2009
  14. td3d

289
    5
    0
    ลองวิ่งดูแล้วครับ

ไฟมันติดตอน 5500 เลยหรอครับถือว่าปกติป่าวครับ

15. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ถูกต้องครับ แล้วทำเองเลยหรือเปล่าครับ

16. td3d

289
    5
    0
    ทำเองครับ ขอบคุณนะครับ

แล้วที่บอกว่าขึ้นอยู่กับแรงดันน้ำมันนี่คือยังไงครับ

17. ZAMZAM1

1,676
    42
    48

ก็ถ้าติดเครื่องอยู่ แล้วเบิ้ลเครื่องอยู่กับที่ให้รอบ ได้ 5500-6000 รอบ
    ไฟ VTEC ก็จะไม่โชว์ครับ เพราะมันต้องมีแรงดันน้ำมันเครื่องไปดันโซลินอยล์ VTEC

18. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ขออนุญาติครับ เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องนะครับ :sad:

เบิ้ลเครื่องอยู่กับที่ให้รอบ ได้ 5500-6000 รอบนั้น ที่ VTEC ไม่ทำงานไม่ใช่เพราะแรงดันน้ำมันเครื่องไม่ถึงนะครับ แค่เพราะ ECU จะเอาความเร็วรถมาประมวลผลในการสั่ง Solenoid VTEC ให้ทำงานด้วย ซึ่งความเร็วจะประมาณหรือมากกว่า 4 km/h. ครับ

ส่วนแรงดันน้ำมันเครื่องนั้นแรงดันจะขึ้นตามรอบเครื่องปกติอยู่แล้ว (Oil Pump จะวิ่งตามข้อเหวี่ยงอยู่แล้ว)

และอีกอย่าง ถ้ามีไฟมาที่ Solenoid VTEC แล้วแต่ VTEC ไม่ทำงานก็ต้องลองเช็คดูที่ Filter หรือตัวกรองน้ำมันเครื่องตรง VTEC Solenoid ครับ

19. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ได้ความรู้ดี ๆ ครับ

20. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ขอบคุณครับความรู้ทั้งนั้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้