อยู่ดีๆแอร์ไม่ติด มีควันขึ้นที่คอมแอร์

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย pk1, 25 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pk1

pk1 New Member Member

64
    2
    0
    :cry:ตอนแรกมีกลิ่นเหม็นไหม้ แต่ว่าไม่รู้มาจากไหนสักพักเครื่องดับ สตาทอีกทีแอร์ไม่เย็นมีแต่ลมออก ก็เลยปิดแอร์ขับต่อไปที่ร้านแอร์เปิดกระโปรงมามีควันขึ้นตรงคอมแอร์ ช่างเอาน้ำมาราดแล้วบอกว่าครัตแอร์ไหม้ ต้องเปลี่ยนคอมแอร์ พี่ๆใครเคยมีอาการแบบนี้บ้างครับแล้วแก้ไขกันยังไง หรือว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่เลย เพราะถามช่างเค้าบอกว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์อย่างเดียวเลย ขอความช่วยเหลือด่วนครับร้อนมาก(ถ้ามีร้านแนะนำก็ดีนะครับผมอยู่สะพานใหม่ครับ เกือบลืมประมาณราคาให้ด้วยนะครับ)

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    คลัชไหม้ก็เปลี่ยนเฉพาะคลัชก็ได้ครับ แกะออกง่ายกว่าด้วย
    ถ้าคิดอยากจะเปลี่ยนคอมแอร์ก็ล้างคอยเย็นไปด้วยเลย

3. ถ้าครัชใหม้ เปลี่ยนเฉพาะชุดครัชแอร์ก็ได้ ของใหม่พร้อมค่าแรง ราคาพันกว่าบาท
    แต่ก็ไม่แน่ ถ้ามันไหม้แล้วไม่ปิดแอร์ มันอาจจะกินเข้าไปถึงเนื้อของแกนคอมแอร์
    แบบนี้ซ่อมไม่ได้ เพราะแกนคอมแอร์มันสึก ต้องเปลี่ยนคอมแอร์อย่างเดียว

4. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ไหม้ มีควันขึ้น อาจจะเสียเยอะก้อได้ ซ่อมอาจบานปลาย แนะนำมือ2เชียงกงดู หรือลองถามในกระทู้ซื้อขายดูครับ

5. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ต้องลองไปให้ร้านแอร์ ถอดออกดูก่อนครับ ของผมซ่อมคลัขแอร์
    อย่างเดียว กับ อุดรอยรั่วท่อแอร์ เติมน้ำยา จบครับ

แต่ของผมเสียงมันดัง เพราะ แม่เหล็กมันเสียอย่างเดียวเลยเบา
    กระเป๋าหน่อย ครับ

แต่ดูของ คุณ ท่าจะแรงมาก คือ มีกลิ่นไหม้ อาจจะรุกลาม ถึง คอม
    แอร์ก็ได้

ตอนนี้ถ้าเจอร้านแอร์ ข่างเปลี่ยน ขอบฟันก็ โดนเยอะแน่ครับ ลอง
    หาร้านที่ ดีดี หน่อยแล้วกันครับ

อีกอย่าง พอถอดออกมาก็จะพอ ทดสอบดูได้ว่าคอม มันยังไหวอยู่หรือ
    เปล่า ดุที่น้ำยาก็ได้ ถ้ายังเขียวอยู่ก็ โอเค ถ้ามี สีเปลี่ยนไป มีเศษดำ ๆ ปนอยู่
    ก็ อาจจะไม่ไหวแล้ว

สังเกตตรงสายพาน จะหย่อน ถ้าคลัชแอร์ เสีย ขอให้ เป็นน้อย ๆ นะครับ โชคดีครับ

6. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    หายเร็วๆ นะครับ

7. zeraph

zeraph New Member Member

734
    32
    0
  8. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ลองไปแถว ๆ วงเวียน

ถ้ามาจากตลาดยิ่งเจริญ

ขับไปทางเกษตร สังเกตุยูเทรินสุดท้ายก่อนโลตัส

ร้านอยู่ทางซ้ายมือ หลังจากเลยยูเทริน

ลองเข้าไปตรวจเช็คร้านเฮียแกก่อน

ปล. พอดีจำชื่อร้านไม่ได้

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถ้าทำแล้วเข้ามาให้ข้อมูลด้วยนะครับ

10. pk1

pk1 New Member Member

64
    2
    0
    หายแล้วครับ หมดไปห้าพันเลี่ยนมือสองไปเลยล้างระบบใหม่หมด ขอบคุณพี่ๆมากนะ

11. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    ออกมาใช้ได้ปกติ จบ ก้อOK แล้วครับ ยินดีด้วย ประเทศไทยอากาศร้อนซ่ะด้วย

12. castell

castell New Member Member

9
    0
    0
    ผมก็เพิ่งเปลี่ยนคอมแอร์ตัวใหม่เหมือนกันครับ
    เฉพาะตัวคอมแอร์ 3,000
    ไดร์เออร์ 200
    น้ำมันคอม 200
    น้ำยาล้างระบบ 500 (5ขวด) เห็นช่างบอกว่าเป็นน้ำยาไล่ความชื้นด้วย
    แว็คคั่ม + R134 A 800
    น้ำยาล้างแผงคอย์ร้อน อาปาเช่ 200 (2ขวด) แพงเวอร์ไปหน่อย
    ค่าแรง 1,200

แต่เขาก็ทำดีนะครับ ท่อทุกเส้นถอดออกมาหมดเลย คอย์ร้อนหน้ารถ คอย์เย็นในรถ ล้างด้วย
    อาปาเช่ซะเอี่ยม แล้วเอาน้ำยาล้างระบบ ล้างซ้ำๆ หลายรอบมากเลยโดนไป 5 ขวด
    แว็คอีกเกือบครึ่งชั่วโมง โดนไป 6,100 บาท ตัวเบาเลย :eek:
    แต่ก็ OK ครับ เย็นฉ่ำได้ใจ เปิดเบอร์ 1 ยังหนาวๆเลย :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้